Hà Nội: Hỏi về xin việc giảng viên tiếng Anh Đại học

Thảo luận trong 'Việc làm' bởi Elisa93, 12/3/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Elisa93

Elisa93 Thành viên nổi tiếng

Chào các mẹ!

Chẳng là mình có một đứa e hiện đang học khoa tiếng Anh của 1 trường ĐH công lập chuyên về ngoại ngữ tại HN. Với sức học của em nó thì được bằng khá (tầm 1 năm nữa ra trường), khả năng tiếng cũng như ngoại hình ổn. Em nó rất thích và muốn theo công việc giảng viên tiếng Anh Đại học (các trường trong Hà Nội), nhưng gia đình cũng không có người quen hay hiểu biết về lĩnh vực này. Mình mạo phép lên đây hỏi các mẹ xem có mẹ nào biết về việc này không ạ? Các trường thường yêu cầu như thế nào, hình thức thi tuyển hay có người quen giới thiệu, vân vân... thì các mẹ cho mình biết với nhé. Nếu mẹ nào giúp được cũng xin cho mình thông tin với ạ. Mình cảm ơn nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Elisa93
    Đang tải...

2. magic4love

magic4love Thành viên rất tích cực

cái công cuộc xin việc nó khó nhọc lắm bạn ơi,tiền chưa chắc đã được việc,nói chung bạn động viên e bạn cứ phải lăn lộn 1 thời gian ngoài đời đã chứ nhà nước khó khăn lắm.Như nhà m ,bố mẹ cùng ngành nghề,cũng làm to mà còn bó tay,bó chân:(,

Elisa93 thích bài này.
  3. heerin92

heerin92 Thành viên rất tích cực

Em thì k biết rõ về cái này nhưng em nghĩ là muốn làm đc giảng viên đại học thì ít nhất cũng phải có kinh nghiệm giảng dạy và chứng chỉ sư phạm. Khi em còn là sv năm 2 trường dân lập thì có 1 chị mới ra trường đã đc vào làm giảng viên hợp đồng môn tiếng anh của trường nhưng vì phạm nhiều lỗi quá nên chị ý sau đó về trường công nghiệp dạy. Hay như đứa bạn em nó học đại học hà nội khoa tiếng anh. Ra trường thì nó quyết định dạy cấp 2 mà đã thấy chật vật rồi ạ. Muốn làm đc giảng viên thì cũng phải có số may chứ tiền bạc chưa chắc đã ăn thua ạ.

Elisa93 thích bài này.
  4. Elisa93

Cảm ơn các bạn nhiều, mong các bạn cho mình thêm ý kiến!

5. Elisa93

Ui bố mẹ làm to mà xin còn khó thế hả bạn? Cho mình hỏi bạn học trường nào đc ko?

6. halan81

halan81 Dịch vụ đồ chơi trẻ em

Chỉ tiêu tuyển Gv khoa TA vào các trường ko nhiều, chỉ bổ sung mỗi năm vài người, đợt vừa rùi ox mình chơi với một anh bạn trưởng khoa của một trường ĐH có xuất ngoại giao giáo viên TA của một trường phổ thông ở quận Hà Đông, có hỏi ox mình có người nhà ko thì ấn vào cho ( tất nhiên chỉ chi phí cám ơn thôi) nhg nhà ko có ai, bên nhà nội anh e đều làm trog nhà nước hết rùi, nếu mn quan tâm thì để mình hỏi lại xã

Elisa93 thích bài này.
  7. Châu Linh

Châu Linh Thành viên tích cực

Khi nào có nhu cầu cần tư vấn thì b alo m 094 626 1885

Elisa93 thích bài này.
  8. magic4love

mình học hv báo chí,trước vào học còn được bố mẹ định hướng,và thậm chí còn 'xí",nhưng ko ngờ năm 2014 nó lại khó khăn thế,bác mình bảo bét ra cũng phải sau Đại Hội Đảng thì mới vào được,chứ còn khó khăn lắm.Mình cũng chỉ dám xin làm giáo viên ở trường đại học,cao đẳng thôi chứ k dám xin làm cao hơn

Elisa93 thích bài này.
  9. Châu Linh

Châu Linh Thành viên tích cực

Em mình vẫn xin làm giảng viên được bt mà ban? tất nhiên là vẫn mất tiền

Elisa93 thích bài này.
  10. magic4love

mình đâu có nói là không xin được,chỉ nói là rất khó khăn thôi :( tiền là 1 chuyện,nó còn nhiều yếu tố khác,mình nản với việc nhảy vào nhà nước rồi.Giờ m làm cho 1 tạp chí bên ngoài áp lực cao nhưng lương tương xứng,chỉ lo bị đuổi việc hehe

Elisa93 thích bài này.
  11. thuyduongfa

thuyduongfa Thành viên tích cực

Theo em thấy (em quan sát các trường kinh tế nhé, vì em học ngành này), giảng viên chuyên ngành rất năng động, học bằng quốc tế rất nhiều nên môn tiếng anh chuyên ngành thường có nhân lực chính là các giảng viên này, vừa hiểu sâu tiếng anh chuyên ngành, vừa có nghiệp vụ sư phạm tốt (vì họ đã có thời gian giảng t.việt) nên chỉ tiêu gv t.a tuyển bên ngoài càng ngày càng ít.

Elisa93 thích bài này.
  12. littlepenguin0_0

littlepenguin0_0 Thành viên rất tích cực

Chị ơi chị thử tìm hiểu bên trường ĐH Kinh doanh và Công nghệ xem. Em thấy cũng có nhiều người tự thi vào được mà. Chỉ cần cử nhân thôi ạ.

Elisa93 thích bài này.
  13. zjnzjn1234

zjnzjn1234 Thành viên đạt chuẩn

nếu xin thì trước hết phải có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm, nên học, thứ 2 là bằng thạc sỹ, vì bây giờ ngta yêu cầu bằng thạc sỹ hoặc bằng giỏi, đó là kinh nghiệm của mình, vì lớp mình học ra đều làm giảng viên hết, 1 phần là cocc, còn chạy vào thì ít lắm, hầu như bọn nó phải học ths đã, bạn nên xin chạy xuống tầm là nên xin cao đẳng hoặc trung cấp dễ hơn

Elisa93 thích bài này.
  14. thuyduongfa

như c zinzin1234 e thấy hợp lý ạ, bạn thủ khoa khóa e, điểm tổng kết trên 9, mà ko được giữ lại đâu ạ. bây giờ toàn trình độ thạc sỹ và du học thui ạ

Elisa93 thích bài này.
  15. Elisa93

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ cho mình nhé, mình cũng thấy khá nhiều bạn mới ra trường thì dạy hợp đồng rồi vừa dạy vừa học thạc sỹ, xong thi công thức rồi lên dần. Không biết vụ này có khó ko các mẹ nhỉ?
    Còn việc giáo viên tiếng Anh (chuyên tiếng Anh thôi) và giáo viên biết cả tiếng Anh + kiến thức chuyên ngành thì thế này các mẹ ạ. Các bạn học Ngôn ngữ Anh trong trường ĐH sẽ học sâu về ngữ pháp, dịch và kiến thức xã hội của các nước nói tiếng Anh hơn chúng ta học để giao tiếp, chuyên ngành hay TOEIC. Giao tiếp rất tốt là một chuyện, đọc đc sách tiếng Anh là 1 chuyện, nhưng để dịch (nói + viết) hay dạy môn tiếng Anh thì k phải ai cũng có thể làm được ạ. Thường thì hầu như trường nào học cũng sẽ có môn tiếng Anh riêng phải ko các mẹ?

16. zjnzjn1234

zjnzjn1234 Thành viên đạt chuẩn

cái mà vừa học vừa làm ấy bạn, chỉ khi nhà bạn có cơ cocc thì mới đc, như bạn mình, bố bên quân đội nên nó đc vào làm gv bên trg qđ, đc tạo điều kiện vừa học ths vừa đi làm, nhưng mấy ng trong cơ quan nó thì không, vẫn chưa đc đi học đâu. Lớp mình đa số gv thì đều dạng quen biết rồi vào làm, chứ xin cũng khó, mà xin được thì nói chung là ko đc điều kiện ngon như bên cocc, cho nên với bằng khá của em bạn thì nên tiếp tục học thêm cao học, trong thời gian học đó, có thể quen biết thầy cô rồi nhờ họ giúp, đó cũng là 1 con đg để làm gv, chứ chạy việc thì phải chắc chắn ng chạy việc đc, chứ ko mất tiền oan

vào đc làm gv thì ngoài ra còn yếu tố may mắn gặp ng, gặp thời nữa, chúc e bạn thành công, cá nhân m thì ghét đi dạy, nên sau đi dạy 1 time thì m nghỉ.

Elisa93 thích bài này.
  17. thuyduongfa

việc dạy hợp đồng đó gian chuân lắm mn ạ. 1 chị cùng xóm trọ vs e, kể rằng bạn chị ấy, cũng như con đường mn nói là dần dần ý ạ, sau khi hết hđ (2 năm hay sau ý ạ, em ko nhớ rõ) thì chỉ tiêu ấy đã có ng khác cơ to hơn vào, nên là tự khắc hết hđ thì buộc phải nghỉ ạ.

Elisa93 thích bài này.
  18. phuongchi9690

phuongchi9690 Thành viên tích cực

Mn nên suy nghĩ vì việc vào làm hợp đồng để chờ công chức đã là cần tiền bạc quan hệ rồi. Sau chờ tới đợt thi, phải có chỉ tiêu. Thi đc. Mà thi đc công chức bây giờ thì rất khó. Nhất là công chức giảng viên tại các trg đại học. Vừa phải giỏi, vừa có quan hệ, tiền tệ. Và nữa là phải k có đứa nào cơ to hơn mình nó nhắm vào cái đấy...

Elisa93 thích bài này.
  19. meoluoi_xingxing

meoluoi_xingxing Thành viên nổi tiếng

Chong minh cung dang lam giang vien cua dai hoc xay dung, vua moi vao xong,
    Hau het xin cac truong deu noi tiền
    A trai minh hieu truong cua truong, luc vao chua len, nhug chong minh la du hoc tien sy roi, ho nhan luon , nch van qua su gt cua anh minh

Nchung muon lam giang vien thi truoc het, quan he, tien, bang cap du ca...

Day la vao lam hop dong xong co thi cong chuc thi thi, chong minh tien sy roi chi hoi dong xet

Vai kinh ngiem cho mn vay
    Co ma luong thap, ma sao nhiu ng van co bon chen nhi
    Chong m cug vay
    Haiz

Elisa93 thích bài này.
  20. ZORO_1

ZORO_1 Thành viên rất tích cực

e học bên ngành xét nghiệm của đại học y hà nội muốn xin vào viện cũng chật vật lắm k có cửa và thông tin mà xin ý

Elisa93 thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.