Kinh nghiệm: Bạn làm gì khi bé bị sổ mũi ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi vitmevitcon, 19/1/2015.

Tags:
  1. vitmevitcon

vitmevitcon Thành viên tập sự

Chào các bạn, các bạn giúp mình chút
    Dạo gần đây bé nhà mình hay bị sổ mũi và ho nhiều quá, cũng dùng đi khám rùi và được bác sĩ kê đơn và dặn phải chăm sóc mũi bé đúng cách.
    Lên mạng tìm kiếm và tham khảo những cách chăm sóc mũi cho bé khi bị viêm mũi thì thấy cứ trung trung, đọc bài viết ban-lam-gi-khi-be-bi-so-mui . Thấy nội dung họ viết khá nhiều và chi tiết nhưng ko có kinh nghiệm lên đành hỏi các bạn để học hỏi thêm. Bạn nào có kinh nghiệm về chăm sóc trẻ thì chỉ cho mình biết với nhé

Cám ơn các bạn .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vitmevitcon
    Đang tải...

2. vitmevitcon

Ðề: Bạn làm gì khi bé bị sổ mũi ?

ko các mẹ nào tư vấn giúp mình ??

3. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mẹ nó chiu khó rửa mũi cho con thì sẽ nhanh khỏi

4. conduongtuyet12

conduongtuyet12 Thành viên chính thức

Mn ơi chịu khó rửa mũi cho con nhé, làm đúng cách con sẽ nhanh khỏi và an toàn lắm mn ah, nhìn hơi bạo lực tí, có bé rất thích n có bé lại sợ, nhiều mẹ run k dám làm ý, mình làm, ông bà nội thấy sót n vẫn pải làm, n mn nhớ mùa này pải làm ám nước muối rồi làm nhé, ấm thôi k thì con bị bỏng. Mình kết hợp xông đèn xông tinh dầu tràm nữa mn ah, nếu k có đèn xông thì dùng tinh dầu tràm hòa vào nước tắm cho bé, xoa vào gan bàn chân, và nhỏ vài giọt vào gối cho bé ngủ, vào khan quảng cổ của bé, hiệu quả lắm mn ah. Chưa rõ thì pm mình tư vấn cho., Trộm vía bé nhà mình đc hơn 8 tháng n k hay bị vấn đề về tai mũi họng

5. ngongngok...!!!

ngongngok...!!! Thành viên rất tích cực

nhỏ nước muối sinh lí rồi hút mũi cho con thôi mn ah. nếu bị nặng thì vẫn phải uống thuốc. e cũng dùng dầu tràm, tốt lắm mn thử dùng xem

conduongtuyet12 thích bài này.
  6. conduongtuyet12

conduongtuyet12 Thành viên chính thức

Đúng là tinh dầu tràm trà tốt thật mn nhỉ, khi nào có nhu cầu mua tinh dầu tràm tiêp mn ới mình nha, hihi

7. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

bạn mua nước muối sinh lý về vệ sinh mũi cho bé hàng ngày thì sẽ đỡ được tình trạng này

8. Hoangthuytinh

Hoangthuytinh Thành viên mới

Mình rửa mũi cho con và cho con uống Cottu F, tháy hiệu quả lắm, bạn tham khảo thêm bài viết này để tránh mắc sai lầm khi con bị sổ mũi nữa nhé, cố gắng giữ con đừng đê mũi con chuyển sang màu xanh, xnah là bị viêm rồi đấy nhé, phải uống kháng sinh đấy bạn ạ!
    link bài viết này bạn! 7 sai lầm nghiêm trọng khi bố mẹ chăm bé bị sổ mũi

9. hieupede

hieupede

bé nhà mình sổ mũi thì mình cũng kệ, vài ngày là con tự khỏi thôi

10. hailinh1901

hailinh1901 Hàng xách tay úc

Còn mình vừa bị cảm lạnh, ho và sổ mũi, m đã áp dụng cách này rất có hiệu quả, các mẹ thử áp dụng xem sao nhé:
    1. Đầu tiên là chữa ho: Lấy 1 củ gừng giã nhỏ, cho cùng ít muối, đổ nước vừa đun sôi lượng vừa đủ, đợi nước nguội khoảng 30 độ thì ngâm và mát xa chân cho bé, ngâm khoảng 15p thì lau khô chân, sau đấy bôi dầu gió và đi tất cho bé, ngày khoảng 3 lần, mỗi lần cách nhau 4h. giảm dần nếu bé đỡ
    2. Chữa sổ mũi: Ngoài việc hút mũi sạch và nhỏ mũi, khi con ngủ các mẹ lấy bình sửa bỏ đi, cắt núm bằng hạt ngô, đổ khoảng 40ml nước, lấy 1 viên cảm xuyên hương bỏ vỏ cho bột vào nước, sau đấy đặt gần mũi bé, bé sẽ hít vào, mỗi lần khoảng 15p, mỗi ngày khoảng 2-3 lần, giảm dần nếu bé đỡ
    Nếu áp dụng 2 ngày con ko đỡ và có dấu hiệu sốt nên đưa con đi khám
    Chúc con nhanh khỏi để các mẹ vui nhé.

11. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Bé nhà mình bị sổ mũi mình chỉ toàn nhỏ nước muối sinh lý cho con thôi.vài hôm sẽ khỏi

12. mrkk368

mrkk368 Thành viên đạt chuẩn

Theo các bác sĩ chuyên khoa tai mũi họng, Bệnh viện Nhi đồng 2, sổ mũi làm cho trẻ khó chịu do làm giảm lượng không khí lưu thông trong mũi, bệnh nhân không tự tin khi giao tiếp vì cứ phải xì mũi hoặc khịt khạc thường xuyên.

Hiện tượng chảy nước mũi có thể tự hết nhưng cũng có thể để lại những biến chứng do không điều trị kịp thời như viêm xoang, viêm tắc vòi tai, viêm họng, viêm thanh khí phế quản...

Trẻ bị sổ mũi là nỗi lo của nhiều cha mẹ

Trẻ bị sổ mũi là nỗi lo của nhiều cha mẹ

Với thời tiết lúc giao mùa trẻ nhỏ rất dễ dẫn tới sổ mũi, các mẹ chớ có lo lắng quá mà vội cho con nhập viện, hoặc dùng kháng sinh tới tấp khiến cho cả mẹ và em bé rơi vào vòng luẩn quẩn lo lắng sợ hãi mà không hết bệnh.

Dưới đây là một số kinh nghiệm giúp đối phó với triệu chứng thông thường này tại nhà mà không cần dùng đến thuốc kháng sinh.

Xông hơi

Hơi nước trong phòng tắm chẳng hạn là một trong những biện pháp tốt để khắc phục nghẹt mũi cho bé. Tiếp xúc với hơi nước có thể giúp làm loãng các đờm được hình thành trong mũi bé.

Điều này cũng giúp mũi được thông thoáng và khiến bé dễ thở. Có thể xông hơi cho bé bằng cách xả nước nóng vào một cái chậu (xô) và bế bé cẩn thận để bé hít được hơi nước nóng bốc lên. Hơi nước vào mũi và họng của bé khiến mũi, họng sạch và thông đờm.

Cha mẹ có thể thêm một ít muối trắng để bé hít được hơi nước muối cũng có tác dụng tốt.

Nước muối

Nước muối là một phương thuốc phổ biến lại an toàn chữa nghẹt mũi cho bé. Bạn có thể mua thuốc nhỏ mũi dạng muối sinh lý hay dạng nước biển (dùng được cho các bé) hoặc bạn tự chuẩn bị nước muối nhỏ mũi cho con ngay tại nhà.

Để làm nước muối nhỏ mũi cho con rất đơn giản, bạn chỉ cần pha một cốc nước ấm với một nửa thìa cafe muối ăn là được.

Cách nhỏ mũi đúng cách cho trẻ:

Bác sĩ nhi khoa Nguyễn Đức Thường trả lời trang Vnexpress đã chỉ ra 3 bước nhỏ mũi đúng cách:

Bước 1: Đặt trẻ nằm nghiêng đầu sang một bên. Đặt vòi phun chai nước muối biển vào sát vách lỗ mũi, xa vạch an toàn.

Bước 2: Ấn nhẹ dứt khoát liên tục trong 2-3 giây. Bạn nên chọn lọ nước muối biển mà khi bạn ấn liên tục vào vòi xịt thì bình xịt vẫn hoạt động.

Bước 3: Lặp lại động tác trên với đầu trẻ nghiêng về bên còn lại.

- Sau khi xịt mũi 5 phút, dùng dụng cụ hút mũi hút sạch dịch nhầy ở 2 lỗ mũi. Sau khi hút sạch dịch mũi bạn mới cho trẻ ăn.

Làm ẩm không khí

Nếu có điều kiện, bạn có thể trang bị cho nhà mình một máy làm ẩm không khí, nhớ lưu ý làm sạch máy và thay nước thường xuyên vì vi khuẩn sinh sôi rất nhanh. Ngoài ra, khi tắm cho trẻ cần dùng nước ấm.

Nâng cao đầu bé

Kê thêm một cái gối để đầu trẻ nằm cao hơn bình thường, hành động này sẽ giúp rút chất nhầ

Chú ý

Nhiều bà mẹ thường truyền nhau cách ép nhánh tỏi rồi trộn với nước muối sinh lý nhỏ vào mũi của bé để trị chứng hắt hơi, sổ mũi.

Tuy nhiên, các chuyên gia cho rằng, việc nhỏ nước tỏi ép vào mũi là rất nguy hiểm vì nó dễ gây nóng rát, phù nề có thể làm bỏng niêm mạc mũi của trẻ.

Khi niêm mạc mũi bị bỏng rộp, nếu không phát hiện điều trị sớm, có thể dẫn tới hoại tử. Hơn nữa, trẻ cũng sẽ khó thở bằng đường mũi mà buộc phải thở bằng miệng, không khí không được làm ấm dễ gây viêm họng, viêm phổi. Vì thế, tốt nhất không nên sử dụng nước tỏi ép để trị viêm mũi, sổ mũi cho trẻ.

13. nghenon

nghenon Thành viên chính thức

vệ sinh cẩn thận cho bé rồi dùng thuốc thôi các mẹ ak

14. MrLeeAnh85

MrLeeAnh85 Thành viên mới

Em hay rửa mũi cho bé bằng nước muối sinh lý, và cho bé uống thuốc ho, hay mật ong ngâm chanh đào à

15. Mẹ bé Tôm béo

Mẹ bé Tôm béo Shop hàng gia dụng- 0974574238

thời tiết mùa hanh khô này bé hay sổ mũi lắm, bé sổ mũi rồi tịt mũi nên hay há miệng ra thở dẫn đến lại khô cổ và sẽ bị ho, 1 phần do dịch nhầy ở mũi trôi xuống họng lsmf bé vị viêm họng nữa ạ.
    bé nhà em bị vậy em hay dùng nước muối sinh ý nhỏ rửa mũi cho bé, mỗi ngày nhỏ 3 lần ( hết 1 lọ nhỏ luôn ý ạ) sau 10 phút em dùng hút mũi hút dịch ra cho bé, trờia lạnh mn nhớ ngâm nước ấm cho nước muôi ấm nhé.
    1 ngày mình cho bé ăn 3 thìa cà phê nước hẹ hấp đường phèn nữa ( nếu bé ho).
    trộm vía con, bé nhà mình chỉ cần hơi chảy nước mũi là mình đã nhỏ rửa luôn rùi, tránh để lâu nhé, bé dễ bị viêm xoang đấy, các mẹ nên giữ ấm cho bé nhes.

16. vitmevitcon

Cám ơn các bạn đã giúp nhé
    Giờ ngày nào mình cũng vệ sinh mũi cho bé , thấy bé đỡ nhiều hơn rồi

17. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

nhà mình hay dùng tự nhiên, bé sổ mũi là cơ thể bị nhiễm lạnh, nấu cháo cho gừng để cho bé ăn cho ấm cơ thể, mũi thì rửa = nước muố sinh lý, sau đó nhỏ nemydexan cho bé ngày 3 lần mỗ lần 1 giọt cho bé dưới 2 tuổi và 2 giọt cho bé trên 3 tuổi, nói chung là giữ ấm cho bé nhất là đôi bàn chân nhé

18. quytngot13

quytngot13 Thành viên mới

sổ mũi và ho thường gặp vào mùa đông, nhưng bé nhà minh h đc gần 2tuoi rồi rất ít khi bị sổ mũi và ho mình thương mặc áo bên trong cho bé rất chặt và các áo măc ngược đằng sau ra đằng trứoc và mặt sau áo bao giờ cũng cao hơn mặt trước lên giữ ấm cho trẻ rất tôt, các bé quan trọng nhất là giữ ấm cổ và ngưc, các mẹ thủ cách của minh xem .....chúc các bé khỏe khoắn trong mùa đông

Sửa lần cuối: 25/1/2015
  19. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Con em bé, em toàn nhỏ thuốc muối thôi ạ

20. Dạy Thanh Nhạc

Dạy Thanh Nhạc www.thanhnhac.vn

trình duyệt lại lỗi rồi, không thấy gì cả