Toàn quốc: mít quê, quất hồng bì, đài sen, chè vằng, măng tươi - Kim Sơn, Sơn tây ngon và sạch đúng nghĩa đâyạ

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi tỏi đen bụt đà, 10/6/2015.

1. tỏi đen bụt đà

tỏi đen bụt đà Thành viên tích cực

bạn ơi mai có quả cho bạn nhé! bạn qua chỗ mình đc khoảng mầy giờ ấy nhỉ, sau 9.30 nhé

2. hà nguyễn86

hà nguyễn86 Bắt đầu tích cực

mình qua số 4 ngô quyền rồi gọi bạn theo số 0976887183 nhỉ?quả đấy bao nhiêu tiền để mình mang qua gửi tiền bạn?

3. tỏi đen bụt đà

B oi quả này 3,3kg, 95k bạn nhé. Khoảng sau 9.30 b đến nhé. Sớm hơn m chưa xuống tới nơi. B gọi cho m theo sdt trên nhé, thanks!

4. tỏi đen bụt đà

Giảm cân sau sinh cực hiệu quả với Chè Vằng

Tin vui mới dành cho những bà mẹ sau sinh và đang cho con bú: nước Chè Vằng có công dụng kích thích tiết sữa, điều hòa kinh nguyệt, tiêu độc và giảm mỡ thừa hiệu quả. Với bài thuốc dân gian này, các bà mẹ sẽ an tâm giữ được vóc dáng, sức khỏe mà không sợ thiếu sữa cho con bú.

Hầu hết phụ nữ sau sinh đều không có can đảm đối diện với ngoại hình của mình. Thông thường, quá trình mang thai đã “tặng” cho người phụ nữ khoảng 15 - 20kg và con số này không giảm đi bao nhiêu sau khi sinh xong. Tiếp đến, giai đoạn nuôi con bằng sữa mẹ đã buộc người mẹ không ngừng nạp dinh dưỡng vào cơ thể, khiến trọng lượng ngày một tăng, tích tụ nhiều mỡ thừa.

Chính vì thế, giảm cân sau sinh trở thành vấn đề nan giải của rất nhiều người phụ nữ. Bên cạnh đó, vấn đề về sức khỏe, sắc đẹp và khả năng tiết sữa cũng luôn được lưu tâm, đòi hỏi tìm ra được một bài thuốc quý đáp ứng được tất cả mong muốn của các quý bà. Nước Chè Vằng chính là một trong những bài thuốc quý giá mà dân gian đã để lại như một món quà dành cho người mẹ giàu tính hi sinh.
    1. Chè Vằng là gì?
    Chè Vằng có tên gọi khác là Chè Cước Man, mọc hoang thành bụi hoặc mọc bám vào những thân cây lớn hơn. Chè Vằng mọc rải rác khắp vùng đồng bằng và miền núi, trải dài từ Hà Giang đến Lâm đồng, do đó không quá khó để tìm, giá thành cũng không đắt.

Chè Vằng là loại thực vật thân cứng và có đốt, mỗi đốt dài hàng chục mét, phân nhánh nhiều. Chè Vằng có 3 loại gồm Vằng sẻ (lá nhỏ), Vằng lá to và Vằng túi. Vằng sẻ là loại được dân gian sử dụng nhiều nhất.
    2. Công dụng hữu ích của Chè Vằng
    Các nhà khoa học đã nghiên cứu và cho biết trong lá Chè Vằng có chứa các chất terpenoit, glycosit đắng, flavonoit và ancaloit đem đến những công dụng sau:
    – Chống viêm, kháng khuẩn, đẩy nhanh hồi phục sức khỏe, mau lành vết thương, điều hòa kinh nguyệt, điều hòa tuần hoàn máu, ngăn ngừa chứng thiếu máu, trị đau bụng, hỗ trợ điều trị đau hoặc viêm xương khớp, trị dứt các triệu chứng mệt mỏi, uể oải, lười ăn, khó ngủ, sốt cảm và vàng da.
    – Thanh nhiệt giải độc cho cơ thể, kích thích ăn uống, đem lại giấc ngủ ngon. Đặc biệt, đối với phụ nữ sau sinh, Chè Vằng có công dụng ngăn ngừa nhiễm trùng, chữa chứng nóng sốt, viêm hạch bạch huyết, viêm tử cung và tuyến vú. Ngoài ra, nước Chè Vằng còn được dùng để tắm trị ghẻ ngứa rất hiệu quả.
    – Lợi sữa, giảm cân giải độc, tiêu hao mỡ thừa, hỗ trợ tiêu hóa và trao đổi chất, đem lại vóc dáng cân đối, thon gọn cho phụ nữ sau sinh.
    3. Dùng Chè Vằng như thế nào để chữa bệnh và giảm cân hiệu quả?
    Chè Vằng là loại thuốc quý, được dân gian sử dụng bằng cách hái lá về, phơi khô rồi sắc thành nước rồi uống, rất tốt đối với phụ nữ sau sinh hoặc người già. Nếu mua lá Chè Vằng tươi thì đem về rửa sạch, cắt nhỏ sau đó phơi khô với nắng trời rồi để dành sắc thuốc dần dần.
    Cho Chè Vằng khô (khoảng 2 nắm tay) vào nước sôi, khuấy đều cho lá Chè Vằng ngấm nước và ra chất, sau đó đun sôi lại trong 15 phút nữa để lá tiết ra hết chất. Nhớ đun lửa nhỏ kẻo nước thuốc bị trào ra ngoài. Kết quả thu được sẽ là phần nước chè có màu vàng đậm, đặc và thơm. Uống nước Chè Vằng thay nước lọc hằng ngày, phụ nữ sau sinh sẽ năng tiết sữa đồng thời giảm cân hiệu quả.
    Riêng với những triệu chứng bệnh lý khác, cần sắc thuốc theo đúng liều lượng sau:
    – Để chữa chứng tối loạn kinh nguyệt, máu huyết không thông, đau bụng hoặc viêm đau xương khớp: Sắc thuốc với 20 – 30g lá Chè Vằng khô, uống trong ngày.

– Chữa bệnh thiếu máu, mệt mỏi, suy nhược cơ thể, biếng ăn, cảm sốt, vàng da: Sắc thuốc với 8 – 16g là Chè Vằng khô, uống trong ngày.
    4. Những lưu ý cho các bà mẹ sau sinh khi sử dụng nước Chè Vằng để giảm cân:
    – Chè càng đặc thì sữa tiết càng nhiều, tuy nhiên có thể pha loãng để dễ uống hơn.
    – Phụ nữ sau sinh hãy uống nước Chè Vằng lúc còn nóng. Có thể giữ trong phích nước để giữ nhiệt và uống trong ngày.
    – Có thể tái sử dụng bã Chè Vằng bằng cách để ráo bã rồi bảo quản trong tủ lạnh, khi cần uống thì đun lại.

Mách nhỏ cho bạn phương pháp hỗ trợ giảm cân hiệu quả sau 6 tháng đầu cho con bú:
    Trong thời gian cho con bú (ít nhất 6 tháng đầu sau sinh), bạn tuyệt đối không nên tự ý sử dụng bất kì phương pháp giảm cân nào vì nó có thể ảnh hưởng đến việc tiết sữa cũng như chất lượng sữa của bạn. Nếu bạn muốn giảm cân toàn diện hoặc giảm mỡ vòng eo trong giai đoạn này, hãy hỏi ý kiến bác sĩ để đảm bảo an toàn cho sức khỏe cả mẹ và con.
    Uống nước Chè Vằng trong thời gian cho con bú sẽ hỗ trợ hiệu quả khả năng tạo sữa cũng như đào thải chất độc, mỡ thừa cho cơ thể.
    (Theo làm đẹp cung đình)

5. meoxinhngoan

meoxinhngoan Thành viên tích cực

Mít ngon ghê. Chúc mẹ nó đắt hàng nha

6. tỏi đen bụt đà

CẢM ơn mn nhé!

7. tỏi đen bụt đà

Mai là ngày tết Đoan Ngọ 5/5, có gđ nào diệt sâu bọ bằng mít quê Sơn Tây chín cây thì đăng ký luôn nhé, để sáng mai mình phục vụ, quê mình vào ngày này là hay có món cái rượu, mận, vải, mít và thịt vịt. Không biết người HN thì thế nào nhỉ?

8. mo0ny

mo0ny Emerald

Mai c quả mít dai nào 2-3kg ko c? Dưới 3kg thui vì có mình e bầu nên thèm ăn

9. tỏi đen bụt đà

M sẽ tìm cho bạn quả như vậy. B ib đt và địa chỉ để nếu có mình tiện alo nhé.

10. hà nguyễn86

chị ơi có quất hồng bì chưa ạ?

11. tỏi đen bụt đà

CÓ quất hồng bì rồi mn nhé. Mn định lấy mấy kg?? Ib cho m địa chỉ và sdt nhé. CẢM ơn mn!

12. tỏi đen bụt đà

Mn ơi đã có quất hồng bì rồi nhé, Mn đặt mấy kg để mình mang xuống. Mn ib cho mình địa chỉ và đt nhé, cảm ơn mn!

13. tỏi đen bụt đà

Quất hồng bì giúp bé "đánh bay" cơn ho
    Thứ Năm, ngày 13/06/2013 12:21 PM (GMT+7)
    ( http://*********/lam-me/quat-hong-bi-giup-be-danh-bay-con-ho-c10a141145.html)

Đọc bài chia sẻ Diếp cá – “thuốc” trị viêm phế quản, em chợt nhớ đến một kinh nghiệm trị ho cũng cực kì hiệu quả của bản thân mình. Em xin chia sẻ với các chị em với mong muốn các mẹ luôn có sẵn một “kho thuốc” dân gian trong gia đình để chăm sóc sức khỏe con yêu.

Mùa hè đến quả cũng kéo theo lắm “tai ương”. Đợt nắng nóng cục bộ vừa rồi đã khiến cả gia đình em “lao đao”. Người lớn mệt mỏi đã đành, trẻ em sao lại để con chịu cực được. Vì sợ bé Gấu nóng sẽ sinh tiết mồ hôi, bí bách nên em giữ rịt con trong phòng điều hòa 24/24 giờ. Dù đã được bố mẹ chồng gọi điện góp ý là không nên để bé nằm điều hòa lâu như vậy nhưng vì xót con nên em không nghe. Tự an ủi là trong phòng mình luôn đặt một chậu nước để tránh khô, em tin là Gấu sẽ không làm sao. Một ngày, hai ngày đợt nắng nóng diễn ra, trộm vía thấy con vẫn vui vẻ hoạt bát như thường, em yên tâm với “bí kíp” của mình lắm.

Vậy mà cuối cùng em cũng gặp “tai nạn” các mẹ ạ. Hôm đấy, sau khi cho con ti bữa cuối, em nhẹ nhàng đặt Gấu lên cũi rồi đắp chăn cho con đi ngủ. Gấu nhà em đã được bố mẹ cho ngủ riêng ngay từ hồi đầy tháng, con ngủ ngoan, không quấy khóc nên em yên tâm lắm. Cũng vì chủ quan, lại quá mệt sau một ngày làm việc, em và chồng ngủ thiếp đi mà quên không hẹn đồng hồ để dậy kiểm tra con. Sáng hôm sau, thay vì nghe thấy tiếng đồng hồ gọi dậy, em và chồng lại được “báo thức” bằng những tiếng ho như cuốc kêu của Gấu. Hốt hoảng chạy ra xem con thì hỡi ôi, người một nơi mà chăn đã một nẻo rồi. Em ân hận vô vàn vì thói bất cẩn của bản thân. Sợ bố mẹ chồng biết được lại mắng, em và chồng giấu nhẹm, vội vàng đưa con đi khám. Thế là, dù mới 4 tháng tuổi thôi nhưng Gấu đã phải uống 1 loạt kháng sinh. Xót con lắm nhưng vì làm mẹ lần đầu, em cũng chỉ biết tin bác sĩ thôi. Vậy mà, dù đã thay tới 4 loại kháng sinh rồi, Gấu nhà em vẫn ho sù sụ cả tuần, đêm còn nôn trớ ra cả sữa. Em lo lắng đến mất ăn mất ngủ.

[​IMG] [​IMG]http://anh.*********/upload/2-2013/images/2013-06-13/1371091205-Muthongbi-1.jpg
    Quất hồng bì thơm ngon hấp dẫn lại còn chữa ho cực kì hiệu nghiệm (ảnh minh họa)

May thay, cuối tuần ấy chị gái em qua thăm Gấu. Thấy thằng cháu “quí tử” bị ho rạc họng mà mẹ nó - là em đây - lại còn “nã” kháng sinh vào người con, chị mắng em “té tát”. Chị nói cho trẻ nhỏ uống kháng sinh là trường hợp bất khả kháng thôi chứ không hề tốt một chút nào cả, sức đề kháng của bé sẽ yếu đi, sau này hay ốm vặt và dễ sinh nhờn thuốc. Ngay sau đó, chị quay về nhà chắt ngay cho em một lọ nước quất hồng bì thơm ngát. Dặn cho con uống mỗi ngày 3 lần. Món siro 'homemade' này có vị ngọt thanh cực dễ uống nên Gấu nhà em thích lắm. Không đầy 2 ngày sau khi uống quất hồng bì, Gấu đã hết hẳn ho. Em vô cùng ngạc nhiên và thầm cám ơn bà chị “mát tay” của mình.

Vậy là từ đó đến nay, ngày nào em cũng cho Gấu uống một thìa con nước quất hồng bì mỗi sáng. Con hiện giờ khỏe mạnh chẳng còn thấy ho cảm bao giờ. Đối với trẻ dưới 1 tuổi chưa thể dùng được bài thuốc chanh đào mật ong thì một lọ quất hồng bì ngâm đường phèn sẽ là bài thuốc cực kỳ hữu hiệu.

Quất hồng bì không những hiệu quả với trẻ nhỏ mà còn cả với người lớn. Mỗi khi thấy bố Gấu húng hắng ho, em cũng lấy ngay phần vỏ ngâm ra cho bố Gấu ngậm. Hiệu quả tức thì các chị ạ.. Mùa nào thức nấy, khi đi đường mẹ thấy những hàng quất hồng bì đang độ chín thơm gọi mời thì hãy nhớ dừng lại để mua một ít về làm siro chữa ho cho cả nhà nhé.

Em xin mách nhỏ công thức ngâm quất hồng bì được chị gái hướng dẫn:

Nguyên liệu: 1kg quất hồng bì; 1kg đường phèn

Cách làm

1. Rửa quất hồng bì với nước đun sôi để nguội, rồi đợi ráo nước.

2. Dùng kéo cắt cuống hồng bì. Chú ý không nên dùng tay bứt vì sẽ làm nát quả

3. Cho quất hồng bì vào lọ, phủ đường phèn lên. Buộc nút chặt lọ

4. Để ngâm trong vòng 3 tháng, lớp đường phèn tan đi ta sẽ có một hũ quất hồng bì ngọt thanh thơm mát

Lưu ý: Nhớ rửa hồng bì bằng nước đun sôi để nguội và khi ngâm, cho lớp đường phèn lên trên. Lớp đường ở trên sẽ giữ chặt hồng bì, không cho hỗn hợp nổi váng sau ngâm.

Theo Mẹ Gấu (Theo Khampha.vn)

14. hà nguyễn86

em muốn lấy 4kg quất hồng bì. trong giờ hành chính thì em làm bên 81 trần quốc toản( tòa nhà trần gia- tầng 2). hết giờ hành chính thì em về 279 bạch đằng. sdt em là 01693986334 chị nhé. phí ship của em bn nhỉ?

15. tỏi đen bụt đà

m inh vua nt cho ban nhe, hom nay m da di lam roi va chi mang du cho mn dat truoc. M xin hen ban sang sang mai nhe. CAm on ban nhieu!

16. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

mít ngon quá chúc mn đắt hàng nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

17. tỏi đen bụt đà

CẢM ơn Mn nhieu, chúc mn cũng đắt hàng nhe!

18. tỏi đen bụt đà

Mn ơi có quất hồng bì rồi nhé

19. lannk

lannk Thành viên mới

Tớ muốn mua khoảng 20-30kg mỗi lần Quất Hồng bì, ưu tiên quả chín ương, ko lấy quả chín hẳn. Thế nào thì SMS/Viber tớ vào 0977 một năm chín, sáu 1 chín nhé. Ship về Gần sân Quần Ngựa nhé.

tỏi đen bụt đà thích bài này.
  20. tỏi đen bụt đà

mấy hôm nay nắng nóng 40 độ mà mn vẫn chén mít ngon lành, quất hồng bì các mẹ làm mứt và ngâm đường để dự trữ phòng ho cho các con, cho gia đình....Em cảm ơn mọi người đã và tiếp tục ủng hộ mít quê chín cây nhà em. Nhiều mẹ hỏi ship ngay trong ngày nhưng em thưa với tất cả là em nhận đặt từ hôm trước, khi nào có mít các mẹ yêu cầu thì em sẽ báo để ship cho mọi người, chứ không phải là em xách sẵn đi. Mỗi ngày em cũng chỉ xách tối đa khoảng 4 - 5 quả thôi ạ. MN thích ăn mít chín cây vui lòng đặt gạch trước cho em: mít gì, quả khoảng bao nhiêu kg, điện thoại và địa chỉ ạ (nếu có thể thì Mn nhắn zalo/viber vào sdt của em). Em xin phép được phục vụ dần ạ:):):)
    Hiện nay nắng nóng trên dưới 40 độ, em xin phép không nhận bóc múi,không cắt miếng để đảm bảo mít được tươi ngon chứ nắng đến người còn héo huống chi là hoa quả.:(
    Với mong muốn mang được mít ngon nhưng sạch đến được tay các gia đình HN mong được MN ủng hộ, nếu em có quên order của ai, mn vui lòng nhắc giúp em ạ.