Có phải các bố mẹ đang "nặn" con cái?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi mat_troi_be_con, 9/8/2010.

1. mat_troi_be_con

mat_troi_be_con Thành viên mới

Các bậc phụ huynh ngày nay đang "nặn" con mình theo những lý tưởng của bản thân họ mà chính các vị phụ huynh chưa đạt được. Vì là "nặn" nên các bố mẹ luôn cố gắng tạo ra sản phẩm hoàn hảo nhất theo suy nghĩ của mình: nào thì đắp cho con tiếng Anh trong khi tiếng Việt chưa sõi, nào là các môn năng khiếu đàn ca sáo nhị, nào là kĩ năng sống, nào là IQ và trí thông minh vượt trội...Cảm giác, những gì phụ huynh cho là ngày xưa mình chưa có được thì phải đắp cho con bằng đủ.
    Dẫu biết rằng, đó là mong muốn tốt và hoàn toàn xứng đáng, nhưng có "quá đáng" lắm không khi các bố mẹ chỉ nghĩ đến ước vọng của mình mà quên đi mất cái trẻ cần là gì? Điều bố mẹ mong muốn và đưa lại đã thật sự phù hợp với trẻ hay chưa?
    Đây cũng là một quan điểm mà em nghĩ các bố mẹ có thể tham khảo và bàn luận. Không biết ý kiến của các bố các mẹ như thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mat_troi_be_con
    Đang tải...

2. Mẹ Bé Phong

Mẹ Bé Phong Thành viên mới

Ðề: Có phải các bố mẹ đang "nặn" con cái?

Em thấy đúng đấy bác ạ. Em sợ nhất là mình đã không giúp con phát triển lại còn nặn con theo ý mình. Kìm hãm khả năng của con.

3. trung_muoi

trung_muoi Thành viên sắp chính thức

đúng thực trạng ngày nay của nhiều bậc cha mẹ. Điều này gây áp lực rất lớn cho các em. Mình cũng là con, bố mẹ tuy hok nặn mình nhiều nhưng cũng luôn áp đặt, luôn hi vọng qua mức vào mình khiên mình nhiều lúc thấy nặng nề kinh khủng. Nhiều lúc cố để mình bớt tốt, bớt giỏi để bố mẹ thôi hi vọng. Nhưng thật sai lầm. Vì làm như vậy mình chỉ khiến bố mẹ thất vọng và bản thân thì kém cỏi hơn mà thôi.Thật ngốc nghếch.

4. Baby_boy

Baby_boy Thành viên đạt chuẩn

Vấn đề này mình thấy trên báo chi hay trên đài đề cập rất nhiều ngay cả phim truyền hình cũng có (Mùa hè sôi động).Các mẹ nên để cho bé có 1 khoảng không gian tuổi thơ ,vì thời gian qua rất nhanh để sau này các bé lớn lên nhìn lại thì mình đã có 1 tuổi thơ đẹp thế nào,chứ không phải là những giờ học mệt mỏi căng thẳng trong các buổi học thêm.

5. Mechiphoi

Mechiphoi Bắt đầu tích cực

hic, đúng thế thật đấy chứ. Bản thân mình luôn mong con làm được những gì mà mình không được học ngày xưa nào là đàn hát, nhạc họa, cờ vua, tiếng anh..., mới tí tuổi đầu mà đã phải học đủ thứ, nhiều khi mình cũng thương con lắm nhưng mà tâm lý vẫn thích con giỏi. Dù sao thì cũng phải xác định là sau này mình cũng sẽ để con phát triển tự nhiên một chút, không bị biến thành robot hay gà công nghiệp.

6. AnChi

AnChi Bắt đầu tích cực

Trường bé nhà mình có giờ tiếng Anh cho bé 3 tuổi đấy, con nhà mình chưa đến 3 tuổi vẫn theo. Ở nhà thì mặc dù bị bố phản đối kịch liệt, còn mẹ thì cũng theo quan điểm cho bé thoải mái, nhưng thỉnh thoảng mẹ cũng không nhịn được, con vừa biết nói đã nhồi vào đầu con vài từ tiếng Anh. Giờ mình thôi rồi, nhưng ở trường lại có giờ. Tại mình sốt ruột, mấy người bạn đang sống ở nước ngoài, thấy con họ nói tốt ít nhất là 2 thứ tiếng, nên nhà cháu dù ở Việt Nam cũng nhấp nhổm không yên. Nhưng đúng là môi trường ở nước ngoài thì hai thứ tiếng là rất tự nhiên, còn ở nhà là dạy dỗ. Hôm nọ chồng mình đưa con đến trường, còn thấy ở lớp bé cô đang kể chuyện Lý Công Uẩn dời đô về Thăng Long. Chồng mình chả thích tí nào cả, mình thấy cũng hơi buồn cười, lớp 3 tuổi còn bé quá. Trào lưu nghìn năm Thăng Long lan tới cả các cháu bé tí teo thế. cái gì các phụ huynh và thầy cô cũng muốn nhồi cho các con. Thế hệ này mà vẫn chưa hết bệnh thành tích. Bạn mình ở Áo viết thư về khoe, lớp con gái bạn 3 tuổi được đi thăm trang trại ở nông thôn, nhưng có cha mẹ đi cùng. Bọn trẻ con được tận mắt thấy con gà con lợn, bò dê, được tận tay vuốt ve thỏ nên chúng nó thích lắm. Nước ngoài thì thế được. Ở mình đến cái sân chơi còn chả có. Thì còn biết làm gì ngoài nhồi con học!

7. Qua_Tao

Qua_Tao Banned

tại bây giờ có nhiều cái để học, nhiều nơi để dạy nên nhà nhà đua nhau đưa con đi học. không cho đi học thì sợ thua kém bạn bè.

8. baby's mother

baby's mother Banned

Trẻ con như một tờ giấy trắng mà bất kỳ ai muốn vẽ gì lên đều có khả năng làm được. Điều đó hoàn toàn sai lầm nếu mỗi cha mẹ không nhận biết được khả năng của con mình. Nếu bé nhà mình có năng khiếu về văn nhưng bố mẹ lại thích Toán và cứ nhồi nhét cho con là phải học giỏi toán. Hay kỳ nghỉ hè là lúc cho các con được thoải mái chơi vui vẻ thì thay vào đó là các bậc cha mẹ đổ xô đi tìm trường học cho con: nào là múa, vẽ, hát, TA... Vô tình bố mẹ đã trở thành những người làm hạn chế phát triển khả năng của trẻ. Ngày trước chúng ta còn nhỏ còn được chơi bao nhiêu trò chơi dân gian nhưng vẫn phát triển được trí tuệ. Còn giờ đây các con chỉ còn biết học và học thôi. Như vậy thử hỏi làm sao không có những cặp kính cận dày tới "Ndiop" hay những chiếc cặp lên tới " vài yến" và bao nhiêu trường hợp tự tử, trầm cảm và stress vì học tập, vì những thành tích của con mà bố mẹ theo đuổi hay vì cái khuôn sẵn mà bố mẹ đã đúc rồi.

9. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

mình thấy cái này bạn đưa ra rras hay, mình biết nhiều bố mẹ cứ ép con cái đi học nhạc chỗ mìnhm, bản thân mình là GV rất thương các cháu khi các cháu k trả đc bài hỏi ra thì đc biết "con tập mãi mà k thuộc nên nản k tập nữa " :(

10. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

nặn nhiều sợ trẻ sẽ không như ý mình đâu......................có khi ....lợi bất cập hại í chứ, cứ để con tự do phát triển trong khuôn khổ, bố mẹ chỉ giám sát, động viên là tốt nhứt

11. me_ngancoi

me_ngancoi Thành viên sắp chính thức

ba mẹ thương con nên mới lo, nhưng lo quá chỉ làm con khổ. mình nghĩ khi bé còn nhỏ cứ làm những cái đơn giản cho bé học cách tự làm những cái bé thích trong giới hạn cho phép để bé học tính độc lập. khi bé bắt đầu học lớp 1thì sẽ rèn cho bé những cái cần thiết. chứ như bây giờ mình thấy trẻ con khổ quá !

12. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Mình rất ghét cái kiểu nhồi nhét cho con, nghỉ hè nên cho con nghỉ ngơi, tham gia vận động chứ k nên tìm lớp học thêm cho con.

13. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Cha mẹ nào cũng muốn những điều tốt nhất dành cho con mình. Trong mắt cha mẹ con mình luôn là đứa trẻ thông minh nhất, đáng yêu nhất .... Chính vì thế có nhiều cha mẹ ko thể chấp nhận được việc con mình lại không biết cái nọ, không thạo cái kia thành ra phải " nhồi nhét" con trẻ. Vô hình chung điều đó làm cho bọn trẻ đánh mất chính mình.
    Rút kinh nghiệm từ mấy ông anh bà chị đi trước, đến lượt mình để cho con phát triển một cách tự nhiên. Tất nhiên cũng có hướng cho con những điều tốt, nhưng nếu thấy không phù hợp với con thì không ép.

14. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

Vấn đề chính ở đây theo mẹ Nghé nghĩ là tâm lý của cha mẹ thôi!!Cái gì cũng muốn con mình phải biết phải giỏi và sợ thua thiệt so với các em bé cùng trang lứa
    .Thứ 2 :là do tính cách nóng vội của cha mẹ , muốn con học cái gì cũng phải nhanh lẹ, nên không có thời gian tạo cho bé cảm giác thích thú và ham học
    Nên lời khuyên cho các bậc làm cha làm mẹ là hay dành thời gian chơi và học cùng con, để hiểu bé hơn chứ đừng nghĩ chỉ cần kiếm tiền cho con tất cả những gì con mong muốn đã là đủ , nhiều bé có tính cách chống đối cũng chỉ là để cha mẹ biết và để ý xem bé đang làm gì mà thôi!!
    Để không tạo gánh nặng cho con thì cha mẹ nên bỏ thói quen so sánh con mình với các trẻ khác, mỗi đứa trẻ có sự phát triển và trưởng thành khác nhau, đừng bắt bé phải là bản copy của bất kỳ ai!

15. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Không nên bắt con học nhiều quá,chỉ cho con cách học theo những gì mình thích để từ đó phát hiện năng khiếu của con, bổ sung thông tin bên lề về mọi thứ xung quanh thông qua nhiều hình thức khác nhau như nói chuyện, kể chuyện, giao lưu, ...

16. thucoj

thucoj Thành viên tập sự

em thay van đề này rât hay em có thê xin dia chi email cua chi dươc ko?

17. phuongedu

phuongedu

tớ thì cho các bé nhà tớ học nhiều thứ, cái gì ko thích thì thôi, quan điểm là bé phải thích, phải thoải mái tham gia việc học đó, kể cả học chữ ở trường. Con mình năm nay vào lớp 1, sau giờ học ở trường có CLB bóng đá, vẽ, cờ vua, viết chữ đẹpvox2 -3 môn võ, tập erobic cho bé gái. tớ đăng ký cho con học vẽ và đá bóng, còn học võ thì học rồi. Mẹ mình cứ bảo nó còi thế mà mày cho nó học đủ thứ, nhưng quan điểm của mình, bé phải vui chơi thoải mái thì mới học được. Mình ko ép học nhiều nhưng phải theo sát, lơ là là cu cậu cũng viết xấu là làm toán đoảng ngay, sai rất vớ vẩn.

chia sẻ với các mẹ quan điểm như vậy.
    Nhưng, đến khi các mẹ là mẹ, đưa con đi học, nhận được phản hồi từ giáo viên thì các mẹ mới thấy mình khác, giờ các cháu còn bé, nói thì đơn giản lắm.
    Chưa kể, đưa đón con đi học được là bố mẹ phải sắp xếp công việc để bố trí đi, chứ ko phải cho con đi học, thuê ông xe ôm hay tài xế đưa đi là xong, quan điểm tớ là con cần cha mẹ, đưa con đi để nói chuyện với con, nắm bắt con cần gì,học gì, mối quan hệ với bạn bè như thế nào chứ ko phải là cần người chỉ đưa đi đón về, bé cần cha mẹ chứ ko cần ông xe ôm.

18. ku_tom

ku_tom Thành viên rất tích cực

Ku tôm nhà em mới 2 tuổi thôi nhưng mà cái gì nó cũng biết và học nhanh lắm. Quan điểm của vợ chồng em cũng như các mẹ trên này là thoái mái tâm lý với con. Bọn trẻ còn nhỏ, chơi là chính. trong quá trính nó vui chơi, cha mẹ thấy con mạnh ở điểm nào, có năng khiếu về môn nào, thích cái gì thì hướng cho con những cái đó, và tạo điều kiện cho con.

Ví dụ như thằng nhà em. Nó không thích chơi đồ chơi TQ đâu, mua về chơi khoảng 5p là chán ngay. Nhưng hôm sinh nhất 1 tuổi, e mua đồ chơi gỗ thông minh về : 1 cái vòng tròn nhiều màu luyện khéo léo bàn tay và 1 cái ô tô có các hình để thả vào thì cu cậu mê lắm. chơi suốt ngày. Ngủ dậy là vồ lấy, đi ngủ thì để bên cạnh. hihi. Hay như nó rất thích vẽ và viết chữ, e cũng tạo đk cho con , dù chả hiểu nó vẽ j.

Chỉ có 1 điều: nó thích nghe nhạc, nhưng toàn nhạc DOn Nguyễn, rồi nhạc bọn trẻ con Hàn quốc hay hát trong chương trình giống như BỆ phóng tài năng của mình ý ạ. Nhạc thiếu nhi Vn nó lại không thích. Chỉ thích mấy bài của Xuân Mai thôi. Nhưng không nghe nhiều. E chả hiểu sao.

19. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Đến khi bọn trẻ con đi học mới thấy khổ, vì mùa hè mình ko muốn nhưng các cô muốn cho bọn nó đi học vừa đỡ quên bài vở, các cô lại có thu nhập, chứ mấy tháng hè các cô kiếm bằng gì. Mình ko cho đi thì đến lớp các cô lại đánh tụt con mình thôi.