Nghề sales

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi myhome, 19/12/2008.

1. tinababy

tinababy

Ðề: Nghề sales

vote cho ý kiến bạn này... mình xin đặt cục gạch để học hỏi... hiện tại đang thất nghiệp , nhưng trước kia cũng làm sales

Đang tải...

2. media & media

media & media Thành viên tập sự

Cho mình tham gia với, mình cũng đang làm sales media đây.

3. meyeutom08

meyeutom08 Bắt đầu tích cực

Em mới gia nhập; xin có lời chào cả nhà!:)

4. meyeutom08

meyeutom08 Bắt đầu tích cực

Ngày xưa xửa xừa xưa, hồi chưa đi làm em cũng không có ấn tượng về nghề sale và định sẽ chẳng bao giờ mình sẽ làm nghề này!
    Mới ra trường cũng chị định làm tạm để lấy kinh nghiệm thôi, ai dè sale mãi tới giờ vẫn không dứt ra được.
    Và tự chiêm nghiệm ra là: Có lẽ mình có duyên với nghề sale này rồi!
    Và em lại tìm được khoảng trời của Sale ở nhà mình, em muốn được học hỏi thêm các bác và cũng mong được chào đón!

5. DohoangNG

DohoangNG Thành viên chính thức

Hiện giờ đang làm sale cho 1 công ty đồ gỗ nội thất. Kinh nghiệm chưa có nhiều nên cũng mog ý kiến đóng góp của mọi người :D

6. nhabeOc

nhabeOc Thành viên chính thức

hi thấy topic này sướng quá phải vào đọc luôn, mình thấy mít xinh bảo update thông tin của nhau cũng là ý hay, có thể sales này sẽ thành khách hàng của sales khác thì sao. Mình làm sales bên Gỗ ván sàn của Malaysia, nếu anh chị nào có nhu cầu về mặt hàng này alo em nhá.

7. kem.aob

kem.aob Thành viên tập sự

Em làm sales trong lĩnh vực Ngân hàng chào cả nhà ạ :)

8. milkshop

milkshop Đào tạo tiếng Anh theo yêu cầu

Công việc chính của em là sales tài chính ngân hàng, còn nghề tay trái là kinh doanh mặt hàng sữa, nhiều lúc thấy áp lực doanh số kinh khủng nhưng cũng có nhiều lúc thấy rất thoải mái và yêu thích nghề này vì được tiếp xúc với rất nhiều loại người, biết nhiều ngành nghề, cơ hội học hỏi và khả năng kinh doanh cũng tăng lên rất nhiều. Nói chung là dòng đời xô đẩy em từ chỗ không muốn h thành nghiện rồi ạ.

9. metrangchip

metrangchip Bắt đầu tích cực

He he, sale chính hiệu đây, chuyên kinh doanh ô tô tải, nhưng mình sắp bước chân sang lĩnh vực bảo hiểm (phi nhân thọ nhé) bác nào có kinh nghiệm gì về bảo hiểm cho mình học hỏi với.

10. ocech500

ocech500 Thành viên mới

làm cái nghề này cũng phải có duyên nữa, đôi khi thấy mình vô ziên quá đi, huhu
    giờ em đang sale mảng đạo tạo chứng khoán, giảng viên giảng dạy là các giám đốc, trưởng phòng đầu tư tại các quỹ và công ty chứng khoán, ai quan tâm contact mình nha.

YM: ocech500
    Mobile: 090 668 1005

11. cuti2006

cuti2006 Banned

Em đã từng làm sale trong lĩnh vực truyền thông, báo chí và cả lĩnh vực viễn thông nữa. Hiện tại thì em đang làm sale cho công ty phần mềm, thiết kế web. Em rất muốn được hợp tác với tất cả các mẹ làm sale ở các lĩnh vực khác ah. Cụ thể 2 bên nếu có khách hàng có nhu cầu thì giới thiệu cho nhau. Mẹ nào có nhu cầu hợp tác với em thì gửi mail cho em trao đổi cụ thể hơn nhé! mail của em lethithuhanh@hoangmai.vn

12. tuanna0409i

tuanna0409i Thành viên tập sự

Em làm về sơn tường. Tư vấn về công tác đó. Làm trong nghề mới thấy nhiều gia đình bị lừa quá, cứ thấy giá hạt rẻ là sướng, đâu biết mình bị lừa.
    Cũng chẳng biết đâu được, nghĩ thấy buồn.
    Làm sales lại phải có chữ "Tình"

13. aocuoihanoi

aocuoihanoi Thành viên tập sự

Mình cũng thik nghề này lem' nhưng có lẽ là hem làm được , mình nghĩ vậy

14. Hùng Thịnh Vượng

Hùng Thịnh Vượng Thành viên chính thức

làm sale giỏi sẽ làm sếp tốt, mình nghĩ thế....

15. makemoneyk

makemoneyk Thành viên chính thức

E sales bên Ngân hàng. Rất vui được làm quen với các anh chị.
    E còn non kinh nghiệm nên rất mong rằng mọi người trao đổi kinh nghiệm thật nhiều để e được mở rộng tầm mắt ^^

16. Phanthanhtoan

Phanthanhtoan Thành viên tập sự

Chào các bố mẹ! Em cũng mới bắt đầu làm Sale thôi, thực sự là thời gian đầu e cảm thấy rất nản, đúng như các bố, mẹ đã nói muốn bán được hàng phải kiên trì, phải máu lửa, và phải "dày mặt". Bán hàng còn hơn cả một nghề nó là một nghệ thuật, từ giao tiếp, nói chuyện, giới thiệu sản phẩm .... tất cả đều là nghệ thuật.

Nhưng nghệ thuật gì đi nữa thì chúng ta vẫn phải đề cao tính trung thực. Các bố các mẹ khéo ở chỗ là nói ra cái chưa tốt của sản phẩm mình nhưng khác hàng vẫn hiểu và chấp nhận được. Nói ra điểm hay, tốt của sản phẩm mình làm cho khách hàng "phê" mà chấp nhận điểm chưa tốt chứ không phải là có một nói làm 2, 3, 4.

Các sản phẩm khác em không nói nhưng những sản phẩm mà khách hàng có thể đánh giá và kiểm chứng được lời mình nói thì sớm muộn gì họ cũng nhận ra là mình nói quá, cái đó chả phải làm mình mât uy tín sao?

17. FRIENDLY

FRIENDLY Thành viên đạt chuẩn

Mình thì thấy nghề này đòi hỏi sự linh hoạt, mềm dẻo và quan trọng nhất là cái tâm với nghề. Bởi vì phải tiếp xúc với nhiều kiểu người khác nhau. Những khách hàng dễ tính thì không nói chứ nhiều người cực kỳ khó tính hoặc những người thất thường thì không biết đâu mà lường. Nếu không có tâm huyết với công việc này chỉ gặp vài người như vậy là nản rồi.

18. Bun Sun

Bun Sun Bắt đầu tích cực

Mình thỉ chỉ chốt lại là từ " Máu", phải máu thì mới làm được, truowcs đây khi đi phỏng vấn, Sếp bây giờ hỏi, em thích làm kinh doanh ko, mình trả lời rất hồn nhiên: ko phải thích mà là " máu" , vì nếu là thích thì có thể thích và hết thích nhưng máu thfi dành cả tâm huyết cho nó, thế là Sếp chả hỏi thêm câu nào nữa, mình tưởng trượt hóa ra lại được goij ngay ngày hôm sau, mình vẫn máu sales đến tận bây giờ, .............

19. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

Ôi, topic này hay thật, cám ơn bạn chủ topic.

Nhân tiện, có mấy dòng này - xin tặng những bạn đã - đang & sẽ làm nghề Sales

Bán hàng là cả 1 nghệ thuật.

Phải chú ý tới 2 điều: phục vụ khách thật tốt và cương quyết không bán chịu! Nếu có bán chịu - thì đừng có bán nhiều quá, bán chịu để giao lưu thì bán!

Hai việc này thực ra rất khó, vì tính chất của chúng trái ngược hẳn nhau, cách ứng xử cũng khác hẳn nhau. Để không bán chịu buộc phải cứng rắn, nhưng muốn phục vụ khách thật tốt thì phải mềm mỏng.

Nghệ thuật bán hàng đòi hỏi phải thực hiện thật hoàn hảo mọi động tác từ nụ cười mời chào khi khách đến, tới câu cám ơn khi khách đi.

Thu tiền là động tác cuối cùng của một công đoạn trong thương nghiệp - công đoạn bán hàng có 2 yêu cầu: thu hồi được tài chính và giữ được thiện cảm của khách. Còn động tác thu tiền gồm 2 phần: tính tiền và nhận tiền.
    Về mặt tâm lý: trả tiền là việc dễ làm khách hàng khó chịu nhất ở cửa hàng của mình. Người bán hàng có kinh nghiệm thường loại bỏ một vài con số lẻ.
    Động tác cuối cùng là việc cầm tiền, không phải người bán hàng nào cũng biết cầm tiền. Có người khi đón nhận đồng tiền của khách mà ra thể như rút phật một cái. Đó là động tác thô bỉ, người như thế không bao giờ biết nói với khách câu cám ơn, dù có dạy bao nhiêu lần cũng hoài công. Phải loại ngay khỏi quầy người bán hàng lấy tiền của khách theo kiểu như thế, phải loại ngay khỏi quầy người bán hàng chưa gì đã muốn nhảy vào mồm khách mà kê tủ đứng trong cổ họng của khách.

Tiền ở đâu mà ra?
    Ngư dân có thể nói: tiền kéo dưới biển lên.
    Nông dân có thể nói: tiền từ cánh đồng lúa trĩu bông.
    Nhưng với nhà kinh doanh thì chỉ có thể trả lời: Tiền ở trong túi khách, tiền ở trong túi mọi người. Nếu ta làm khách không hài lòng, có nghĩa là ta không có tiền...

......................

haizzz, sales là khó - nhưng sales là vui, chiến trường sales không đẫm máu nhưng làm đứt nơtron thần kinh những người non yếu khi bị lỗ vốn, mất hàng....

......................

Chúc các bạn trong topic đều trở thành những người sales tài giỏi, kiếm được nhiều tiền và có thật nhiều niềm vui !

quyosac thích bài này.
  20. emLinh_1987

emLinh_1987 *Bà bầu*

Ðề: Re: Nghề sales

hí hí....kinh nghiệm như mẹ nì mới là đáng quý nè
    e chỉ tập tành bán hàng thoii, đang học ktế, và cũng chưa biết chuyển thành nghề j nữa ạ ^^