Tranh luận: Phụ Nữ Không Lập “quỹ Đen” Phòng Thân Chỉ Có Dại

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi metun2005, 13/5/2015.

1. tuangb

tuangb Thành viên nổi tiếng

Đọc cái tiêu đề stt mà mình lại chột dạ.
    Mẹ đẻ cũng dặn nv mà mình có bao nh tiền vẫn đưa hết cho chồng, cho chồng đứng tên (mình kiếm dc nh tiền hơn ox). Chỉ vì 1 lý do là mình rất sợ mấy thủ tục liên quan đến chữ ký vì chữ ký của mình hôm nay hôm sau đã k giống rồi. Như vụ BHNT, vừa rồi định thay đổi HĐ mà ký hoài k ra chữ ký cũ thế là lại phải quay về HĐ cũ, đâm hãi. Sợ gửi tiền vào bank đứng tên mình sau này ký k giống lại chả rút đc $ ra thì chết nhục.
    Ox mình thì hiền lành, yêu vợ thương con số 1, chả biết rồi sau sẽ ntn nhưng giờ thì cứ tạm nthe vậy.

Đang tải...

2. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

cái này k phải là dấu, các ông chồng vẫn biết là có tiền nhưng k biết là vợ có bao nhiêu? chứ cứ có 1 đồng cũng nói với chồng, 2 đồng cũng nói với chồng ah? đương nhiên là khi kiếm được vẫn về khoe với chồng để 2 vc cùng vui rồi, nhưng sau đó chồng cũng k quan tâm là mình tiêu hết chưa hay còn, nhà mình thì thoải mái, xã k hay này kia, kệ vợ muốn thế nào cũng được, nhưng mà đời k biết đâu mà lần, bản thân vẫn phải có 1 chút phòng khi mà có việc hoặc chồng k làm ăn đươc nữa thì có t đó mà chi tiêu. Quỹ Đen k phải là để tiêu riêng cho bản thân mà để còn phòng thân, lo cho cs gia đình.

3. meboonkeen

meboonkeen Thành viên chính thức

mình thì cũng chỉ có riêng vài triệu để phòng khi cần dùng cho phí ngoại thôi, chứ ko để nhiều, oxa mình cũng có mình biết nhưng nên để khoảng riêng cho oxa cần gì chi. Đó là do trường hợp của mình 2 vc đòng lòng ko ai dấu diếm ai, còn đối với những hoàn cảnh khác thì mình nên nghĩ các bạn cũng cần phải có quỹ phòng thân như tác giả bài viết đã nói.

4. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

Mình ủng hộ 100% chuyện có quỹ đen. Nhưng mình thì khác, hồi đầu cũng quỹ đen, nhưng riêng chung cứ bị lẫn lộn tùm lum. Sau rồi mình ko làm quỹ đen nữa, bởi vì tiền tiết kiệm mình cầm, ck ko bao giờ quan tâm có bao nhiêu, để dành dc bao nhiêu. Và bản thân hắn làm kdoanh nên cũng chỉ đưa hàng tháng 1 khoản, đương nhiên lão có tiền để dành rồi nên k còn quan tâm đến khoản chung nữa (Có lẽ vì ít).

5. MiNa123

MiNa123 Thành viên chính thức

Em có khoản riêng của mình từ của hồi môi cưới. E gửi bà ngoại giữ cho hơn một cây. Giờ em thất nghiệp chẳng có đồng nào tích thêm. Hai vc sống bằng luOng cua chồng 15tr mt tháng. Cũng tích dc chút lại đầu tư giờ chưa lấy lại đc. Cũng đau đầu khoản tk..

6. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

Công ty ck e trả lg qua thẻ thế là ck e bảo là cứ cầm lấy thẻ của ck, nhưng e thì lại mún là chuyển hết vào thẻ của e cơ (vì ck đăng ký báo tin nhắn qua đt), những khi có việc gì cần dùng đến tiền thì rút cho dễ mặc dù ck e cũng ko bao giờ để ý mấy chuyện đó cả. nhưng tiền trong thẻ mình vẫn hơn trong thẻ ck các chị nhỉ :)

7. Tắm bé EVACARE

Tắm bé EVACARE Phạm Loan

hic. đọc xong giật mình. e cũng phải lập quỹ thôi

8. nguyenvan157

nguyenvan157 vanviva

Em là em ủng hộ chiêu này. Dù gì thì dù mình vẫn nên phòng cho các trường hợp

9. Mẹ Linhxinh8392

Mẹ Linhxinh8392 Sỉ lẻ quần áo giá xưởng

E cũng có quỹ đen Dù thế nào cũng nên phòng thân các chị ạ. Lo xa không phải chuyện thừa

10. tayeunhau

tayeunhau Bắt đầu nổi tiếng

m lúc nào có tiền cũng sẽ lập quỹ đen để phòng thân.

11. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

e chưa lập quỹ, nhưng tiền tk 2vc e đứng tên hết rồi,hihi

12. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Hihi, khôn quá...

13. CamCam147

CamCam147 Thành viên mới

2vợ chồng e mới cưới. với đồng lương đủ sống, cs sau cưới cũng k quá dư giả. nhà chồng e xây cho 2vc một căn nhà riêng nhưng tiền nợ xây nhà chưa trả hết nên sau cưới 2 vc fải tiếp tục trả. bọn e có nhà riêng nhưng mỗi tháng trả tiền nợ ngân hàng nên cũng chẳng khác gì fải đi thuê nhà trong mấy năm. ai cũng động viên là cố gắng mấy năm thôi, nhiều ng cố gắng cả đời còn k có đc căn nhà riêng to đẹp như vậy. e cũng k muốn quá so đo tính toán nhưng số của hồi môn bố mẹ cho đi lấy chồng em cũng góp hết vào việc sắm sửa nội thất cho căn nhà rồi. nhưng nhiều khi vc e vẫn cãi nhau vì lý do cơ bản là việc phân chia tiền trả nợ xây nhà hàng tháng. nghe đến nhiều trường hợp mng nói mà e cũng nghĩ. trả nợ xong lại lo tik góp quỹ đen...liệu có ngày nào cs có thể thoải mái hơn k??

14. maysunflower

maysunflower Bắt đầu nổi tiếng

rất nên, rất nên các mẹ ạ. K phải là vì ý này ý nọ, mà là mọi chuyện rất khó lường. Rồi thì cuộc sống có những việc phát sinh, mình mà k có 1 khoản riêng để dành thì lúc xảy ra chuyện, sẽ rất khó giải quyết ạ.

15. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Ặc, không bít các ông chồng nghĩ gì khi đọc topic này của chị em chúng mềnh nhề???

16. bum_iubi

bum_iubi Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng thấy có quỹ đen rất...là cần thiết :p

17. haixu

haixu 0168.692.4048

Chuan a. Phai co quy den de phong than chu a. Khong den luc ck no bo thi chet toi

18. linhdan30

linhdan30 Thành viên rất tích cực

Gia đình tớ cả hai vợ chồng đều có khoản riêng gọi là chi tiêu cá nhân. Còn tài khoản chung thì tớ quản lý, lương hàng tháng nộp đầy đủ, các khoản ngoài luồng thì tháng nào nhiều thì đưa, tháng nào ít thì chồng mua sắm đồ linh tinh trong gia đình. Tớ cũng được chồng khá tin tưởng, tớ tiêu gì, mua gì chồng tớ ko để ý. Tuy nhiên tất cả vì mục tiêu chung nên nhà tớ hiện tại ko ai có quỹ riêng.

19. Linh XD

Linh XD Gió

Em ngưỡng mộ cuộc sống như thế. Chứ mỗi người 1 quỹ đen, thế chẳng hay tẹo nào.

linhdan30 thích bài này.
  20. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

Nhà e cũng giống nhà mẹ này,vàng thì em công khai với chồng là gửi nhà ngoại còn tk thì e đứng tên hết :)),thẻ lương của chồng e cũng cầm nốt luôn :|