Kể chuyện lấy chồng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi phonglinh1611, 17/3/2015.

1. phonglinh1611

phonglinh1611 Bắt đầu nổi tiếng

Em lập topic này để tâm sự, chia sẻ những điều mà em ko muốn viết lên fb, vì fb bây giờ nhiều thị phi quá, ngoài bạn thân thiết, bè ko quan tâm nhau nghĩ gì, còn có cả đồng nghiệp, cả họ hàng nhà mình, họ hàng nhà chồng, kể chuyện vui thì bảo khoe, bảo "họp báo" nhiều, kể chuyện buồn bảo suốt ngày than vãn, haizz. Hy vọng các chị em chung cảnh ngộ vào đây buôn chuyện đỡ đần nhau.

Thôi bây h e kể chuyện nhà e ^^

Em tuy hơi nhiều tuổi, nhưng mới lấy chồng, chưa bầu bí gì, bmc lại mất sớm nên bọn em ở riêng. Nói chung chả khác quái j hồi yêu nhau. Nhiều khi nhìn ảnh cưới em mới giật mình, à hóa ra mình lấy chồng rồi, có đăng ký kết hôn hẳn hoi, có j là phải ra tòa, chứ ko phải sống thử đâu nhé :)).

Lấy chồng rồi hay tủi thân lắm. Mà em lại chỉ tủi thân mỗi khi có chuyện j đụng chạm đến bm thôi. Như lúc chồng ngủ cả ngày mà ko về xem bm vợ đang bận cong *ít vì trông thợ làm nhà vừa tủi thân vừa thương bm, vừa tức lão chồng (nhà bm e đang làm nhà, còn chồng e thì đang thất nghiệp :))). Thậm chí chồng chê rau mẹ cho là héo, ko ngon cũng tủi thân (chả là mẹ e trồng ít rau nhà ăn, cuối tuần e về hay gói cho e ít rau mang về ăn). Tết e bảo định biếu bm A triệu, chồng nhăn mặt sao nhiều thế, cũng tủi thân. Thức ăn mẹ gói cho mang về 2 vợ chồng ăn mãi ko hết, đến lúc phải bỏ đi cứ tiếc mãi, lại tủi thân (ngày xưa ở với mẹ chả thế bao h :))).

Nói chung là hay tủi thân vu vơ lắm, lúc nào cũng nghĩ thương bm, có mua cái j cũng nghĩ mua hộ bm với, gần tết về quê chồng thấy ngta bán chuối xanh rẻ cũng nghĩ mua cho mẹ 1 nải mẹ đỡ phải mua ngoài chợ; mua đc chai nước rửa bát của Thái dùng thích cũng mua thêm 1 lọ cho mẹ. May chồng cũng chả cằn nhằn cái j bao h, thấy mình mua cái j 2 cái cũng bảo "mua cho mẹ nữa à", rồi thôi :))

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phonglinh1611
    Đang tải...

2. phonglinh1611

Ngày cưới và tối tân hôn (cứ nói đến lấy chồng là chị em nào cũng nhớ ngay đến ngày cưới và đêm tân hôn của mình thì phải :))

Nhà mình ở HN, chồng quê ở Bắc Giang. Cưới thì 2 nhà làm 2 nơi vào 2 ngày, nhà e làm trc, rồi đến nhà a.

Ngày cưới bọn mình siêu dễ nhớ, đúng tết dương lịch luôn (a cố tình chọn thế để bạn bè a phải về quê đi đám cưới a, đố thằng nào trốn đc :)))

Hôm đón dâu, mình vẫn hồ hởi háo hức lắm, ko buồn đau khóc lóc j cả, lúc lên xe hoa cũng ko thấy j, có j đâu, cứ như đi du lịch thôi, mai là về HN rồi mà (mình đặt vé đi honey moon ngay buổi chiều hôm sau hôm cưới nên hôm sau là phải lên HN ngay). Lên xe rồi, ôm tập tiền lẻ trong tay, hết a họ, c họ, bác dâu, cô ruột dặn đi dặn lại, là lúc nào qua cầu thì phải rải đấy nhé, tự nhiên căng thẳng thế :)). Chồng ngồi bên cạnh thì lăn ra ngủ, lý do vì hqua phải nằm dưới nhà trông cái rạp, đã lạnh ko ngủ đc rồi, ông bác cứ nửa tiếng lại xuống hỏi, bảo ko đc ngủ đâu, phải trông rạp đấy nhé, chàng ko đc ngủ, sáng lại đi đón dâu sớm, nên mệt. Bạn của chàng đi xe con đằng sau, còn gọi điện hỏi sao cô dâu chú rể ko ôm nhau :)). Vì chú rể thì ngủ tít, còn cô dâu chỉ chăm chăm xem đây có phải cái cầu ko, có phải rải tiền ko, còn bao nhiêu tờ, ko biết có đủ về đến nhà ko, nếu mà ko đủ thì sao nhỉ, k rải sót thì có sao ko, làm thế nào bây h nhỉ... Đấy, cô dâu trên đường về nhà chồng nghĩ đc mỗi thế :)).

Lúc thấy hụt hẫng và tủi thân nhất, chắc là lúc nhà gái lên xe về hết, bỏ mình ở lại. Dù anh chị em nhà chồng mình tính tình đều hay và hợp với mình, mình đều rất quý và ko hề cảm thấy lạc lõng hay lo sợ j cả, nhưng vẫn thấy tim mình hẫng đi 1 nhịp, khi tất cả đều lên 1 chuyến xe đi về, trừ mình. Cô mình lên xe còn với lại “cô về nhé, Trang ở lại mai về sau nhé” =))), mình buồn cười quá mà có các bác chồng ở đấy ko dám cười.

Lên xe hoa, mình chuẩn bị kĩ ơi là kĩ rồi, thế nào mà những cái quan trọng nhất lại quên, đầu tiên là cái kính, tẩy trang xong, bỏ kính áp tròng ra mình phát hiện ra mình quên mang kính, mà mình cận 6 điốp, cả đêm đấy mình như ng mù dở, làm cái j cũng phải lần lần sờ sờ :((. Rồi mình quên mang giày bệt để đi hôm sau, nên thay quần áo xong mình cứ phải lênh khênh trên đôi guốc 9cm nữa chứ, cứ như là sang chảnh lắm ấy :((

Đến chiều, tiệc tàn, cô dâu chả có việc j phải làm, vì mọi thứ đều thuê cả, người rửa bát cũng thuê, thì có việc j mà làm, nên mò đi gội đầu. Gội đầu xong mới biết cả nhà vừa chụp bao nhiêu ảnh của cả đại gia đình, mà ko có mình :((, ôm hận lắm mà ko làm j đc.

Về đêm tân hôn, vì mình tổ chức cưới ở nhà chị gái chồng (chị thờ bmc mà), mà nhà chị thì có 1 phòng ngủ, nên lúc đầu chồng bảo đợi mọi người về hết thì vợ chồng đi thuê khách sạn ngủ, mình nghe xong cứ háo hức mãi, cứ như trong phim ấy :)). Nhưng ng tính ko bằng trời tính, vì tối đó chồng bị cảm, vừa nôn vừa sốt. Mình đánh gió cho chồng xanh lè cả cái dây bạc, tự thấy mình lợi hại quá đi mất, lần đầu tiên đánh gió mà cũng ra j phết, lúc đấy gọi chồng để chỉ cho chồng xem “em giỏi chưa này” mà mãi chồng ko dậy :))). Chị chồng thì chu đáo, mua cho 2 đứa 1 cái chăn mới, nhường cái giường duy nhất cho vợ chồng mình, chị vs mấy đứa trẻ con ngủ ngoài phòng khách.

Thế là 8h tối, chị chồng thì đã ngủ vì mệt, chồng thì nằm bẹp 1 chỗ, sốt xình xịch, mình thì vừa mệt vừa sợ (sợ gở mồm nhỡ lão làm sao thì huhu). Nhưng lo đc nửa tiếng thì mình cũng ngủ như chết. Hôm sau nghe chồng kể đêm chồng bị tiêu chảy gần chục lần, mà mình chả biết j :))

Đêm tân hôn của mình thế là kết thúc từ 9h tối, thê thảm. Chị cùng Cty tặng cho bộ quần áo ngủ xẹc xi nhưng thôi, để dành đi giăng mật thì dùng vậy :)))

tit248HAMP thích.
  3. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Nghe mẹ nó kể chuyện tân hôn buồn cười quá, nhà em cũng tân hôn kết thúc lúc 9h tối vì đến tận ngày cưới mới xin nghỉ đc, cũng chả làm gì cả :D . Mà cái kiểu tủi thân thì em cũng giống mn lắm :D

phonglinh1611 thích bài này.
  4. phonglinh1611

À có phải mn có post bài trong topic đồng hương Bắc Giang và nhà ở ngõ 192 Lê Trọng Tấn ko :)). Em thì sau đám cưới em nhớ nhất trận cảm lịch sử, và câu cô em nói "Trang ở lại mai về nhé" =))), chắc cả nhà thương em lắm :).

Chồng em vừa đi đá bóng về rồi, thôi em tạm lánh mai kể tiếp chuyện đi trăng mật và những ngày đầu ở chung, cũng buồn cười lắm, em muốn note vào kẻo sau này quên hết hehe

HAMP thích bài này.
  5. Bánh Phu Thê

chuan luon mn a. Dong huong song cung ngo 192 day. hong chuyen cua mn :p

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Mình cũng dâu bg đây. Sao mà đường từ bg về hn lắm cầu thế ko biết .. dải mỏi tay luôn..ji

7. thienbinh_83

thienbinh_83

Hóng để đọc nhật ký của mn nha. Thấy thích cách mn viết rồi.

8. phonglinh1611

Hôm nay đau đầu rã rời, sáng bị sếp lùa cả lũ vào mắng, chiều cập nhật tài liệu ung cả não, cái nghề này mệt quá huhu, đã thế mấy hnay em quyết nhịn ăn trưa để giảm béo nên càng mệt :)))

Được mỗi cái trưa nay đc 1 chị khách hàng khen dạo này xinh :">, thôi tối về cơm nước no nê có sức em lại tâm sự tiếp với các mẹ keke

HAMP thích bài này.
  9. Bánh Phu Thê

Mn ở khu vực nào mà lắm cầu thế ạ. Nhà em ở Hiệp Hòa ngay Sóc Sơn luôn, qua mỗi cái Cầu Vát là về đến nhà :D

10. Bánh Phu Thê

Mn làm cái nghề gì mà mệt thế. Tối nhớ kể chuyện tiếp, từ hôm qua đến nay chưa update rồi :D

11. Gaconlonton162

Gaconlonton162 Thành viên tích cực

:v mẹ nó vui tính ghê

12. phonglinh1611

Em làm kiểm toán nội bộ của Bảo Việt ạ, xoay như chong chóng từ sáng đến giờ vì sang tuần là đi kiểm rồi, haizzz

13. phonglinh1611

Em nhớ hôm đấy cứ thấy chỗ nào lên dốc là em tính là cầu, em rải hết =))). Cầu thanh trì em rải cả đống, rồi sau chọn lọc hơn, cầu nào có nước mới rải :)), xong rồi về đến cái ngã tư gì ấy trước khi vào thành phố là hết rồi, em móc ví chồng lấy tiền lẻ rải tiếp :)))

14. phonglinh1611

Lão chồng lại đi đá bóng, em đói quá phải ngồi xơi quả dừa lót dạ & buôn chuyện vs các mẹ cho đỡ buồn hihi

Trăng mật, sau đám cưới là phải đi trăng mật hihi

Mình đặt vé trăng mật ngay sau ngày cưới, đi tận 5 ngày. Vì mình cưới vào tết dương lịch được nghỉ 4 ngày cơ mà, cộng với 3 ngày nghỉ kết hôn theo chế độ nên thoải con gà mái, chả mấy khi lấy chồng mà :))

Như mình đã kể, chồng mình bị cảm nằm như con mèo hen từ tối hôm trước, hôm sau chị chồng còn giao cho 2 đứa nhiệm vụ kiểm tiền. Mình thì sốt ruột lắm vì 3h là bay, phải có mặt ở sân bay từ 1h, phải đi từ BG từ 11h. Thế mà 9h còn chưa ăn sáng, chưa kiểm tiền, ko kể về HN còn phải đi trả đồ cưới mấy chỗ.

Số mình đúng là cái số làm j cũng vừa khít, mình về đến nhà bố mẹ lấy đồ cũng đúng lúc taxi tới, đến sân bay vào check in luôn, check in xong lên máy bay luôn và lên máy bay thì nó cũng bay luôn :))

Vào đến nơi thì cả 2 đứa thở ko ra hơi, chồng thì thôi rồi, phí cả cái công mình đánh gió cho đêm qua, sáng tỉnh tỉnh đc tí thì lại bay như ngựa cả ngày, đến tối vào đến Nha Trang lại phải đi mua thuốc cho chồng uống :(. Bao nhiêu kế hoạch phá sản hết. Vì hồi năm 2012 mình đã ở trong Nha Trang 2 tuần rồi nên cũng biết các chỗ chơi, nào đi đảo, nào Yang Bay, nào Vinpearl, viện hải dương học, tắm bùn bla bla.

Thực tế là ngày nào 2 vợ chồng mình cũng ngủ đến 10h sáng, rồi đi ăn trưa, xong hoặc là cafe gì đó hoặc là lại về ngủ tiếp =))). Chỉ có duy nhất 1 ngày 2 đứa cùng thấy sức khỏe ổn và quyết tâm dậy sớm thì đi Vinpearl. Nhưng đi Vinpearl về thì đến mình ốm, nằm lử đử từ chiều đến tận trưa hôm sau :)), và ngày hôm sau nữa thì là ngày về rồi còn đâu, chẳng đc ăn chẳng đc chơi cái gì, vừa mệt vừa tiếc, hết chồng ốm đến vợ ốm, chả hiểu số mình làm sao nữa, nghĩ lại vẫn còn thấy tiếc :-<

À nhắc đến cái bộ váy ngủ, mình cũng thử 1 hôm mặc nó xem sao :)), tèn ten, mình bước ra khỏi nhà tắm chống nạnh hất hàm hỏi chồng “đẹp hơm” =))), chồng cười nắc nẻ hỏi “nếu ko mặc cái áo kia thì chắc bùng nhùng lắm nhỉ” (ý lão là cái áo nhóc ạ). Vừa tức vừa thấy đúng, mình nhảy lên bóp mồm chồng “tóm lại có đẹp ko, nói xem” :)))

Bọn mình về HN buổi tối, mình xin nghỉ buổi sáng hôm sau để đi lấy giấy đăng ký (đã nộp trước rồi hẹn hôm đấy đến ký). Tối hôm đấy là tối đầu tiên 2 đứa ở-chung-với-nhau :)), việc đầu tiên là sắp xếp đồ dùng cá nhân, phân chia tủ tiếc. Thế là cãi nhau, cãi to lắm, mình còn vùng vằng bảo chồng “thôi mai ko đi lấy đăng ký nữa, để xem ở đc vs nhau mấy ngày”. Tất cả chỉ vì cái phòng ngủ bé quá (chưa đến 9m2), nên bọn mình ko đặt tủ gỗ, chỉ có 1 cái tủ kéo mà các mẹ hay đựng đồ cho con ấy, có 5 tầng 6 ngăn + 1 cái giá để treo áo sơ mi, áo khoác. 2 vợ chồng cãi nhau chỉ vì chia nhau cái tủ với xem đứa nào đi tắm trước =)). Mình tức lắm nhè lúc lão ra khỏi phòng hút thuốc, mình nhảy ngay lên khóa cửa lại, lão hút xong đập cửa nịnh nọt mãi mình mới mở. Lúc mở cửa mình bảo “a ko ngủ dưới nhà thì để tôi ngủ” =))), lúc đấy cứng mồm thế thôi chứ mình cũng hơi run, may sau đấy lão lại nịnh nọt dỗ dành, thế là thôi. Đúng là như trẻ con :)).

Sáng hôm sau 2 đứa đi lấy đăng ký, ký tá xong xuôi, lão chồng lại biến ra ngoài chơi game, mình ở lại chị cán bộ phường lúc đưa giấy cho mình bảo “sống hạnh phúc nhé”. Mình ra bảo với lão chồng, “này chị ấy bảo mình phải sống hạnh phúc nhé, đừng có cãi nhau nhé, chồng phải chiều vợ nhé”. Chồng lại cười, bảo “thế nó mới thi vị”, thi cái con khỉ, thế là hết cãi nhau, trên đường đi về lại ôm nhau, lại ríu rít như thường :))

Trận cãi nhau nảy lửa đầu tiên, những giọt nước mắt đầu tiên, những vỡ mật đầu tiên, hóa ra lại diễn ra ngay sau những ngày trăng mật và chỉ vì những lý do vặt vãnh vớ vẩn thế cơ chứ

15. Bánh Phu Thê

Mn cưới đúng dịp Tết dương lịch phải gọi là quá sướng luôn, đc nghỉ tận 7 ngày, mình cưới dc nghỉ đúng 3 ngày, cưới xong chưa kịp nghỉ ngơi thì đã phải đi làm, 2vc bảo đi trăng mật mà giờ cưới đc 7 tháng vẫn chưa sắp xếp đi đc, bảo 30/4 đi mà ko biết có đi nổi ko đây, lúc đấy bụng bầu to tướng rồi, chả thiết đi xa nữa :(

16. phonglinh1611

Thì mình đã bảo lão chồng mình cố tình chọn thế mà :)), cứ ngày nào tiện, giờ nào tiện là làm thôi, cũng may là vào ngày đẹp, chứ thật ra lúc cưới mình đã qua đông chí là sang tuổi 28 rồi, có hợp tuổi đâu, nếu muốn cưới 27 thì phải cưới trước 1 tháng cơ, nhưng ko chọn được ngày nào cuối tuần nên mới dời sang tết dương lịch đấy mn ah.

Mà mn bầu bí mấy tháng rồi, nếu mà ở tam cá nguyệt thứ 2 thì cứ đi chứ, ko thì phải 2 năm nữa mới đi đc đấy, cứ chuẩn bị đầy đủ, và đừng đi kín lịch là ok mà, à mà mn nhà ở ngách bao nhiêu thế

17. Bánh Phu Thê

Mình ở ngách 159 mn ạ. Bây giờ bầu 5 tháng mất rồi. bảo 30/4 đi thì cũng 7 tháng rồi, mà bụng thì to lắm rồi ý, hic. Chả mấy khi đc nghỉ dài mà ko biết tình hình có đi đc ko đây. Đi từ HN về quê tròn 50km mà bụng còn đau, lưng cũng đau :(

18. huynhtrucquyen

huynhtrucquyen Thành viên đạt chuẩn

19. tieuminhchau321

tieuminhchau321 Thành viên tích cực

nghe các c kể buồn cười quá :))

20. phonglinh1611

mecubi14thienbinh_83 thích.