Kinh nghiệm: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ T.Vinh, 20/12/2011.

1. tranvittto

tranvittto Thành viên tập sự

Ðề: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Vợ chồng mình cho bé đi học lúc 5 tuổi, bé học tiếng Anh nhanh hơn người lớn tụi mình. Bé học được 2 khóa bên trung tâm IEG thì nói được tiếng Anh nhiều và phát âm lại rất hay nữa. Về nhà lại hay hát mấy bai hát thiếu nhi mà cô giáo người Anh dạy ở trường. Mình thấy bé lanh lợi hơn lúc trước nên cũng vui. Trung tâm mình cho bé đi học ở 503 Sư Vạn Hạnh, Q.10 TP HCM.

Đang tải...

2. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ là nên. TA bây giờ rất cần cho công việc cũng như csong

3. Maimemun

Maimemun Thành viên mới

Bé nhà em 2 tuổi mà thích nghe nhạc tiếng anh hơn bảo an, xuân mai mấy bài như abc, wheels on the bus, five little monkeys... nhưng không biết nên cho bé học tiếng anh vào khoảng mấy tuổi thì hợp lý các chị nhỉ?

4. hathutancuong

hathutancuong Thành viên sắp chính thức

cho bé nghe mấy bài hát và trò chơi hát bằng tiếng anh giúp bé thích thú hơn, tiếp xúc dần dần cho quen, không hẳn là chỉ chơi mà chơi là học như vậy sẽ tốt hơn đó. Đó là cách mà người Do Thái hau dạy con. Đừng nghĩ trẻ con nhỏ chưa biết gì nhé, những ông bố bà mẹ có suy nghi đó thì chỉ làm cho con mình giảm tiềm năng của trẻ mà thôi.

5. lovebabyhihi

lovebabyhihi Thành viên tích cực

bé nhà em mới 3 tuổi, đi học ở lớp có giờ tiếng anh (vui chơi là chính) nhưng e tháy bé phát âm chuẩn lắm, chuẩn hơn mẹ nhiều :))

6. Math_can_fun!

Math_can_fun! Thành viên rất tích cực

bé 3 đến 5 tuôj học tjeng anh là gjaj đoạn vàng bé tjep thu tốt nhất nhé vj lúc này bé tjep thu như một tờ gjấy trắng nhé bé học nhanh hơn cả m đấy mà laj còn phát âm chuẩn nên cho bé học GV bản ngữ để bé phát âm chuẩn ngay từ đầu nếu o sau này rất khó sửa phát âm nhé

7. dafusa

dafusa Thành viên chính thức

Mẹ nào có bé học lớp 2-3 ở Mỹ Đình có nhu cầu cho con học Tiếng Anh thì alo em nha Em đang có 1 lớp 5 bạn học sinh lớp 3 tại tòa nhà Newbitatco Ngõ 52 Phạm Hùng ở gần trường mầm non Mỹ Đình I đó ạ. Các bé học theo giáo trình của Cambridge để có chuẩn đầu ra thi YLE Cambridge. Hết lớp 3 các con có thể thi được chứng chỉ Starters, lớp 5 các con có thể thi được Movers và cấp 2 các bạn có thể thi được Flyers hoặc Toefl junior. Hiện em đang làm cho công ty về giáo dục tiếng Anh trẻ em tiểu học và có kinh nghiệm giảng dạy Tiếng Anh trẻ em 3 năm. Các mẹ liện hệ với em qua sđt: 0987886298 nhé!
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm!

8. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

thế a mẹ nó, vậy bé nhà e cũng trong giai đoạn này đây

9. tranvittto

tranvittto Thành viên tập sự

Học tiếng Anh thì bạn nên cho qua bên trung tâm IEG. Bé nhà mình đang học bên này nè, học với thầy Duncan, thầy thân thiện và vui tính lắm. Học phí hợp túi tiền, không quá mắc mà con của mình có thể học được với giáo viên bản xứ. Trung tâm này ở 503 Sư Vạn Hạnh, q.10

10. ngocdiep052011

ngocdiep052011 Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy quan trọng nhất con phải thích thú, nên bước đầu nếu cho trẻ con học ngoại ngữ với giáo trình nước ngoài rất thú vị ạ, các con vừa học vừa chơi bé nào cũng thích.

11. nckd2605

nckd2605 Thành viên tập sự

Hội thảo “Giúp con học tốt tiếng Anh và chuẩn bị con đường du học”
    Song hành cùng cuộc thi Olympic Tiếng Anh THCS Lần thứ 5, hội thảo do Language Link Việt Nam tổ chức nhằm cung cấp cho các bậc phụ huynh và các em học sinh những thông tin bổ ích về những kỹ năng, bí quyết học tiếng Anh, sự chuẩn bị cần thiết giành mục tiêu vào trường THPT chuyên trước mắt và con đường du học sau này. Đặc biệt, hội thảo sẽ có sự chia sẻ của cựu quán quân Olympic Tiếng Anh giúp các con đạt điểm cao tại vòng thi tiếp theo.
    Thời gian: 15h00 – 17h00, Thứ Bảy, ngày 24/01/2015
    Địa điểm: Hội trường Bảo tàng Lịch sử Quốc Gia, số 1 Phạm Ngũ Lão, Hoàn Kiếm, Hà Nội
    Diễn giả: Chuyên gia Giáo dục Gavan Iacono – Tổng Giám Đốc Language Link Việt Nam
    Khách mời:
    Nguyễn Thái Hà – Cựu học sinh chương trình Dự bị quốc tế IFY (International Foundation Year) Khóa 3, cử nhân bằng giỏi đại học Leeds - Anh Quốc.
    Nguyễn Hoàng Như Anh – Quán quân Olympic Tiếng Anh 2014, học sinh lớp 10A1 Chuyên Anh, Trường Hà Nội Amsterdam
    Quý phụ huynh vui lòng đăng ký tham dự hội thảo bằng cách gửi email đến địa chỉ ask@languagelink.vn hoặc gọi đến số hotline 01289273399.

12. ngokimphuong

ngokimphuong Thành viên tập sự

Mình thì nghĩ các mẹ không nên quan trọng hóa vấn đề này cho con học tiếng Anh sớm quá :)
    Thời điểm bé nhà mình còn nhỏ, mình là tỉ phú thời gian nên vẽ ra lắm trò để dạy con học tiếng Anh lắm. Và mình tự dạy bé thôi chứ không cho bé đi trung tâm nào cả, nghe nhạc, học hát, đọc truyện, đọc thơ, học tên đồ vật, hoa quả, đếm số,... mình vừa cho bé học vừa cho bé chơi, chứ không phải 2 mẹ con ngồi vào bàn rồi học hành tử tế đâu (con bé nhà mình hơi khác thường, cái gì vừa học vừa chơi thì nó khoái, chứ mình mà ra vẻ nghiêm túc dạy bé thì bé gầm gừ lên rồi ngáp ngắn ngáp dài như buồn ngủ và tỏ vẻ khổ sở lắm). Nên mình cứ phải chơi bời với bé rồi vừa chơi mẹ vừa dạy và con thì học mới hiệu quả. Lúc đó bé nhớ từ tốt lắm, cái nào thích là gọi tên cả ngày. Mình có phương pháp dạy là với mỗi con vật, mình cho bé đọc tên tiếng Việt, rồi tên tiếng Anh, và âm thanh kèm theo (vd: Con gà - Chicken - Chíp chíp) sau đó thỉnh thoảng mình ngồi buồn buồn mình tự giả âm thanh gì đó và hỏi bé đó là gì, bé đọc cả tiếng Việt và tiếng Anh luôn. Mình dạy bé phương pháp đó từ khi bé được 2 tuổi (hơi sớm nhưng vì hồi đó mình nhàn rỗi quá, chả biết làm gì nên mới vẽ ra lắm trò), các mẹ lưu ý là dạy bé thì phải check phát âm sao cho chuẩn kẻo mà dạy sai là sau này con khó sửa lắm đấy. bé được 5 tuổi thì mình lên youtube tìm các bài hát tiếng anh đơn giản, câu chuyên ngắn dạy bé học thuộc. May mắn con bé nhà mình tỏ ra thích tiếng Anh, thích học và khá say mê. Giờ con lớn rồi (l8 tuổi) mình không có thời gian dạy, mình tống cho đi học trung tâm, cho thi đua học hành với các bạn và học từ thầy thì đương nhiên chuẩn hơn học với mẹ nó :)

vihali thích bài này.
  13. Phuong_Map_89

Phuong_Map_89 Thành viên tập sự

Mình có tham khảo qua mấy trung tâm học nhóm nhỏ thấy cái này đc, mọi ng thử xem: GLN, JoLo, Kos

14. Ðề: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Rất cần cho con đi học tiếng anh từ bé dù mới đầu khó học nên không mấy hứng thú nhưng khi đã tạo thành thói quen giao tiếp được bằng tiếng anh thì lúc đó lại ham học ngay ý mà. bạn nên quyết định cho bé đi học ngay từ đầu là sáng suốt đó ạ.

15. vacdieucay94

vacdieucay94 Thành viên chính thức

em nghĩ là nên tạo cho trẻ một môi trường anh ngữ từ nhỏ, trẻ sẽ tiếp thu và học nhanh hơn. nhiều ý kiến cho rằng đây là ép trẻ em nhưng thực chất theo cách nghĩ của e là do cách áp dụng của người lớn thôi. làm cho trẻ em có hứng thú thì đâu gọi là ép :D

16. Ms.Moon_esl

Ms.Moon_esl Thành viên đạt chuẩn

Hoàn toàn nên mà các mẹ ơi! Nhưng với em nên chuyển khái niệm đó thành "Chơi tiếng Anh " chứ không phải "học" ạ. Chơi thì thú vị hơn . Các mẹ có thể cho các con "chơi tiếng Anh" ở nhà trước từ 3 tuổi với mẹ. Khoảng 5 tuổi thì cho đến lớp cùng tham gia hoạt động với thầy cô và bạn bè. Các mẹ có thể tham khảo chương trình tự "chơi" với tiếng Anh ở nhà cùng con mà em thiết kế .
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/1476678-C%C3%A1c-b%C3%A0i-h%E1%BB%8Dc-ti%E1%BA%BFng-Anh-cho-b%C3%A9-t%E1%BB%AB-3-%C4%91%E1%BA%BFn-6-tu%E1%BB%95i-Gi%C3%A1o-tr%C3%ACnh-%C4%91i%E1%BB%87n-t%E1%BB%AD-Level-1-H%E1%BB%8CC-M%C3%80-CH%C6%A0I?p=31463197#post31463197
    Chúc các con "chơi" vui!

[video=youtube;mgfdJSzLifQ]https://www.youtube.com/watch?v=mgfdJSzLifQ&feature=youtu.be[/video]

17. phongvenamphong

phongvenamphong Thành viên tích cực

em thì em nghĩ, học sớm cũng tốt, để bé sau này học k bị vất vả, nhưng học sớm thì nên cho bé học nhẹ nhàng, chủ yếu là học qua bài hát, qua đồ chơi ....

18. Choconmotcaiten

Choconmotcaiten Thành viên tập sự

Em nghĩ cho con học tiếng anh sớm là rất tốt và nên cho con đi học tiếng anh từ sớm, bé dễ tiếp thu hơn là đợi đến lúc lớn mới học

19. lovemybabe

lovemybabe Thành viên mới

có chứ c. C chỉ cần cho bé học vài buổi 1 tuần thôi mà, trẻ em tuổi này dễ học lắm. Ko có gì là ép uổng đâu mà. mai sau con lại cảm ơn mẹ ấy chứ

20. hienanh-Hoangbach

hienanh-Hoangbach Thành viên mới

Trẻ cần vừa học vừa chơi để làm quen dần dần và yêu thích môn học tiếng Anh! Ngoài ra cần tạo cho bé một môi trường tiếng Anh nhiều nhiều một chút VD tranh ảnh và bố mẹ thường xuyên cùng học tiếng Anh với con ví dụ như em nè:
    https://www.facebook.com/video.php?v=669812856463188&set=vb.100003034386318&type=2&theater