bột gạo dinh dưỡng có tốt ko nhỉ các mẹ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi menamlun, 2/12/2008.

1. menamlun

menamlun Thành viên đạt chuẩn

mình muốn hỏi mẹ nào đã cho con ăn bột gạo dinh dưỡng rồi xem nó thế nào . mình chưa cho bé ăn bao giờ . bé nhà mình được 10 tháng mà mình toàn xay bột gạo thôi . mẹ nào có kinh nghiệm sử dụng loại gạo dinh dưỡng dạng bột hay cháo thì mách mình nhé vì mình đi làm cả ngày nên để bà trông cháu mà bà thì bận nên muốn chuyển sang ăn loại đấy cho tiện . mách mình nhanh nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi menamlun
    Đang tải...

2. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

mình chỉ cho Sóc ăn bột đến 8 tháng thôi. Mình nghĩ bé 10 tháng bạn nên nấu cháo cho ăn tốt hơn đấy. Thứ 7 hoặc chủ nhật nghỉ thì mình mua thịt, cá, tôm... cho bé sẵn cả tuần, về làm sạch rồi chia từng bữa, cho vào tủ lạnh. Còn rau và củ thì ngày nào mua ngày đó (mình hay mua lúc buổi chiều đi làm về để sáng mai nấu). Buổi sáng bạn nấu cháo cho con (mình thấy nấu nhanh mà, không mất nhiều thời gian đâu) rồi để ở nhà bà cho cháu ăn. À, bạn có biết cách nấu cháo bằng bình thủy (phích) không? Buổi tối hôm trước, bạn vo gạo rồi cho vào bình thủy, sau đó nấu nước sôi 100 độ rồi đổ vào, đậy kín. Sáng hôm sau là cháo chín nhừ luôn đó. Bạn lọc qua rây, lấy nước để nấu thức ăn cho con, khi thức ăn chín thì bạn cho cháo vào là xong ngay mà, nhanh lắm, không mất nhiều thời gian đâu. Sóc Nâu hiện được 18,5 tháng, ăn mỗi ngày 2 chén cháo (lúc 7hAM và 5hPM) và uống 3 lần sữa, mỗi lần 200ml (lúc 10h30AM, 1h30PM và 8hPM), giữa các bữa ăn chính thì bé ăn thêm ya-ua hoặc nước trái cây (cam, quýt, nho, dâu...), bé được 12 ký rưỡi. Chúc bạn và baby khỏe nhé.

Sửa lần cuối: 2/12/2008
  3. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mẹ Sóc nâu cho hỏi thực phẩm để tủ lạnh cả tuần như vậy bé ăn có sao không? Mình cũng định làm như bạn mà sợ thực phẩm không tươi bé ăn k tốt

4. Mẹ Sóc Nâu

Rùa con thân mến, dĩ nhiên là nếu bạn có điều kiện mua thực phẩm về nấu cho con ăn liền thì tốt rồi, nhưng vì mình đi làm không có thời gian nên phải làm vậy. Thức ăn mình làm xong thì cho vào từng bịch nhỏ, bỏ vào hộp nhựa mới cho vào tủ lạnh để hạn chế các vi khuẩn trong tủ lạnh xâm nhập vào thức ăn bạn ạ. Sóc nhà mình toàn ăn thức ăn như vậy cả từ bé đến giờ, hic hic, trộm vía, chẳng sao đâu. Bé Rùa con được mấy tháng rồi? Là trai hay gái vậy? (có lẽ là gái nhỉ?) Trộm vía, nhìn hình trông yêu ghê! Mẹ con nhà Sóc chúc mẹ con nhà Rùa luôn vui khỏe nhé!

Sửa lần cuối: 5/12/2008
  5. Rùa con

Cám ơn mẹ Sóc nâu nhá, nếu Sóc nâu ăn như vậy từ bé đến giờ mà không sao thì mình cũng yên tâm làm theo như vậy :) Rùa con nhà mình được 8 tháng rồi, là con gái (không có tóc nên ai cũng nói là con trai :) ) Chúc mẹ con Sóc một ngày mới vui vẻ nhá.

6. Mẹ Sóc Nâu

Rùa con ít tóc thì làm bạn với Sóc Nâu được đấy. Có khi Sóc ra đường chơi, mặc áo đầm hẳn hoi mà ai cũng tưởng con trai mới chết chứ, hehe. Rùa con được mấy ký vậy mẹ? Lúc Sóc 8 tháng được có 8.8 ký thôi, vì lúc đó Sóc đang giai đoạn mọc răng, lười ăn lười bú kinh khủng.

7. Rùa con

Sao mà giống nhau đến thế, Rùa con cũng được 8.6 kg dài 71 cm đó mẹ Sóc nâu, mọc được 2 cái răng, mấy hôm nay bệnh ho, sổ mũi nên chỉ bú toàn sữa mẹ không thèm ăn bột nữa :( tháng này chắc không lên cân rồi. Sóc nâu khi nào mới mọc tóc vậy mẹ? Mọi người ở nhà cứ mong Rùa con mọc tóc để mà cắt kiểu bumbê mà không biết khi nào mới mọc nữa, ai cũng kêu cạo đi cho nó ra mà bà nội cưng lắm, không cho đụng vô :)

8. Mẹ Sóc Nâu

Thời tiết này trẻ con hay bệnh lắm mẹ Rùa ạ, chán ghê đi. Hôm trước Sóc cũng ho, sổ mũi nhưng nhẹ thôi, mẹ Rùa chưng tắc với đường phèn, mật ong cho con uống nhé, uống thuốc không hết đâu mà còn hại thêm, vì do thời tiết mà. Hôm qua Sóc lại viêm họng, sốt, chán thế. Sóc 18,5 tháng mà tóc mới mọc được chừng này đấy (hình).

Nhắn mẹ Rùa và các mẹ, thức ăn mà để ngăn đá tủ lạnh để buổi sáng nấu cho con thì buổi tối hôm trước (khoảng 9hPM) các mẹ lấy xuống để ở ngăn mát tủ lạnh cho rã đông từ từ đến sáng mai nấu là vừa nhé. Chứ thực phẩm đông đá mà cho vào nước sôi nấu liền thì không tốt đâu, và mất thời gian nữa.

9. Rùa con

Mình hiểu rồi, cám ơn mẹ Sóc nâu nhiều nhé

10. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Hóng các mẹ thôi bé nhà mình cũng chỉ cho ăn bột gạo xay thôi vì thế mình không có kinh nghiệm nhiều về vẫn đề này cần hóng các mẹ có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với.

11. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

ko có tgian thì phải mua thế thật nhưng mà đắt với cả ko no bụng bằng bột gạo mình tự xay c ạ

12. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

10 tháng cho con tập ăn cháo được rồi mn ạ.

13. mehoatrau0510

mehoatrau0510

10 tháng thì ăn cháo đi mn ơi, ăn bột lâu lắm.