Kinh nghiệm: Sinh Mổ 2 Năm Rồi, Sinh Tiếp Lần 2 Có Được Kg Các Mẹ Ơi?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Mẹ Hạnh Minh, 17/1/2008.

1. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Lúc bé đầu nhà mình được 7 tháng, mình đã dính bé thứ hai rồi, đi khám BS thì BS bảo nên giữ lại hơn là bỏ, vì mới mổ đẻ, nếu nạo ngay thì càng không tốt cho dạ con, còn để thì dạ con dãn dần ra chứ có phải dãn ngay đâu, nên để 9 tháng sau mới mổ đẻ cũng được. Đấy là do :

thứ nhất, vợ chồng mình đều muốn đẻ nữa

Thứ hai, sức khỏe mình đủ để có ngay đứa hai

Thứ ba, kinh tế và người chăm đều có

Vậy nên mình đã giữ thai lại (với lại mình cũng không có dám bỏ đi lần nào, cứ có là đẻ thôi) và giờ bé gái thứ hai nhà mình cũng khỏe mạnh giống anh nó, trộm vía :D

Còn mình thì sức khỏe có yếu đi (vết mổ có đau và ngứa, mình hay bị lạnh hơn người khác), nhưng mình nghĩ chắc mẹ nào đẻ hai đứa như mình thì cũng không thể khỏe như thanh niên được :D

Vậy mẹ nó nên đi khám và xin tư vấn của bác sỹ đã mổ đứa đầu cho mẹ nó ý, rồi nên cân nhắc các yếu tố liên quan, xong hẵng quyết định để hay bỏ nhé

Chúc mẹ nó bình tĩnh và sáng suốt :D

Đang tải...

2. MeCuNet

MeCuNet Thành viên chính thức

Khâm phục me2con quá, mình đang tham khảo diễn đàn trước khi có bé thứ 2 đây. Bé nhà mình được 14 tháng hơn rồi. Thế mà ax mình đòi 3 đứa đấy, khiếp quá :(

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  3. orings

orings Thành viên sắp chính thức

Theo mình việc có sinh tiếp được hay không còn tuỳ cơ địa của từng người. Nếu không chắc thì tốt nhất cứ hỏi Bsĩ.

4. Be Sua

Be Sua Thành viên chính thức

Mình cũng sinh mổ cả 2 đứa, cách nhau 20 tháng ( anh được 11 tháng thì có bầu em). Đứa em lại to hơn anh (anh được 3kg lại ít ối nên bụng mẹ bé tẹo còn cô em được 3,6 kg và nước ối thì thoải mái) nên cũng lo lắm. May là mình cơ địa sẹo tốt (bác sĩ mổ bảo thế) nên cả vết mổ trong lẫn ngoài đều ngon lành. Mổ lần hai cũng chỉ đau hơn lần đầu chút thôi, lúc tập đi thì đau hơn, khó khăn hơn. Chị mình là bác sĩ sản khoa nên khi thấy đau đau ( lúc thuốc tê bắt đầu hết tác dụng) là mình kêu toáng lên thế là bà ấy cho 1/2 ống giảm đau ( moocphin thì phải) còn 1/2 ống thì để ngày hôm sau tiêm trước khi tập đi 30 phút. Về vết sẹo thì khi mổ lần 2 bác sĩ cắt cái sẹo cũ vứt đi nên vẫn chỉ có 1 vết mổ. Mình có thắc mắc với bà chị là sao mổ lần 2 lại lâu hơn lần 1 thì chị ấy bảo lần 1 người ta rạch 1 nhát là được còn lần 2 thì phải rạch 2 nhát 2 bên sẹo cũ để cắt rời sẹo cũ ra nên lâu hơn. Theo mình là đã có bầu rồi thì cứ vui vẻ, không nên lo lắng nhiều, ăn uống điều độ chút, đừng nên tẩm bổ quá.

5. Galuoi

Galuoi Thành viên đạt chuẩn

trời ơi, nghe mẹ nó nói mình càng hoảng hơn nữa, cứ tưởng tượng mổ lần 2 người tao xẻo cái sẹo cũ vứt đi như xẻo thịt lợn mà mình nổi cả da gà. Tại cái sẹo cũ của mình xấu xí tệ, đã gần 2 năm mà nhìn như con đỉa ấy, chỉ cần véo vào cũng thấy đau chứ đừng nói là xẻo vứt đi. hu.hu...thấy mấy mẹ nói là vết sẹocũ của các mẹ đẹp lắm, có mẹ nhìn không biết là đã mổ, vậy có mẹ nào mổ tập 2 khi vết mổ tập 1 xấu xí, nhìn như con đỉa không, kể cho mình nghe với. Sốt rồi đây này.

6. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Đúng đấy mình đang có bầu 33 tuần mà vết mổ lần 1 thì ko phải con đỉa như bạn mà là con giun ý . Bsỹ bảo lần 2 này đẻ mổ sẽ thẩm mỹ lại vết mổ chứ để thế này bsỹ nhìn còn kinh nữa là chồng hic hic . Thôi đằng nào cũng 1 lần đau chịu khó 1 chút bạn ạ.

nhamtuatbinhdanGaluoi thích.
  7. Galuoi

Galuoi Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn mẹ Songhye nhé, gặp được người cùng cảnh ngộ rồi đây . Khi nào mẹ mổ xong nhớ kể chi tiết về 'cuộc giải phẫu thẩm mỹ" lần 2 cho em nghe với nhé . Dù sao mẹ cũng đi trước mà, em mới có hơn 3 tháng thôi .

8. Mẹ cún ỉn

Mẹ cún ỉn Thành viên sắp chính thức

các mẹ à, mình là một điển hình của mổ đẻ liền nhau đây. Vợ chồng mình lấy nhau 7 năm mới có bầu lần đầu. Trong 7 năm đó, chạy chữa đông tây y đủ cả, nhưng sau đó có 1 bài thuốc vô cùng quý báu và có tác dụng không ngờ nên mình có thai ngay. Tháng 3 năm 2006, mình mổ đẻ bé trai đầu lòng được 3,2kg. Vì nghĩ cơ địa khó có thai nên mình không kế hoạch vì thế bé đầu được 10 tháng mình đã có bầu lần 2. Khi đó mình đã đi khám ở phòng khám bsĩ Xuân Lan-Viện C, thì bsĩ cho mình đẻ tiếp. Đến tháng 10-2007, mình lại mổ đẻ bé trai thứ 2 được 3kg. Hiện nay vết mổ của mình chỉ là một đường chỉ nhỏ ẩn trong ngấn bụng dưới, rất thẩm mỹ do bsĩ Thái-trưởng khoa đẻ BVTrung ương thực hiện phải nói là thành công. Sau khi đẻ mình có uống thuốc bổ tổng hợp của Mỹ nên cũng khoẻ nhanh.
    Thế nhé, mẹ nó cứ yên tâm, nếu mẹ nó lo lắng nhiều, mình sẽ cho giới thiệu để gặp bác sĩ tốt nhất theo dõi và mổ đẻ cho. Có con là có tất cả, bé Ỉn nhà mình được 2 tuổi, mình cũng cố gắng đẻ một bé gái nữa cho cuộc sống có nhiều niềm vui.

9. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Nếu lỡ thì nên để sinh thôi . Còn vết mổ do cơ địa của từng người, chắc mẹ nó thuộc cơ địa không bị sẹo lồi nên vết mổ mới đẹp như vậy . Mà mẹ nó dùng vitamin tổng hợp của Mỹ là loại gì vậy ? chia xẻ với ? Mà mình cũng máu giống mẹ nó đấy , vẫn muốn có tập 3 dù đã mổ 2 lần rồi

10. bébốngbi

bébốngbi Thành viên chính thức

có em đây . Hôm mổ xong ai cũng khen đẹp nhìn trông k thấy vết mổ đâu cả . Vậy mừ bi giờ nó nổi cục lên nhìn khiếp lắm :confused: . Chẳng dám nghĩ tới lần 2 nữa đâu , nhưng vẫn phải có ......... hic hic ... các mẹ mổ đẻ lần 2 vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em với . :(

11. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Mọi người cứ dọa sinh mổ lần 2 sẽ đau hơn lần 1 nhưng mình thấy tập 2 lại nhẹ nhàng hơn vì đã chuẩn bị tâm lý rồi không thấy kinh dị như lần 1 . Không vấn đề gì cứ nhìn thấy con lớn từng ngày lại muốn đẻ tiếp ngay ấy mà

12. metintun

metintun Thành viên đạt chuẩn

Em thì thấy thế này, các bác mổ đẻ thì lồi ở trên, còn em không mổ đẻ, hai lần đẻ thường nhưng bây giờ cũng thảm cảnh lắm. Chẳng biết bác sỹ khâu vá thế nào, mà cơ địa của em là sẹo lồi nên lồi cả sẹo ngoài còn sẹo trong lại lồi lên như quả mận ấy. Được may chồng thông cảm, còn nói đùa may là bác sỹ tạo ra cái sẹo chứ không thì...Nên các mẹ đẻ mổ cứ yên tâm, dù đẻ thường hay đẻ mổ cũng ít người được đẹp như hồi con gái nữa, vì có sẹo rồi, bụng, mông và đùi rạn; chủ yếu là chăm con khỏe và chiều chồng một chút là ổn rồi.

Nhưng mà nói chung đẻ lần thứ hai thấy đỡ hơn, có kinh nghiệm hơn và ít đau hơn. Tớ đẻ đứa thứ hai được 2 ngày, đã dậy nấu cơm, dọn dẹp và cho thằng lớn ăn cơm rồi và một mình quần 2 thằng ở nhà, chẳng có ai giúp thỉnh thoảng bà ngoại chạy sang trông hộ để ăn cơm. Thôi thế mà hóa may vì mình sụt được gần 25 cân trong vòng 1 năm. Nhưng mà bây giờ quên tiệt là mình đã vất vả như thế nào, thấy con khỏe mạnh xinh xắn là vui rồi.

13. chiko1982

chiko1982 Thành viên rất tích cực

Cho em góp vui với ạ, con 21 tháng mẹ còn 4 tuần nữa là sinh em bé rùi.

14. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Trời sao bác giỏi thế. EM cạch roài, lần 2 mổ lại vết cũ khá đẹp nhưng đau dã man. Bận bịu kinh khủng, đời em từ giờ ngoài giờ làm thì chỉ cơm cháo và đưa con đi học khắp nơi hu hu

15. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Tớ 3 năm 2 đứa nè,chả sao cả.Mà có 1 mẹ gần nhà tớ còn kinh khủng hơn con đàu mới 6 tháng dính luôn đứa thứ 2 mà mổ cả nhé,có điều vì gần quá nên phải xuống viện nằm theo gioi.Còn tớ tập 1 được 17 tháng vỡ kế hoạch thằng ku tập 2 nên để luôn thấy cũng không vấn đề gì quan trong là giữ gìn sức khỏe.Tập 2 của mình được 5 tháng mình còn bị ngã xe máy vì đâm vào con chó nữa bụng xấp xuống đường may mà không sao nhá.

16. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

e thì đang thèm quá đây...nhưng cũng hơi sợ " bục vết mổ".... Đọc xong mấy bài viết này chắc phải bảo chồng đẻ lun cho máu nhỉ? Con e đc gần 1 tuổi rui..chắc là đẻ được các chị nhỉ? E cũng mổ Bsi Thái.vết mổ cũng đẹp..nhưng đau thật..lần 2 chắc đau hơn..phải học kinh nghiệm của các mẹ nhiều..Nhưng đứa thứ 2 e đang máu con trai để nối dõi đây..k biết phải làmthees nào đây?

Sửa lần cuối: 12/10/2009
  17. sanphukhoa

sanphukhoa Thành viên tập sự

lỡ có bầu rồi thì để đẻ thôi, nói chung bác sĩ khuyên 5 năm cũng có cái lý của bác sĩ.

18. me_yeu_tina

con e 11 tháng..đọc xong topic này muốn có bầu luôn đứa nữa..nhưng k biết lần 2 mổ có đau lắm k nhỉ?e gọi hỏi chị ý tá phòng mổ( lo đẻ cho em từ khi có bầu ở viện C), c ấy nói rằng nếu lỡ rùi thì cứ để đẻ..không thì cứ khoảng 16-18 tháng hẵng đẻ cho an toàn...nên giờ e sẽ quyết định đi chữa đẻ con trai lun..sang năm mới chiến đấu để cuối năm có baby..hì hì..

19. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Hic, mẹ này máu thật. Con mình gần 39 tháng rồi mà mình còn chả muốn đẻ tiếp, vậy mà con mới có gần 1 tuổi đã máu đẻ, định cố tình có baby để đẻ tiếp hả? Không sợ tương lai sức khỏe của mẹ sẽ yếu kém, đau ốm nhiều, còn con cũng hay ốm đau hay sao? Mình có mỗi 1 tập còn thấy hãi

20. me_yeu_tina

HÍ HÍ...TRộm vía nhóc nhà e nó ít ốm..nên chắc mình mát tay,....nhưng cũng chẳng biết thế nào..đang tiện ở nhà thì đẻ thôi...cũng nhiều vấn đề lắm mẹ nó à...hic hic