Kinh nghiệm: Kinh doanh online - Chia sẻ thực tế.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Việt Love, 16/4/2015.

1. Việt Love

Việt Love Thành viên mới

Tự giới thiệu qua bản thân 1 chút, Em là Việt - Là dân CNTT chính gốc, chẳng có chút kinh nghiệm nào trong lĩnh vực kinh doanh cả. Kinh tế khó khăn nên em cũng mò mẫm kinh doanh trên facebook và các diễn đàn. Những gì viết dưới đây đều là những kinh nghiệm thật mình đã rút ra được khi kinh doanh, có thể đúng với 1 số người cũng có thể sai tuy nhiên mình hy vọng giúp ích được cho mọi người nếu muốn bắt đầu kinh doanh online.
    Để có thể kinh doanh online trên Facebook bạn cần những gì?? (Lưu ý là loạt bài viết này em sẽ không đề cập tới nguồn hàng. Vì trước khi kinh doanh bất cứ thứ gì các mẹ cũng phải có 1 nguồn hàng rồi - Mặc định nguồn hàng trong bài viết này là Thời trang trẻ em.)

1. Fanpage or Profile -Là nơi các bạn đăng thông tin sản phẩm của mình. Profile thì đơn giản rồi vậy còn fanpage làm thế nào để xây dựng? Làm thế nào xây dựng khi ta không có 1 số vốn để chạy quảng cáo, mua like,.... Đây là cách em đã làm:
    • 1 tạo 3 profile facebook (nick A,B,C) sau đó mua sim rác để xác thực với facebook (quan trọng nhé vì nếu không có rất khó để vượt qua xác thực facebook chi tiết em sẽ viết sau)
    • Tiến hành add friend: lưu ý ko phải ai cũng add. Cần xác định khách hàng của mình là ai, là những facebook nào sau đó tiến hành kết bạn với các nick khách hàng đó (làm sao xác định được ai là khách hàng của mình - em sẽ viết sau). 1 nick facebook kết bạn tối đa được 5000 friend.
    • Chọn 1 trong 3 nick (A,B,C) chuyển từ profile lên Fanpage, Lưu ý, trước khi chuyển hãy đổi tên nick đó: ví dụ Nick A tên là "Nguyễn văn A" ta đổi thành "Thời Trang Trẻ Em". Sau khi chuyển lên Fanpage thì tất cả số 5000 bạn bè đó cộng với số Follow sẽ chuyển thành like. Mọi người sẽ có Fanpage "Thời trang tre em" hơn 5000 like với like ở đây là like thật, like chất, đúng đối tượng khách hàng.
    • Như vậy bạn sẽ có được 2 nick facebook (B,C) và 1 fanpage "Thời trang trẻ em" để bán hàng với chi phi cực tiểu.
    Có nhiều người hỏi em rằng làm như vậy tốn thời gian vì quá trình add friend tới 5000 khá lâu (facebook không có kết bạn quá nhiều trong ngày) Em cũng xin trả lời luôn, đây là cách giảm thiểu chi phí khi mà ta không có dư dả tiền để chạy quảng cáo tăng like cho page, Thêm nữa số lượng freind càng lớn thì mọi người add friend đc càng nhiều trong 1 ngày. Ngoài ra chúng ta vẫn có thể buôn bán trên chính nick profile đó trước khi đủ 5000 friend. Vẹn cả đôi đường đúng không ạ.

Lưu ý: Không sử dụng các trang web tăng like nhanh,... etc này nọ toàn nick clone, like ảo. Vì đây sẽ là Brandname fanpage của bạn, Like nhiều không bằng like chất, like thật...
    Các mẹ có gì chưa rõ cứ comment em sẽ cố gắng trả lời

Nhiều mẹ hỏi em cách chuyển profile lên fanpage nên em sẽ đưa cách lên đây luôn.
    Lưu ý quan trọng:
    • Trước khi chuyển profile lên fanpage hãy backup lại tất cả các note, image, post của mình nhé. Hướng dẫn backup đây ạ: link
    • Đổi tên profile: Ví dụ profile các mẹ tên là: "Nông thị A" nhưng các mẹ muốn page của mình tên là "Thời Trang Trẻ Em" thì các mẹ chuyển tên rồi mới upgrade lên Fanpage nhé: Link đây ạ: Link
    --------------------------------------------------------------
    Bài 2 đã có rồi ạ: http://www.lamchame.com/forum/threads/1652847/page-2#post-32208259

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Việt Love
    Đang tải...

2. Việt Love

Việt Love Thành viên mới

Xí chỗ tối viết tiếp------------- :D

3. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình thì có vẻ không có duyên với kinh doanh lắm

4. Việt Love

Việt Love Thành viên mới

Để trờ thành 1 người bán hàng giỏi thì duyên nó chỉ là 1 phần thôi mẹ nó ạ. Giống kiểu Thiên tài thì 99% là nỗ lực và 1% đó là thiên bẩm ấy.

5. Thích Thời trang

Thích Thời trang Giao Hàng Thông Minh ShipMe

:rolleyes: Trước mình cũng xây dựng fanpage theo cách này. Nói chung là hơi tốn time một tí nhưng mà biết sử dụng các phần mềm hỗ trợ thì nhanh hơn rất nhiều.

MắtNai.ccc thích bài này.
  6. MắtNai.ccc

MắtNai.ccc Thành viên tập sự

Chuyển từ nick facebook lên fanpage được ạ, Chỉ em cách chuyển với. E có nick full friend và hơn 3000 follow rồi.

7. mlle.dorothy

mlle.dorothy Thành viên tích cực

Mình cũng có 1profile lập đc hơn 1năm. Hiện tại fb của mình đã có gần 6.5k lượt follow, frendlist 2.5k và quả thực ko mất 1 đồng q.c fb nào. Tuy ko làm giống cách của bạn (lập 3nick) nhg theo kn pr fb của mình thì đg lối của bạn có vẻ đúng đắn.trc khi đc 1 số lượng folow fb như tnay mình cũng suýt bị fb khoá tk vĩnh viễn vì addfr quá nhiều. Và lần gần đây nhất bị bắt chuyển đổi thành fanpage. Nhg trộm vía may sao mình mò đc cách lấy lấy fb cá nhân. Nói về cái khoản tg để có đc lượng khách trên thì cực kỳ gian nan luôn. Mặc dù mình đã dùng thủ thuật ít ai biế. Rất tiếc là hiện giờ câch này ko hiệu quả nữa vì fb chặn lên chặn xuống nên fb mình lượt fl và addfr rất nhỏ giọt nhưng vẫn rất thật. Bg theo suy luận cá nhân của mình. Tốt nhất nên chạy q.c của fb. Dù chưa chắc đã đem lại lợi nhuận ngay lập tức nhg sẽ mang lại lợi ích cho fb cá nhâm của câc bạn nếu các bạn hiểu ý tớ nói.
    Bài của b này rất logic theo quy luật h.đ của fb. rất dễ hiểu. Mong bài viết mới của bạn!

8. mlle.dorothy

mlle.dorothy Thành viên tích cực

Đừng có dại mà chuyển b nhé. Page bán ko hiệu quả =fb cá nhân đâu

9. Việt Love

Việt Love Thành viên mới

Cám ơn chị đã khen, em viết theo suy nghĩ và những gì đã trải qua thực tế. Quảng cáo facebook là cần thiết nếu mình muốn mở rộng kinh doanh, tuy nhiên để chạy quảng cáo sao cho có hiệu quả thì cũng rất nhiều vấn đề cần phải biết. Nếu không có những điều đó thì chỉ là phí tiền vô ích :D

Đúng như chị đã nói, hiện tại Oganic reach của fanpage rất thấp (không tới 1%) thế nên việc bán hàng trên page có thể không hiệu quả bằng bán trên fb cá nhân. Tuy nhiên fb cá nhân cũng có những giới hạn của nó.
    Khi quyết định mở rộng kinh doanh và kết hợp với các hình thức marketing khác thì Fanpage là không thể thiếu (ví dụ như SEO, SEM..).

Chính vì vậy trong bài viết của em đã recommend mọi người tạo 3 nick facebook nên sau khi chuyển lên fanpage thì mình vẫn còn 2 nick để vừa kết hợp bán hàng trên đó và vừa xây dựng thương hiệu trên fanpage.

10. xetapdi102

xetapdi102 Thành viên chính thức

quá hay cho bài viết của thủ top. chờ bạn ra tiếp bài mới.

11. PrincessPham

PrincessPham Thành viên tập sự

Bài viết rất hay, hóng phần tiếp theo

12. myPANDORA

myPANDORA TRANG SỨC PANDORA AUTHENTIC 0989801793

ối chuyển được từ profile lên fanpage hả c? e lập luôn fanpage cứ để đó cho mọi ng like dần:(

13. thungabnbg

thungabnbg

mình đánh dấu đọc lại,.chưa biết bán hàng trên fb hiệu quả

14. Việt Love

Việt Love Thành viên mới

Vâng, chuyển được đó mẹ nó ạ. Tất cả bạn bè, follow sẽ chuyển thành like, Tên profile sẽ chuyển thành tên fanpage, ngoài ra tất cả bài viết, note, tương tác sẽ mất hết

15. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

ôi cái này giờ mình mới biết nè,bạn hướng dẫn cụ thể hơn được ko

16. Việt Love

Việt Love Thành viên mới

Link đây bạn nhé: link
    Bạn nhớ backup lại dữ liệu facebook trước khi chuyển lên fanpage nhé, phòng khi cần tới.

PrincessPhamlike2010 thích.
  17. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

ok. thanks bạn nhiều

18. PrincessPham

PrincessPham Thành viên tập sự

Thankssssssssssssss đúng cái mình đang cần

19. rika7111

rika7111 Bắt đầu nổi tiếng

hay quá hôm nay mình mới biết cái này, bạn hướng dẫn cụ thể hơn đi

20. vantrung0792

vantrung0792 Thành viên chính thức