Có nên cho con đi du học?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi pibo_pibo, 17/7/2011.

1. pibo_pibo

pibo_pibo Thành viên tập sự

Mình xem trên báo, trên internet thấy giới trẻ bây giờ đi du học dữ quả. Mình không biết là kết quả ra sao? Chứ con bé cháu của nhỏ bạn, nó nói sợ như mấy bạn qua bên đó lại chơi bời. Với lại mình thấy, cho đi học tiếng tây tiếng u, mất gốc thì khổ. Đang định cho con đi học mà kiểu này không biết phải làm thế nào???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pibo_pibo
    Đang tải...

2. bupbe_baby

bupbe_baby Banned

Ðề: Có nên cho con đi du học?

Du học cũng là cách mẹ có thể giúp con tự lập và có thể cho con học ngoại ngữ rất nhanh. đó là môi trường tốt để bé có thể học hỏi . Nếu bé còn nhỏ thì lúc đầu mẹ nên cho con học và làm quyen với môi trường trước. Hiện nay có rất nhiều các chương trình du học hè, khóa du lịch ngắn hạn mẹ có thể lựa chọn cho bé điều này rất bổ ích. Gần nhà mình có trung tâm chuyên tổ chức các lớp du học hè rất nhiều các bố mẹ đăng ký cho con tham gia. Trung tâm VDG ở đầu đường Hoàng ngọc phách mình cũng đang định cho con đi nhưng đợt này bận quá.

3. mecon2005

mecon2005 Thành viên mới

Tớ cho rằng, muốn giữ lấy "gốc" thì phải nhận ra nó là gì đã! Nó có xứng đáng và được thừa nhận rộng rãi là GIÁ TRỊ GỐC? Nếu nó chẳng có giá trị gì mấy hoặc nó không được xã hội văn minh (mà loài người hướng tới) công nhận, thì giữ làm gì?

Các nền giáo dục tốt như Anh, Mỹ, họ đều đào tạo học sinh có khả năng nhận biết, phát triển kỹ năng chuyên nghiệp nhưng không hề xói mòn các giá trị gốc của nhân loại như trung thực, chính xác, bao dung, biết ơn...

4. khaingo92

khaingo92 Thành viên mới

Nếu có điều kiện thì vẫn nên nhé! Dù sao giáo dục ở đó cũng tốt hơn mà

5. pibo_pibo

pibo_pibo Thành viên tập sự

Hôm thằng bạn chỉ, mình lên thấy trên web.dtu.com.vn xem thông tin về du học. Nhưng nhiều quá, rối tinh rối mù lên. Nhưng chắc cho nó đi Sing học. Vì môi trường và hoàn cảnh sống cũng gần giống VN, có gì qua thâm cũng dễ, nhưng mình ko biết trường nào bên đó là học tốt nữa!

6. nguyentai11

nguyentai11 Thành viên tập sự

MÌnh không biết các mẹ có con năm nay học lớp mấy? nếu như học đại học mình nghĩ nên cho đi. Mình là một giáo viên TOÁN THPT và cũng là một Giảng viên thì theo mình thấy học PT ở trong nước vẫn là tốt hơn nhưng học ĐH thì nước bạn phát triển hơn bởi vì khi con bạn học nước ngoài se không phải học chính trị mà thay vào đó là cuộc sống tự nhiên. Mình đã từng dạy khá nhiều cho những học sinh như vậy.Khi học PT bạn cần trau dồi kiến thức khoa học tốt và nước bạn sẽ làm việc còn lại là trau dồi kiến thức xã hội. Chúc cac mẹ có lựa chọn hợp lý. Tài 0915525819

7. Gia dinh Ga

Gia dinh Ga Bắt đầu nổi tiếng

có điều kiện nên cho đi học bạn a

8. mecon2005

mecon2005 Thành viên mới

[QUOTE Mình là một giáo viên TOÁN THPT và cũng là một Giảng viên thì theo mình thấy học PT ở trong nước vẫn là tốt hơn nhưng học ĐH thì nước bạn phát triển hơn bởi vì khi con bạn học nước ngoài se không phải học chính trị mà thay vào đó là cuộc sống tự nhiên.[/QUOTE]

Bạn ơi, học PT trong nước tốt hơn nước ngoài gì cơ? Lý do hoc ĐH ở nước ngoài tốt hơn trong nước chỉ vì mỗi môn chính trị? Vì bạn là giảng viên nên ý kiến của bạn quan trọng lắm!

9. nguyentai11

nguyentai11 Thành viên tập sự

[QUOTE Bạn ơi, học PT trong nước tốt hơn nước ngoài gì cơ? Lý do hoc ĐH ở nước ngoài tốt hơn trong nước chỉ vì mỗi môn chính trị? [/QUOTE]
    Mình đã từng dạy học sinh (mình chỉ là giáo viên của hs tại nhà) những trường Quốc tế song ngữ như Academy hay trường Quốc tế UNIS Hà Nội (đa phần là du học sau khi hết PTTH) thì mình thấy rằng học sinh ở các trường này về Tiếng Anh thì khỏi phải nói nhé về thể thao thì OK. Về kiến thức xã hội thì tạm ổn nhưng về kiến thức để thi thì mình thấy không ổn lắm. Phương Tây thì giáo dục theo tính tự giác nhưng đối với học sinh Việt ở độ tuổi PT chưa thể tự giác được như phương Tây nên khả năng tự nghiên cứu sẽ hạn chế nhiều. Nếu con bạn học PT trong nước sau đó đi du học thì mình nghĩ về kiến thức tự nhiên (Toán - Lý - Hóa) là OK sẽ không vất vả cho việc hòa nhập ở các nước khác. Ngoài ra khi đó các em đã hoàn thiện được tính tự giác nghiên cứu và học hỏi (môi trường ở nước ngoài về mặt này phát triển và có điều kiện hơn)- bạn thử nghĩ xem trong nước mình liệu có bao nhiêu trường có phòng thí nghiệm hiện đại??? thật khó đúng không bạn. Nhưng ở nước PT thì phòng thí nghiệm của họ không đơn thuần chỉ là phòng thí nghiệm mà nơi đó còn có không ít các sản phẩm đưa vào cuộc sống hình thành từ đây. Đây chỉ là suy nghĩ của mình. Mỗi người sẽ có suy nghĩ khác nhau.Chúc các mẹ đưa ra quyết định đúng đắn nhất.

Sửa lần cuối: 10/8/2011
  10. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mình thì công nhận đi du học, con sẽ tiếp xúc với môi trường ngoại ngữ tốt hơn. Nhưng mình cũng lo lắng khi con sang bên đó nhiều thứ phức tạp. Con mình còn bé, nhưng mình nghĩ, sau này con lớn lên, mình cũng chỉ cho con đi học các trường tốt trong nước là được rồi (nếu mình có điều kiện và con học lực được). Thế thôi, du học xa xôi lắm.
    Với nữa, đến lúc thế hệ con mình đi học, lại khác rồi cũng nên. Mình nghĩ hơi xa xôi. hi hi

11. Tieu My Huynh

Tieu My Huynh Thành viên tập sự

Con bạn đã đủ lông đủ cánh rồi, cứ để nó tự quyết định tương lai của mình. Nếu nên bạn nên đóng góp vào ý kiến của con bạn chứ không nên ép buộc con nha bạn. Mình có con nhưng còn nhỏ lắm, mình vẫn thích để con nắm tương lai của mình chứ không muốn bao bọc con trong cái vỏ ốc. Nếu vấp ngã bạn hãy để nó tự đứng lên, bạn là người đứng phía sau cổ vũ thôi chứ đừng vội đỡ con dậy, con bạn tự nhân ra rằng lần sau mình sẽ cẩn thận hơn. Nên khuyên con cách sống thế nào cho đúng đạo. Mình nè, đưa con đi tìm tiếng Anh để học, tìm nhiều trường nhưng mình để con suy nghĩ chọn trường nào nó cảm thấy tốt cho nó, không bao giờ mình ép nó theo ý mình cả. Làm thế nào để con vào khuôn khổ mà vẫn được tự do mới là cái khó

12. trungtamvanhoa_minhminh

trungtamvanhoa_minhminh Thành viên đạt chuẩn

con mình còn bé! nên cũng chưa nghĩ có cho con du học đại học không! nhưng hiện giờ mình nghĩ nếu con lớn hơn chút, có trại hè vui học ở những nước lân cận như Sing chẳng hạn chắc là mình sẽ nghiên cứu đăng kí cho con đi!