Khi bé khóc, nên mặc kệ bé khóc đến khi nín? Hay nên dỗ dành bé đây ạ ?!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi nguyenthaitrang, 31/12/2014.

1. baxij

baxij Thành viên tích cực

Ðề: Khi bé khóc, nên mặc kệ bé khóc đến khi nín? Hay nên dỗ dành bé đây ạ ?!

bé khóc ăn vạ thì cứ lờ đi thôi, nói với bé khi nào nín khóc thì mẹ mới nói chuyện với con, bé sẽ hiểu là khóc ko giải quyết đc vấn đề gì. Còn mẹ càng dỗ chỉ làm cho bé hiểu rằng tiếng khóc của nó có vai trò rất quan trọng

Đang tải...

2. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Bé nhà mình đang ở giai đoạn "Khủng hoảng tuổi lên 3 đây". Động tí là ăn vạ, gào khóc. Những lúc ấy mình cứ kệ cho khóc thoải mái, lúc thun thút im ắng hơn mới bắt đầu hỏi vì sao, rồi bé cởi mở hơn kể lể, rồi mẹ giải thích.... 1 hồi lại thấy cười khanh khách :)

3. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

mình ko dám để con khóc vì toàn khóc lúc ăn no - mẹ sợ trớ, nên toàn phải làm trò cho con cười, hí hí, hiệu nghiệm lắm ạ

4. illusion_8x

illusion_8x Hội rắn đáng yêu 89

Đúng rồi, mình nghĩ là tùy từng tình huống chứ không phải lúc nào cũng dỗ. Tuy nhiên nếu con khóc quá, đặc biệt khi còn nhỏ thì phải dỗ chứ không thì xót ruột lắm

5. Cốc sứ nhiều màu

Cốc sứ nhiều màu Thành viên chính thức

Chắc là mỗi nhà có 1 cách dạy con khác nhau. Tớ đơn cử 1 ví dụ như sau
    Tình huống; bé trai nhà tớ 3t và anh Bin hàng xóm 6t. 2 anh em k biết tranh giành nhau đồ chơi thế nào, chỉ biết 1 lúc sau. con mình khóc to còn anh Bin thì luôn mồm; em đánh cháu.
    Cách xử lý của mình:
    1/ Với đứa đang ngoạc mồm ra khóc là con mình: mẹ biết rồi, mẹ biết anh Bin đánh con rồi, bình tĩnh nói mẹ nghe xem có đúng như vậy ko/
    bé nhà mình vẫn khóc nhưng âm lượng nhỏ hơn. hí hí. Vẫn mếu máo; anh Bin đánh con
    2/ anh BIn; anh Bin sao đánh em, lần sau phải mách cô trước nhé, em còn nhỏ, con đừng đánh mà tội nghiệp em.
    3/ Quay lại con mình; Nín khóc cho mẹ, nín ngay, lần sau a Bin có đánh thì chạy lại mách mẹ, mách mẹ Bin , ko được khóc to nữa..

Đại loại mấy câu như thế. Như với đứa hay khóc to như con mih, thì việc đầu teien là phải trấn an nó đã. để nó biết được nó là đứa đang cần phải an ủi..hihi

6. Annguyen.megamart

Annguyen.megamart Banned

7. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

con nhà chị em, bé gái 1 tuổi, ngã tự dậy, khóc tự nín, mẹ không phải dỗ dành gì cả. Cứ khi nào bé ngã nhẹ, mẹ để bé tự nín và tự đứng dây, tất nhiên có những lúc khó khăn thì mình sẽ dỗ bé. Còn không thì để bé tự túc ak! hì. còn thể hiện tình yêu thương thì 2 mẹ con vẫn xoắn xít lắm, hì.

8. tik tak

tik tak Thành viên mới

Tùy trg hợp ạ, nếu con ăn vạ, ko lý do thì kệ, nh]ng có lý do cụ thể thì phải dỗ chứ

9. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

Nhà mình, nếu con hờn vì lý do ko nghe lời thì sẽ mặc kệ, còn nếu bị trẻ khác bắt nạt, giành đồ chơi chẳng hạn thì phải dỗ.

10. mekhangkhang

mekhangkhang Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang trong tình trạng này ạ, zai nhà mình có 1,5t thôi nhưng hay khóc ăn vạ vô cùng, nhiều lúc đang không biết có nên dỗ hay mặc kệ ạ

11. PhanHong125

PhanHong125 Thành viên chính thức

em cũng đồng ý với ý kiến để con tự nín rồi hỏi lại lý do vì sao con khóc và từ đo mới giải thích con nên làm gì khi bị nhw vậy nếu có lần thws 2

12. con.la.tat.ca.cua.me

con.la.tat.ca.cua.me Thành viên mới

ko nên hở tí là bế, nựng, dỗ con ngày đâu mẹ nó à. Trẻ con nó thấy mẹ chiều là lên nước thành hư đấy

13. mebap113

mebap113 Thành viên chính thức

bé nhà mình cũng hay giận dỗi lắm, nhưng nếu cứ dỗ dành thì bé lại dễ sinh hư, nhưng nếu cứ để mặc bé khóc thì xót con lắm!

14. ngongngok...!!!

ngongngok...!!! Thành viên rất tích cực

bé 2 tuổi là biết nhận thức rồi. Nhà e có 2 cô cháu gái, suốt ngày khóc ăn vạ thôi. mệt lắm. hic. nhưng mà những lúc chúng nó ko ăn vạ thì lại yêu lắm.hi

15. ananpham88

ananpham88 Thành viên tập sự

Chào mẹ nguyenthaitrang,
    Sau khi đọc vấn đề của mẹ nó mình đưa ra 1 số tình huống sau:
    1, Bé khóc do bị xâm phạm quyền riêng tư cá nhân của mình và bé ko đồng ý (VD: bị bạn giành đồ chơi)
    2, Bé khóc hờn khi không đạt được điều mình mong muốn
    3, Khóc do bé tự ngã, tự bé làm đau mình
    Sau đây mình sẽ đưa ra các giải pháp cho từng trường hợp để giúp các mẹ
    (Điều kiện đầu tiên để có thể giải quyết các trường hợp của con đó là các bố mẹ hãy coi con là một thành viên trong gia đình, hãy quan sát các hành vi của con để có phương pháp xử lý phù hợp)
    Trường hợp 1:
    + Nguyên nhân:
    Con cũng như người lớn chúng ta, đều có quyền riêng tư cá nhân và khi bị xâm phạm con cũng sẽ không thích. Tuy nhiên con chưa biết cách để xử lý nên con mới dùng khóc để giải quyết mà thôi.
    Hoặc mỗi khi con khóc bố mẹ đều dỗ dành và đáp ứng cho con nhiều thứ khác thì lần sau con sẽ tìm mọi cách để thoả mãn điều mình mong muốn.
    + Giải pháp:
    Bố mẹ sẽ giải quyết vấn đề ở chỗ bạn hàng xóm giành đồ của con. Bố mẹ hãy đứng đối diện với bạn hàng xóm và nói cho bạn ấy hiểu rằng đồ chơi ko phải của bạn ấy và nếu muốn chơi hãy hỏi con bạn (VD: Chỉ vào món đồ chơi và hỏi đồ chơi này của ai, có phải của con không? Không phải của con thì con mang ra trả bạn nào, nếu con muốn chơi thì phải hỏi bạn nếu bạn đồng ý mình mới đc chơi nhé). Tại sao chúng ta cần giải quyết ở chỗ bạn hàng xóm bởi vì khi nói chuyện với bạn hàng xóm sẽ giúp cho con nhìn ra được hành vi giật đồ của ngừoi khác là sai. Nếu chúng ta chỉ dỗ dành con không thôi thì con sẽ nghĩ rằng việc lấy đồ của người khác là ko có gì cả và chắc chắn lần sau khi con thích món đồ gì của ai con cũng sẽ thực hiện lại hành vi giật đồ của bạn :(
    Sau khi bạn hàng xóm ra trả đồ thì bố mẹ hãy nói nhẹ nhàng với con: Bạn đã trả đồ con và xin lỗi con rồi này, con tha thứ cho bạn nhé, nếu có thể hãy kích thích con chơi cùng với bạn.
    Tuy nhiên bố mẹ chỉ giải quyết cho con 1, 2 lần đầu thôi, những lần sau sẽ hướng dẫn để con tự qiải quyết vấn đề của mình, như vậy con mới tự chủ được ^^
    Trường hợp 2:
    + Nguyên nhân:
    Thường thì bố mẹ chúng ta thường hay đáp ứng ngay nhu cầu mỗi khi con đòi với tâm lý là đáp ứng cho xong để được yên thân, mà trẻ con thì thông minh vô cùng chỉ cần đạt được một lần thì lần sau sẽ tiếp tục đòi hỏi. Khi được bố mẹ thường xuyên đáp ứng ngay nhu cầu thì khi mà bố mẹ ko đồng ý nữa thì con sẽ ăn vạ ngay lập tức
    Và mỗi khi con ăn vạ bố mẹ ko biết làm thế nào mà lại đưa ngay cái con đang đòi để con nín khóc thì chắc chắn lần sau con sẽ lại dùng cách khóc ăn vạ để đòi hỏi
    + Giải pháp:
    Khi bố mẹ ko đồng ý với con thì cần có thái độ dứt khoát và nói cho con biết tại sao. Lần đầu có thể con chưa thể hiểu nhưng vài lần con sẽ hiểu là không được. Nếu khi giải thích mà con vẫn khóc thì bố mẹ nên nói nhẹ nhàng với con rằng: nếu con muốn khóc thì con cứ khóc bố mẹ luôn ở bên con. Và lúc này bố mẹ ko bỏ mặc con mà ngồi gần đó tuy nhiên tâm cần phải bình thản vì trẻ con có thể nhìn thấy được tâm của chúng ta có yên hay không.
    Ngay cả khi bố mẹ đồng ý cho con món đồ gì đó thì cũng hãy chỉ cho con rằng: khi con muốn mượn ai hay nhờ ai lấy hộ gì thì con cần phải cảm ơn, trẻ nhỏ hơn thì khoanh tay ạ
    Trường hợp 3:
    + Nguyên nhân:
    Khi thấy con ngã cho dù con ngã ko đau nhưng bố mẹ lại có tâm lý lo sợ và ngay lập tức dỗ dành con, có khi sẵn sàng cho con cái nọ cái kia để dỗ con, khi đó con sẽ biết rằng mỗi khi mình ngã đều có bố mẹ ở bên dỗ dành nên những lần sau cho dù ngã ko đau thì con vẫn cứ khóc ăn vạ
    + Giải pháp:
    Bố mẹ khi chơi với con cần quan sát con, nếu thấy con ngã mà mình cảm thấy ko đau hay ko nguy hiểm thì cần có thái độ bình thản, có khi lờ đi để con tự chủ động
    Nếu thấy con ngã đau mà ko nguy hiểm thì vẫn cần có thái độ bình thản, đỡ con dậy và hỏi con có đau lắm ko, xoa cho con và sau khi con nín khóc thì nói với con rằng lần sau mình cẩn thận hơn nhé. Đặc biệt bố mẹ ko dỗ con bằng cách đổ tại hay đánh chừa: VD: đánh sàn nhà, đánh ghế, con chó, con mèo... Vì ngã là do con lần sau con cần cẩn thận hơn, nếu chúng ta đổ tại cái khác thì sẽ hình thành nên tính đổ tại ở con, không tự nhận lỗi mỗi khi con làm sai điều gì. Sau này khi lớn hơn con sẽ ko nhìn nhận cái sai của mình mà tìm cách để đổ lỗi cho người khác.

Đây là những kiến thức nuôi dạy trẻ của mình, mình trả lời dựa trên thông tin của mn cung cấp. Nếu mn có điều gì thắc mắc thì hãy hỏi hoặc alo cho mình nhé! :)

nguyenthaitrang thích bài này.
  16. bopbie

bopbie Thành viên chính thức

còn phụ thuộc bạn là bố mẹ hay là cô/gì nữa cơ. Nếu là bố mẹ thì nên cứng rắn một chút, tuy nhiên đừng bỏ mặc bé khóc, vì bé khóc cũng có lý do, nếu là do mình to tiếng quát mắng thì nghĩ lại xem tại sao mình lại cư xử như thế, còn nếu bé khóc vì người khác thì hỏi lý do.

17. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

tùy hoàn cảnh để xử lý thôi ạ,,,,,,,,,,,,,,,

18. daothamthuyhang

daothamthuyhang Bắt đầu tích cực

bé khóc mình thương lém, nhưng ăn vạ, hay hư là mình cũng giận, mình sẽ bảo ban bé, thường mình vẫn dỗ khéo để bé nín. Chứ khóc cha mẹ suốt ruột lắm ạ. Các mẹ thấy sao

19. nguyenthaitrang

nguyenthaitrang Thành viên chính thức

Mình phát hiện ra là:
    Mình mắng con, có hành động ntn, rồi nó học y nguyên thế ạ!
    Nó cũng hét lên khi mắng đứa trẻ khác, giống hệt lúc mình quát con .
    Nhìn mà ân hận quá!
    Biết, nhưng lắm khi điên ko kìm chế đc.Dẫu cũng đọc cơ man sách tâm lý....

20. nguyenthaitrang

nguyenthaitrang Thành viên chính thức

Cám ơn mẹ thông thái, có lẽ cái mình cần học đầu tiên là giữ được bình tĩnh.
    Vụ đánh chừa tớ cũng không đồng ý, nhưng ở nhà có các cụ với ông bà(Nhà tớ 4 thế hệ), nhắc nhở các cụ, ông bà đừng làm vậy, mà họ quen như vậy, thật khó để áp dụng pp nuôi dạy , chăm trẻ bằng phương pháp khoa học.
    Cám ơn mẹ thông thái nhiều! Kiến thức trên rất bổ ích ạ.

ananpham88 thích bài này.