Kinh nghiệm: Con lì, ương bướng, khó dạy vì bà nội chiều chuộng

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi chihaicute, 22/6/2015.

Tags:
  1. chihaicute

chihaicute Thành viên tập sự

Bé nhà em ương ngạnh lắm các mẹ à, nói nặng một xíu là đâm ra dỗi ngay. Mà tính em dạy con thì rất nghiêm, không có cái kiểu mà thích gì là chiều nấy...nên dần dần cháu nó lại quý bà nội hơn, và bà nội càng chiều thì nó lại càng hư. Ngặt nỗi, em với mẹ chồng cũng chẳng hợp nhau nên em chẳng nói chuyện được với bà.
    Phải làm sao đây các mẹ, cứ kiểu như thế này thì em chẳng dạy được con, mà lại càng thêm mâu thuẫn với mẹ chồng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chihaicute
    Đang tải...

2. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

con mình thì mình tự uốn thui mn ạ.

3. lesonnamdong

lesonnamdong Bắt đầu nổi tiếng

tầm 2-3 tuổi đứa nào cũng thế b ơi , cách đơn giản:
    nghiêm , thật dứt khoát những lúc cần nghiêm khắc , cần thiết thì phải vụt ,
    vụt thẳng cánh , bàn tay bàn chân cảm giác đau hơn oánh vào mông nên sẽ nhớ lâu hơn
    hạn chế dùng chiêu bạo lực này tối đa , ko thường xuyên nhưng có "cơ hội" phải "bem" ngay lập tức
    ko nghiêm túc (+roi vọt) ko sợ và càng ngày càng khó dậy hơn
    bố+mẹ nghiêm & ông+bà chiều = cân bằng
    chiều quá hư , nghiêm quá nhát ...
    đừng vì cái câu : cha mẹ sinh con trời sinh tính mà tự lừa dối mình , tính cách của trẻ do môi trường tác động chứ chả do trời nào cả , đừng đổ thừa trách nhiệm như vậy ! ///
    ngoài lề : còn giờ lắm bố mẹ viết bài "lên án" cách dạy con bạo lực , thử hỏi họ có p chăm phải chiều phải trực tiếp va chạm với thói hư và được chiều của bé đâu mà kêu là bạo lực , từ cái nhỏ nhất là mua ít đồ ăn sáng cho bé còn có người lo hộ thì... ( 2vc đi cả ngày tối về loanh quanh đi ngủ mai còn đi làm thì sao mà biết được thói xấu con được tạo ra , chưa kể nhiều nhà bố mẹ trẻ tối về còn đi nhậu nhẹt party tới khuya ) , học "tây" thì cũng p biết cách , họ rèn kỷ luật nề nếp cho trẻ từ bé tí tẹo , ở VN mình sểnh ra là vứt con cho ông bà , hoặc có nhà lẳng ngay sang hàng xóm từ sớm tới khuya mới về đón , phó mặc trẻ cho mẫu giáo , chưa hết giờ ông bà đã nhăm nhăm đón cháu về để chiều để hầu , có khi có nhà trẻ lên lớp 3-4 còn đút cơm cho ăn , bảo sao chả hư ///

balebala thích bài này.
  4. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

cu nhà mình 2.5 tuổi, dạo gần đây là cũng ăn vạ kinh lắm, muốn cái gì ko cho là ăn vạ ngay, chắc tại mấy hôm nay nhà mình nhiều người nên cu cậu biết làm nũng, tớ đã tìm ra cách trị cu con. Cu nhà tớ tính hay tủi thân và cũng rất thích nịnh. Bây giờ mỗi lần cu cậu đòi cái gì ko hợp lý là tớ nói "không" dứt khoát, đến lúc cu cậu bắt đầu khóc ăn vạ là tớ lại "hiền" nói nựng con "lại đây mẹ yêu nào" rồi ôm con vào lòng, đến lúc này cu cậu đã hết khóc tớ mới nhỏ nhẹ nói lý do tại sao mẹ lại ko cho. Như thế tớ thấy hiệu quả lắm cơ.

5. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Bé lớn mà mình đổi tính dạo này bảo ban cũng không vâng lời, cứ dạ vâng sau để đấy không làm theo lời bố mẹ dặn. Tâm lý chống đối, đau đầu lắm :p

6. remimotao2

remimotao2 Khoảng lặng

khi bé còn nhỏ thì đừng ép quá, chỉ dạy bằng lời khi nào hư quá mới phải đánh nói rõ rằng hôm nay đánh như vậy thôi còn cho nợ, nếu lần sau mà còn tái phạm là sẽ bị đánh nhiều hơn còn bà nội chiều cũng tùy trường hợp chắc không phải khi nào cũng chiều

7. quyennl2501

quyennl2501 Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng hay có thói vòi vĩnh, ko được thì lại khóc rống lên kiểu bắt người khác phải chiều theo ý mình ấy. Ông bà ở nhà trông nên quen rồi, lúc nào cháu khóc là lại dỗ dành và chiều theo luôn. Ví dụ như đòi bật ti vi không đc là lại nằm ăn vạ. Mình mà ở nhà gặp cảnh con như thế, mình thường nghiêm khắc luôn, không chiều theo ý được. Trẻ con khóc một lúc, không thấy người lớn chiều theo lại quên ngay. Chứ cứ chiều nhiều lần là thành quen, càng về sau càng khó bảo ban hơn.

8. nhantranda196

nhantranda196

M thấy trẻ con đúa nào cũng vậy. Lúc ấy, m dụ bé đi chơi là xong ngay hoặc bơ đi, bảo là: "Cứ ăn vạ nhé, xong thì sẽ nói chuyện".

quyennl2501 thích bài này.
  9. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Bé nhà em cũng bắt đầu bước sang tuổi thứ 3 mà ương và khó bảo kinh khủng. Bố mẹ đánh cho mấy trận đau mà cu cậu chẳng sợ gì, lại đâu vào đó.
    Nhiều lúc con ăn vạ, bố mẹ làm lơ ko thèm nói gì thì lại càng gào khóc to hơn. Đau hết cả đầu mà e vẫn chưa tìm ra cách nào dạy con thật sự hiệu quả!

10. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

biết là trẻ sẽ có giai đoạn rất bướng nhưng nếu bố mẹ không nắn thì sau này khó bảo nữa nhất là được ông bà chiều thì càng khó

11. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

thế này cũng khó khi mà có bà bênh cháu

12. quyennl2501

quyennl2501 Thành viên tập sự

Mình cứ tưởng tính con mình cá biệt, ra trẻ con đứa nào cũng có giai đoạn như vậy. Mình có tham gia khóa học về việc không nên dùng roi vọt vì sẽ ảnh hưởng đến tương lai con sau này. Nhưng nhiều lúc nó khóc làm mình cũng bực theo, ko kiềm chế đc ấy.

13. nhunglyna

nhunglyna Bắt đầu tích cực

Em thấy như này là chuẩn ạ, đây là có cả đánh và xoa rồi nên không sao ạ.

14. hieupede

hieupede

ko nên đổ lỗi cho bà, con mình mình dạy, sau này ra đời còn nhiều cám dỗ khác, chẳng lẽ lúc đấy con hư đổ tại xã hội?

15. linhlancuame

linhlancuame Thành viên tập sự

Mình nghĩ đổ lỗi tại bà nội là không đúng đâu. Trẻ con nào cũng có một thời gian ương bướng khó bảo mà. Bé nhà mình cũng đang trong giai đoạn khó bảo, ương bướng hay cãi. Bà nội cũng chiều lắm, nhưng được cái mình nghiêm nên cô nàng sợ một phép. Mẹ lườm cho cái là im lặng ngay.

16. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Bà nội chiều nên nhiều khi ắng con có bà nội ở đấy là sà sang bà khóc. Thế là bà lại dỗ dành, nhiều khi rất khó

17. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Con nhà mình cũng đang ở giai đoạn, khủng hoảng tuổi lên ba đây.

18. truckhongla

truckhongla Thành viên rất tích cực

trong họ nhà em có đứa cháu trai; vừa hư vừa láo toét ý;mới có 3 tuổi mà ăn nói trống không; ai hỏi cũng trả lời cộc lốc; chửi bậy thì kinh khủng; ai nó cũng chửi; không thể dạy bảo được; có lẽ do hoàn cảnh gia đình với bố mẹ nó không dạy bảo nên mới vậy; Đẻ con ra bây giờ khó khăn vất vả lắm; không như ngày xưa; ngày xưa các cụ đẻ đến chục người con; chỉ cho ăn rồi lớn; ai đi làm gi thì làm; chứ thời nay; đẻ 1 đứa ra mà lo bao nhiêu thứ; từ ăn đến học rồi dạy dỗ; bố mẹ mà mải kiếm tiền không quan tâm con cái là hỏng ngay 1 thế hệ

19. mebesau1911

mebesau1911 Bắt đầu nổi tiếng

haiz các cụ cứ so ngày xưa vs bây giờ, nhưng bây giờ lắm cám dỗ lắm đâu có như ngày xưa

20. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

đúng rồi ấy mn à, nhiều khi cũng khó xử với mẹ chồng