Vợ chồng em có nên chuyển về quê sống không. Cần các mẹ tư vấn giùm ạ.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Nguyễn Thị Xuyến, 6/2/2014.

1. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Vợ chồng em có nên chuyển về quê sống không. Cần các mẹ tư vấn giùm ạ.

Nhà e cũng lăn tăn mãi vụ về quê hay ở lại. 2vc e thì ko kinh doanh, đi làm thôi. Chồng thì du học về, 2vc muốn xin vào nhà nc thì mất 6-700tr mà chưa chắc có đc ko. Cuối năm 2015 vc e mua cái nhà ngoài này, xong. fai ở lại Hn. Nhưng chồng e là con út, anh trai chồng gần nhà rồi nên cũng đỡ lo cho bme ck.

E thì thích về quê nhưng ko về đc nên fai trụ lại Hn. haiz

Đang tải...

2. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Du học về thì nên ở Hn để phát triển mn ạ, về quê thì thui chột tài năng mất

3. tranghaj

tranghaj Thành viên tích cực

nếu bmc bạn tâm lí với con cháu và có tư tưởng thoải mái thì nên về, hãy xem xét thật cẩn thận.

4. dienlanhbatrinh

dienlanhbatrinh Thành viên rất tích cực

có lẽ nên về quê mn à !

Nguyễn Thị Xuyến thích bài này.
  5. gia1612

gia1612

nếu về quê cũng vv lắm m à .

6. conduongtuyet12

conduongtuyet12 Thành viên chính thức

E cũng nghỉ là c về quê ạ, e cũng lấy chồng ở Thanh Hóa, e ở Hải Dương, và giờ 2 vc e cũng ở HD, chồng e con một nên bố mẹ e giờ mới có cháu nội là bé nhà e, có bà nội ra trông cháu, e cũng ở gần ngoại nữa, nên cũng đỡ tủi thân, nhà cũng đang đi thuê thôi n tạm thời là ổn, n sau này bọn e chắc cũng sẽ về quê chồng thôi

7. Nguyễn Thị Xuyến

Cảm ơn mn tư vấn, bố mẹ chồng mình thì nói thật là không tâm lý, thích áp đặt theo suy nghĩ của mình, kiểu thương nên muốn con cháu phải làm thế này thế này mới tốt ấy. Nên mình cũng sợ, nếu có về thì cũng ở riêng thôi.

8. Nguyễn Thị Xuyến

Con 1 thì chắc chắn phải về rồi mn nhỉ, còn phải chăm ông bà lúc già yếu chứ, nhà mình chắc cũng về thôi, nhưng giờ ông bà còn khỏe thì vẫn ở trên này, xây nhà rồi ở đến lúc ông bà yếu thì về, vẫn để nhà để sau này con đi học đại học thì ra

9. samlatrobe

samlatrobe Thành viên tập sự

Chào chị ạ. Thấy chủ đề mình cũng từ lâu, đọc từ những trang đầu đến giờ thấy có rất nhiều ý kiến về việc trở về và em thấy gia đình chị trở về cũng có cái hay cái lợi của nó.
    Em thì thấy chị nếu về quê thì nên di chuyển tới TP Thanh Hóa lập nghiệp. Điều kiện ở TP Thanh Hóa cũng tương đối phát triển, thuận lợi cho cả kinh doanh lẫn tìm việc cho các công ty tư nhân chị ạ. Còn về cuộc sống thì em thấy nó rất hay ở chỗ vừa không quá bon chen, chật chội và lại vẫn có nét của thành thị nhộn nhịp. Điều kiện từ giáo dục, y tế, nhu cầu khác,... có thể chưa sánh bằng Hà Nội nhưng nhìn chung vẫn rất đầy đủ và thuận lợi cho đời sống và giải trí. Trong trường hợp chị muốn kinh doanh, chị có thể tích góp mua miếng đất ở đây (chắc chắn không mắc như Hà Nội). Hoặc chị có thể xin việc ở trong TP rồi thuê nhà ở lại, cuối tuần về khỏe hơn nhiều là từ Hà Nội về Vĩnh Lộc. Từ TP Thanh Hóa quê Vĩnh Lộc có thể sáng đi chiều về được, đi phương tiện cá nhân hoặc xe buýt rất nhiều. Bố mẹ chị không thích ra Hà Nội nhưng đến TP Thanh Hóa thì có thể khác vì nói cho cùng đó gần hơn và cũng là quê hương Thanh Hóa! GĐ chị không có người quen ở HN vậy TP Thanh Hóa thì sao ạ? Nếu có thì lại càng tốt hơn.
    Xét về phương diện xã hội thì thấy mỗi vùng quê hương đều đang trên đường phát triển, do vậy nếu có thể, anh chị cũng nên trở về lập nghiệp, góp phần xây dựng quê hương nữa :). TP Thanh Hóa nói riêng và các đô thị thuộc tỉnh khác nói chung bây giờ phát triển khác rất nhiều so với trước kia rồi.
    Nhưng xem qua thì có vẻ như GĐ chị đã chọn phương án rồi nên chắc cũng phải do lý do và hoàn cảnh riêng, nên dẫu sao cũng chúc chị thành công và may mắn mới với quyết định của mình.

ngatlt thích bài này.
  10. Nguyễn Thị Xuyến

Cảm ơn bạn nhiều nhé! mình cũng có suy nghĩ giống như bạn vậy. Nhưng hiện tại thì 2 vc mình vẫn đang ở HN, công việc cũng đang suôn sẻ, nghĩ đến việc về quê bắt đầu lại từ đầu thì lại cảm thấy ngại, nên tam thời gác ý định về quê

11. Paraneo

Paraneo Thành viên đạt chuẩn

Về quê sống mình thấy rất tốt, không khí trong lành, thực phẩm sạch, con người khỏe mạnh ra. Hà Nội thu nhập 10tr/tháng sống rất vất vả, về quê 7tr/tháng sống rất tốt rồi. https://vequesong.com/
    Nếu về quê có việc làm ổn định, thì ngại gì không về mẹ ơi?