Có mẹ nào mang bầu mà bị cty ép cho nghỉ việc vào đây chia sẻ...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Bi & Chip, 27/2/2013.

1. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Ðề: Có mẹ nào mang bầu mà bị cty ép cho nghỉ việc vào đây chia sẻ...

Chúng ta biết rằng chúng ta đi làm tiền và tiền thì chỉ có tiền bạc và tiền tệ thôi các mẹ ạ. Nghĩ cũng ấm ức lắm nhưng mà thôi đời nó thế biết làm thế nào, con người ko ai tránh khỏi lúc nọ lúc kia nên qua giai đoạn khó khăn mình nhớ đến những người tốt với mình những nơi tốt với mình thì ở lại , nơi nào tệ bạc thì tránh xa

Đang tải...

2. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Mình cũng đang bầu bí đây, năm nay lại được nghỉ 6 tháng, đang tính khoảng 4 tháng thì đi làm đây chứ 6 tháng thì thôi chắc xác định ở nhà luôn quá, hic hic

3. Vòng Bạc

Vòng Bạc Thành viên sắp chính thức

Lạ nhỉ, hôm trước tớ vừa đọc được bài báo các nhân viên văn phòng cố gắng có bầu để thoát cảnh cắt giảm và thuyên chuyển nhân sự.Công ty bạn lại không có chế độ bảo hộ cho phụ nữ mang thai ak?

4. Lananh161108

Lananh161108 Thành viên nổi tiếng

bạn thân của mình cũng bị như bạn, mà gắn bó với công ty bao lâu rồi. nói chung ko tình nghĩa gì bọn đó đâu bạn ạ

5. Maixinhkieu

Maixinhkieu Thành viên sắp chính thức

Hiểu và thông cảm. 10/10 các bạn bầu bí chỗ làm cũ của mình cũng được úy lạo: nghỉ đẻ = nghỉ việc.
    Bạn thân mình, bạn k thân rồi đến mình nghỉ việc. Khiếp khủng, có chỗ nào giảm nhân sự từ 110 người còn 30 người k.

6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Đọc topic này mới thấy thật đáng buồn. Nếu khi vào làm việc mà mình không đồng ý với những điều khoản trong hợp đồng thì mình nghỉ việc ngay từ đầu.

Trường hợp công ty vi phạm quy định thì yêu cầu họ làm đúng luật, nếu vẫn không được thì kiện. Chứ chỉ vì một vài công ty làm ăn không đúng mà nói vơ đũa cả nắm thì thật không công bằng với những công ty làm ăn nghiêm túc.

Trong luật lao động cũng chỉ rất rõ về trường hợp chuyển công việc phù hợp và không phù hợp nhé.

Nhưng nói chung trong mọi trường hợp thì đều nên thẳng thắn.

Ở đây mình thấy nói nhiều cái không đúng về các công ty tư nhân và công ty nước ngoài. Các công ty nước ngoài đặc biệt từ các nước phương tây như Âu, Mỹ thì họ làm ăn rất đúng luật, lương cao. Tất nhiên để được như vậy thì cũng đòi hỏi người lao động có trình độ và làm việc chuyên tâm. Bởi nếu không thì lấy đâu ra để trả lương.

Các công ty tư nhân trong nước thì cũng có khá nhiều công ty làm ăn nghiêm túc, đúng luật. Nhưng do chưa nhiều người giỏi, chưa có quy trình tốt thì lương chưa thể cao như công ty nước ngoài (nói chung thôi chứ không chắc chắn 100% đâu nhé.) Còn tất nhiên cũng có nhiều công ty làm ăn không đúng luật... như các bạn vẫn nói.

Những đơn vị không đúng luật nhất thường là các cơ quan nhà nước. Nhiều giáo viên, nhân viên y tế làm cả vài năm thử việc không lương hoặc không bảo hiểm xã hội là điều thường thấy, chưa kể phải chạy chọt mới được vào, vậy mà rất ít người phàn nàn về điều này.

Nhưng nói đi cũng phải nói lại. Lỗi của các chủ doanh nghiệp làm ăn không đúng đó 9 thì lỗi của người lao động ở đó ít nhất cũng có 1. Là người làm việc ở công ty đó, khi thấy họ sai mà mình không có ý kiến thì theo luật đã là tòng phạm rồi.