Bạn Có trở thành người bạn tốt

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi mebutbong, 3/8/2010.

1. mebutbong

mebutbong Hương Ngọc Lan ..........

Bạn có trở thành người mẹ tốt?

Không cần phải chờ đến lúc làm mẹ mới biết khả năng của bạn đến đâu, bởi thực ra, điều này có thể "tiên đoán" được từ trước dựa trên một số phẩm chất sẵn có nơi người phụ nữ từ lúc còn con gái

Trực giác tốt

Bạn có thể nhận biết người đàn ông của mình đang có chuyện buồn chỉ thông qua những “biệt ngữ” từ cơ thể anh ấy? Bạn thấy rõ cô đồng nghiệp đang stress từ những thay đổi rất nhỏ trong cách cô ấy trò chuyện? Nếu có khả năng này, bạn chắc chắn sẽ là người mẹ tốt về sau.

Vì các em bé mới sinh không biết nói, không thể diễn đạt mong muốn của mình, người mẹ sẽ phải vận dụng nhiều hướng “phiên dịch” dấu hiệu khác nhau, để hiểu được con mình đang thực sự cần gì.

Th.S, nhà tâm lý Yvonne Thomas (Los Angeles, Mỹ) khuyên bạn nên dùng trực giác để đoán biết mong muốn, suy nghĩ của người khác trước khi họ nói ra. Cách đó, bạn sẽ ngạc nhiên về giọng nói bên trong tiềm ẩn. Và luyện tập lâu dài, bạn sẽ “đọc” được mong muốn của con từ những dấu hiệu lờ mờ nhất.

Thích quan tâm

Những người phụ nữ luôn chăm sóc người đàn ông của mình, những cô gái thường tham khảo ý kiến bạn bè sẽ có đầy đủ phẩm chất để sau này làm một người mẹ tốt.

Theo chuyên gia tâm lý, tính cách đó ở bạn cho thấy bạn là người có khả năng giúp người khác được thoải mái, bạn giàu đức hy sinh và luôn muốn chia sẻ kinh nghiệm, học hỏi để chăm con tốt nhất.

Khả năng giữ bình tĩnh

Ai cũng có lúc mệt đến rã người, nhưng những phụ nữ có khả năng khống chế cảm xúc trước khi nó nổ tung sẽ rất thành công khi làm mẹ. Bởi bạn không bao giờ trút tức giận, bực dọc lên những đứa con tương lai của mình.

Muốn rèn luyện khả năng này, bạn cần hình dung trước những điều có thể tác động xấu đến tâm lý của mình, và xác định rằng, ngay cả những vấn đề tồi tệ nhất cũng không đáng làm bạn phát điên.

Khi cơn stress đến, hãy tìm ngay đến một hoạt động “xả” tức giận, căng thẳng, như đến phòng tập thể hình.

Không ngại nhờ giúp đỡ

Đứng trước một công việc quá lớn chẳng thể hoàn thành nếu chỉ có một mình, người “biết làm mẹ” sẽ vạch ra các phương án nhờ trợ giúp. Do đó, hãy bắt đầu bằng cách nhìn rộng ra những cánh tay có thể đưa về phía bạn khi bạn quá tải, nhờ chồng hỗ trợ và nói anh ấy quanh quẩn với bạn ở nhà nhiều hơn.

Thái độ vui vẻ

Xét cho cùng, làm cha mẹ là một chuyện vui. Bạn sẽ giao tiếp với trẻ con tốt hơn và trở thành một phần quan trọng trong thế giới của chúng. Nếu gặp khó khăn, thay vì lo lắng và cho rằng mình rơi vào tình cảnh quá ngốc, hãy thả lỏng. Chỉ cần vượt qua được khoảnh khắc này, bạn lại có sinh lực chống chọi với những ngày tiếp theo.

Giai đoạn khó khăn rồi cũng qua đi, đến khi em bé lớn khôn, bạn sẽ thấy, mình chưa bao giờ hạnh phúc hơn thế.

:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p

Theo Cosmopolitan

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebutbong
    Đang tải...

2. thoax

thoax Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bạn Có trở thành người bạn tốt

Cảm ơn chị, biết vậy nhưng nhiều lúc mất bình tĩnh cáu gắt loạn cả lên, hức

3. hanhmy1819

hanhmy1819 Thành viên sắp chính thức

Hihihi, em phải công nhận là cái khả năng giữ bình tĩnh là khó nhất. Bao nhiêu việc dồn lên đầu rồi thì cũng nổ tung. Nhiều khi quát xong lại thấy hối hận.
    Cảm ơn mẹ nó đã post bài này nhé.

4. MebeThuan

MebeThuan

Chính xác là khả năng giữ bình tĩnh cực khó. Ko hiểu sao lúc mình bốc hỏa thì bao nhiêu "quyết tâm" hay ho được vạch ra lúc Bình tĩnh bay mất tiêu đâu hết. Chỉ còn 1 bà mẹ cau có, ầm ĩ và đáng ghét nhất quả đất..........

5. hathanhnga

hathanhnga Thành viên tập sự

chi ơi, thế đó có phải là những trực giác không ?...Hic

6. phuongedu

phuongedu

Cám ơn chủ top về bài viết hay........... tớ cũng thấy giữ bình tĩnh là khó nhất, còn trực giác thì ko phải lúc nào cũng đúng.

mebutbong thích bài này.
  7. gianghuong112

gianghuong112 Thành viên mới

tính mình nóng, hơi tí là cáu, không biết sau này thế nào nữa

mebutbong thích bài này.
  8. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

bao giờ mà bực quá thì mình phải ngay lập tức đi ra khỏi cái môi trường làm mình bực tức ...ko thôi thì hậu quả khó lường.

mebutbong thích bài này.
  9. Mẹ Bé Phong

Mẹ Bé Phong Thành viên mới

Mình nghĩ là chỉ cần tinh tế một chút và luôn tôn trọng con là ổn thôi.

10. bichhoa68

bichhoa68 Thành viên tập sự

Tốt nhất là im lặng hay lánh tạm đi chỗ khác để tránh Hỏa Diệm Sơn sau đó từ từ mưa lai...
    thế là cả 2 đều lạnh...hihi

11. bichhoa68

bichhoa68 Thành viên tập sự

...hãy tìm ngay đến một hoạt động “xả” tức giận, căng thẳng, như đến phòng tập thể hình....

đâu phải lúc nào cũng chạy đến đó được,lánh mặt vào phòng khác để không nhìn thấy cho đỡ tức là ok hihi

12. Qua_Tao

Qua_Tao Banned

giữ bình tĩnh chắc là khó nhất rùi. hixxxxxxxxx

13. caythongthom

caythongthom Banned

nói thì dễ nhưng làm thì quả thực là khó , bình tĩnh trong mọi chuyện và mọi tình huống là chuyện mà ai ai cũng cần phải làm , nhưng vđề là làm sao để làm được và làm cho tốt :(

14. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

chủ topic viết rất hay, nói chung là 1 sự nhịn 9 sự lành mà, kìm nén là tốt nhất,mình thì hay nóng giận lắm nhưng chỉ với ông xã thui còn người ngoài mình thường im lặng không bít như thế có tốt không nữa

15. chupanhbeyeu.vn

chupanhbeyeu.vn Thành viên chính thức

mỗi lần bực hay uất gì mình đều ko nói được nên lời, cứ thấy nghẹn rùi nước mắt chỉ chực trào ra, như vậy không biết có thể trở thành người mẹ tốt ko nhỉ?

16. Cris

Cris Thành viên chính thức

Oh my God! Đang trên đường phấn đấu để trở thành người vợ, người mẹ tốt!

17. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Cha mẹ sinh con trời sinh tính, nên nếu như ai cũng giống tính nhau thì thế giới nay ko có gì đáng nói như vậy rất nhàm chán, chúng ta fải biết nhìn nhẫn những điểm tốt và xấu của nhau để chia sẻ cảm thông, như thế mới có 1 cuộc sống chan hoà, có va chạm có xích mích mới làm chúng ta hiểu nhau và xích lai gần nhau hơn hiểu nhau sẽ trở thành bạn tốt và cùng nhau vượt qua khó khăn thử thách các bạn ah