Hướng dẫn điều trị tại nhà cho bé mắc các bệnh viêm đường hô hấp

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi benhhohap_treem, 5/6/2015.

1. benhhohap_treem

benhhohap_treem Bắt đầu tích cực

Nếu con bạn đang mắc các bệnh viêm đường hô hấp mà bác sĩ không yêu cầu đưa trẻ nhập viện, các hướng dẫn sau đây sẽ giúp bạn có những hành động đúng nhất cho trẻ:

- Tìm hiểu thiêm về các triệu chứng của bệnh thông qua các tổng đài tư vấn, các số điện thoại đường dây nóng để được tư vấn về cách giảm triệu chứng cho trẻ.

- Không cho trẻ đến trường, nhà trẻ, nơi công cộng khi trẻ có các triệu chứng ho, sốt, chảy mũi, đờm, khò khè, để tránh nhiễm trùng lây lan đến những trẻ khác.

- Cho con đứng thẳng, điều này sẽ giúp bé thở dễ dàng hơn. Bạn có thể cho con ngủ với tư thế tựa đầu vào vai mình cùng với một tấm chăn nhỏ cuộn lại người bé. Nhớ không để đầu bé bị gập quá mức.

- Cho trẻ uống nhiều nước: nước giúp làm đờm loãng hơn. Bạn cũng có thể bổ sung bằng nước hoa quả, sữa, cháo loãng…

- Làm ẩm không khí trong phòng ngủ của trẻ.

- Làm ấm không khí trong nhà nhưng không làm cho không khí quá khô

- Loại bỏ thuốc lá, khói thuốc ra khỏi môi trường sống của trẻ là cách tốt nhất giúp con có hệ hô hấp khỏe mạnh. Hút thuốc thụ động cũng có thể ảnh hưởng đến niêm mạc đường hô hấp, làm gia tăng khả năng nhiễm trùng.

- Nếu bé bị sốt: có thể xem xét sử dụng paracetamol hoặc ibuprofen, tùy thuộc vào tuổi của trẻ (trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ có thể được dùng paracetamol để hạ sốt khi trẻ > 2 tháng - có thể sử dụng viên đặt, dạng thuốc bột hoặc siro và sử dụng ibuprofen khi trẻ > 3 tháng và nặng ít nhất 5 kg). Luôn luôn làm theo hướng dẫn của nhà sản xuất và không dùng aspirin cho trẻ em dưới 16 tuổi.

- Đừng bao giờ cố gắng hạ sốt cho con bằng cách sử dụng nước lạnh hay mặc nhiều quần áo để làm trẻ ra mồ hôi.

- Bạn có thể sử dụng nước muối sinh lý ấm để làm ẩm đường thông khí. Nên nhớ: luôn luôn làm theo hướng dẫn của nhà sản xuất và tư vấn của dược sĩ khi sử dụng thuốc nhỏ mũi cho trẻ.

- Đối với việc làm giảm viêm phế quản ở trẻ, bạn có thể mua các chế phẩm chiết xuất từ Húng Tây (cỏ Xạ Hương - Thyme). Trong thực tế, pha trộn Húng Tây và Bạc Hà hay mật ong sẽ giúp làm giảm cơn ho do viêm phế quản. Người lớn cũng có thể sử dụng cách này để làm thông thoáng đường thở.

- Bạn cũng có thể pha một tách trà cỏ Xạ Hương với 2 muỗng canh lá tươi hoặc 1 muỗng canh lá khô.

- Để tự làm Si-rô ho cho trẻ bằng cỏ Xạ Hương, đun sôi 2 cốc nước và thêm 1 chén lá cỏ Xạ Hương khô, để nguội sau đó loại bỏ các lá trà, trộn 1 chén mật ong vào một lọ thủy tinh sau đó cất trong tủ lạnh. Lắc kỹ trước khi sử dụng và dùng 1 muỗng canh cho 3 lần mỗi ngày.

Ngô Hoài (biên tập)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi benhhohap_treem
    Đang tải...

2. mebaochau101982

mebaochau101982 Thành viên chính thức

Bổ ích! Con mình rất hay bị viêm họng nên từ bé đến giờ chỉ biết táng kháng sinh thôi các mum có cách nào khả thi không cần dùng đến kháng sinh nữa không ạ? Cho em xin ít kinh nghiệm với!::):)(

benhhohap_treem thích bài này.
  3. Bechom

Bechom Thành viên mới

Ba
    Bài viết rất hữu dụng. Đúng là mình có đọc ở một tài liệu nước ngoài về cỏ Xạ Hương rất tốt trong việc làm giảm viêm phế quản. Ko biết ở Việt Nam có ko ad nhờ?

mebaochau101982 thích bài này.
  4. Bechom

Bechom Thành viên mới

Lạm dụng kháng sinh là làm hại con đấy mẹ nó ơi. Tốt nhất là mình dùng các cách dân gian chữa cho con. Nếu không đỡ thì có thể mua các thuốc có nguồn gốc thảo dược. Vừa dễ uống lại vừa ko hại cho con.

5. benhhohap_treem

Chào các mẹ!
    Kháng sinh thường được các bậc phụ huynh nghĩ đến đầu tiên mỗi khi con mình bị viêm đường hô hấp. Tuy nhiên, kháng sinh chỉ có tác dụng tạm thời và không thể ngăn ngừa bệnh tái phát, chưa kể thuốc còn để lại nhiều tác dụng phụ không mong muốn.
    Chị tham khảo link dưới này nhé : http://hohaptreem.vn/kinh-nghiem/22/bi-quyet-khong-con-phu-thuoc-khang-sinh

mebaochau101982Bechom thích.
  6. mebaochau101982

Dạ vâng,

benhhohap_treem thích bài này.
  7. huongntt128

huongntt128 hàng việt giá rẻ

em cung muon dung thuoc nam cho con nhưng mỗi lần bé ốm là lại lo lắm :(

8. Bechom

Bechom Thành viên mới

Nếu dùng đúng sản phẩm chất lượng và phù hợp với bé thì không có gì phải lo đâu mẹ huongntt ạ!

9. mebaochau101982

Dạ vâng,

10. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

mật ong ngâm chanh hoặc quất rất tốt, phật thủ cũng tốt nhưng nghe nói 1 quả phật thủ chứa vô cùng nhiều hóa chất nên cẩn thận lợi bất cập hại. Con mình khỏe re nhờ mật ong ngâm quất đấy.

11. benhhohap_treem

Dùng các bài thuốc dân gian trị ho như quất hay chanh đào, lá húng chanh, lá hẹ hấp mật ong khá hiệu quả nếu bé bị nhẹ, tuy nhiên cm cũng chú ý là trẻ nhỏ dưới 1 tuổi tạm thời chưa dùng được MẬT ONG nhé, nên dùng thay thế bằng đường phèn. Với các bé trên 1 tuổi thì có thể bắt đầu dùng mật ong được rồi

12. myhung1509

myhung1509 Thành viên chính thức

những cái này khá đơn giản mà lại hiệu quả nữa, cần phải học hỏi để sau này dùng đến

13. metovit

metovit Mắt không thấy thì tim không đau

Chia sẻ một chút với các mẹ có con hay ốm.
    Bé tovit nhà mình đẻ ra to khỏe, lúc 4,5 tháng bị cảm cúm chảy mũi 2 lần mình chỉ hút mũi và uống tỏi nướng 2 hôm là ngon lành cành đào. ấy thế mà từ lúc hắn được 9 tháng vào thời điểm giao mùa hắn phải dùng đến kháng sinh thì từ đó đến lúc đến 14 tháng cũng lao đao vì viêm đường hô hấp, điệp khúc tháng 2 lần kháng sinh, cứ khỏi 1 tuân 10 ngày lại bị lại, đè con ra uống thuốc đến khổ, làm nó sợ, từ chỗ hau háu nhìn cả nhà ăn cơm đến tội đến độ không cho được cái gì vào miệng vì đề cao cảnh giác.

Cày nát các diễn đàn tìm phương pháp cho con khỏe thì giờ con rai cũng tạm ổn hơn rồi ạ, có tín hiệu vui nên muốn chia sẻ ngay.
    1. Mình cho uống brocho vanxom ( kiểu vắcxin đông khô uống vào kích thích hệ miễn dịch chống lại các loại vi khuẩn gây viêm đường hô hấp) cái nì các mẹ bảo cho uống hiệu quả lắm bs cũng hay kê.
    2. Mình ghiến răng đầu tư cho con ăn tổ yến. Mình mua chỗ cô đứa bạn 3trieu/1 Lạng yến thô phải nhặt lông, kể đắt nhưng ăn dc 3-4 tháng lận. vẫn rẻ hơn đi bs và mua thuốc ạ, mà con khỏe tính ra chưa đến 1tr một tháng. Cái nì thấy các mẹ khen quá trời là con bớt ốm vặt. Nên các mẹ thử cố gắng, ko thì rủ nhau mua chung 1 lạng cho con ăn thử 1,2 tháng xem. ăn tuần 3 bữa vào buổi tối để hấp thu tốt nhất.
    KẾT QUẢ ĐÊ: ông nội bảo từ ngày thằng nay ăn tổ yến ko thấy ốm. cười sướng!!!!! Thật ra mời được có hơn một tháng không ốm thôi, nhưng quá mừng và nhẹ nhõm chứ hồi trước 1 tháng đến 15 hôm kháng sinh, xót ruột.
    Mà đợt này cháu sổ mũi, ho cũng vượt qua được mà ko cần kháng sinh, đợt trước đông tây y thầy mo kết hợp mật ong, diếp cá không kháng sinh ko khỏi. Mẹ cho uống cảm cúm, nhỏ hút mũi và uống cái đông y Bạch Long Thủy trị ho tiêu đơm ( cái này nhậy ghê, nghe các mẹ khen náo nức nhờ nó mà con tránh máy vụ kháng sinh nên cũng hồi hộp cho con uống thử, thế mà ngon lành) đông y lành nên cũng yên tâm, ko khó uống lắm. uống 3 chai thì ngon rồi. Mẹ cháu hồi hộp chữa cho cháu mất 7 ngày mới khỏi ạ, cũng sốt ruột lắm, cứ tự nhủ phải kiên nhẫn, mất kiên nhẫn là đi bs và mua kháng sinh ngay. HÚ HÚ cháu vừa vượt qua được rồi, ko kháng sinh nghĩa là đề kháng đã tốt lên và làm bàn đạp miễn dịch khỏe cho những lần sau.
    Bá cá kết quả thế thôi ạ. chúc các con khỏe để mẹ khỏe!

À, BI GIỜ CÁC CHÁU MẤY THÁNG TRỞ LÊN ĐÃ CÓ VACXIN PHÒNG VIÊM HỌNG, PHẾ QUẢN, PHỔI, VIÊM TAI GIỮA rồi, các mẹ nên cho con đi tiêm, 8-900k một mũi, phòng con Phế cầu khuẩn, con này là một trong những thủ phạm hay gây viêm. m tiêm rồi. muốn tiêm cúm mà chả có thuốc, chán ghê

14. ngaydeptuoi310

ngaydeptuoi310 Thành viên tập sự

các mẹ ơi! Đang có dịch Mers phải phòng bệnh cho các con luôn thôi

15. benhhohap_treem

Chia sẻ của chị đúng là bổ ích, phải áp dụng ngay cho bé nhà mình thôi.

16. benhhohap_treem

Đúng là đại dịch các mẹ ạ! Mà giờ Hàn Quốc cũng bị nhiều kinh khủng, trong khi tỉ lệ du khách Hàn sang Việt Nam cứ gọi là ầm ầm. Sợ quá thôi. Các mẹ nhớ cho các con uống thuốc phòng ngừa nhé!

17. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

cu nhà e thì bị viêm phổi, cứ thay đổi thời tiết là cu cậu toàn ho thôi, thử mọi cách rồi mà ko ăn thua các mẹ à, các mẹ có cách nào chỉ e với nhé

18. mebaochau101982

Em thấy mật ong ngâm quất nhà mình trồng không phun thguossc ấy là tốt nhất đấy ạ.

19. benhhohap_treem

Chắc là tuỳ thể trạng từng bé thôi, như con nhà mình thì lại ko ăn thua mẹ nó ạ! tìm được phương thức hợp với con là mừng rồi.

20. benhhohap_treem

Con bị ho dai dẳng mẹ nó phải cho con đi khám bác sĩ xem có biến chứng gì ko ? đừng cho uống thuốc lung tung tránh nhờn thuốc :(