Kinh nghiệm: Tích Lũy Hôm Nay - Sung Túc Ngày Mai--> Hội Những Chị E Cùng Nhau Tiết Kiệm Cho Tương Lai

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cauvongtinhyeu, 27/1/2015.

1. adu_mt3

adu_mt3 Thành viên rất tích cực

Cuối năm chị em nào có mặt ở hn thì ới nhau làm 1 chuyến. Đảm bảo k hối hận. K khéo về rồi lại giống tớ, vòng lên mấy lần nữa ý chứ.

Đang tải...

2. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Nhà bác tháng này thì cứ cố mà chi thôi, chi đi cho xong việc, mấy tháng sau lại vào quỹ đạo bình thường. Nhanh ko là sắp vào năm học đến nơi rồi :D

3. Bánh Phu Thê

em vẫn ở đây, vẫn chưa đập chum đc, nay mới 37w thôi mà :D

4. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Èo xin cho con học cũng lắm thứ nhiêu khê vậy chị?Con lớn lại càng nhiều tiền phải chi chị nhỉ:(.

5. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Sao phải học trái tuyến hả chị? Em tư tưởng là cứ thế nào thì học, cứ đúng tuyến mà học. Dốt hay giỏi phần nhiều ko phải do trường lớp thầy cô quyết định, mà là ở bản thân con mình và cách giáo dục của mình.
    Em là GV, nên quan niệm của em là học giỏi hay ko chả quan trọng lắm :D Quan trọng là học cái gì, và làm được cái gì sau này khi con trưởng thành. Mình ko buông lỏng cũng ko siết quá chặt. Vừa đủ để con tự do vùng vẫy, tự do vui chơi, hưởng thụ việc học hành, ko tạo quá nhiều áp lực lên con cái.
    Thậm chí con có thể nói con ko thích học, thích theo nghệ thuật hay thể thao, đó cũng là sự lựa chọn của con.

adu_mt3Bánh Phu Thê thích.
  6. Destiny

Tháng vừa rồi làm thêm ít hơn, nhưng cắt giảm mua sắm nên nhà em cũng tk đc 8tr ạ.
    Em vừa nộp xong hồ sơ gửi con học trường công lập, Ok rồi, nên tháng tới có thể cũng tk được thêm 1.5tr nữa. Hi vọng con số sẽ tăng hơn.

adu_mt3 thích bài này.
  7. Destiny

Nhanh nhỉ, nhưng nếu đúng dự sinh thì cũng phải cuối tháng em nhỉ. Cố gắng chọn tầm mát mát hẵng chui ra con nhé.

Bánh Phu Thê thích bài này.
  8. Bánh Phu Thê

Nhà em lão chồng có tư tưởng y như chị luôn ấy, bảo sau này ko cho con học thêm nếm nhiều như ngta đâu. trc hết dạy làm người đã, bé bé ko quá đè nặng điểm số, giỏi hay kém, cứ để con thỏa chí học hành vui chơi thôi :)

9. Bánh Phu Thê

em cung đang hãi đây, cứ hôm nào mát mát như mấy ngày cuối tuần vừa rồi thì thích ko để đâu hết, đẻ mùa hè nhưng em chỉ cần 3-5 hôm mát mẻ kiêng theo ý các cụ là tốt lắm rồi. Nhưng em nói thật bảo em kiêng nhưng chắc em vẫn lén lau người thôi, chứ trời này mồ hôi cứ dính dính ko chịu đc, mà em thì ghét bẩn. uh thì ko cho tắm nhưng em cứ lau người thôi

10. Destiny

Uh đúng rồi, chị nhất định ko cho học thêm đâu, ít nhất là hết cấp 1 cho con vui chơi cho bõ tuổi thơ. Nếu có học thì học các môn năng khiếu, võ, múa, bơi... thôi.

11. Destiny

Cuối tháng thì có khi đỡ bức hơn, vì cũng gần cuối hè rồi. Em lau người bằng rượu gừng nghệ cũng đc, hoặc rượu gừng ko. Chị lúc đầu dùng rượu gừng nghệ, nhưng thấy màu vàng kinh kinh, dây hết ra khăn với áo, nên chỉ dùng rượu gừng, cũng thơm và mát :D

12. kagome

kagome

lau người thì chắc chắn đc rùi chứ ko chịu sao đc. Mình bưng chậu lá tắm vào phòng bảo lau ng nhưng toàn dội vài cái mới chịu đc. Ko biết sau có như các cụ nói ko :)

13. adu_mt3

Tớ thì kinh nghiệm 2 năm tìm trường cho con, cuối cùng rút ra là nhất cự ly. Cho con đi xa mệt cả con lẫn bố mẹ, có phải 1 ngày đâu, tận 5 năm đấy. Kết quả là tìm đông tìm tây, vào các trường xung quanh xem ( kể cả kiểm tra nhà vs), cuối cùng vẫn cho về học đúng tuyến - trường làng. Cái duy nhất mình thấy mình chủ quan đó là k xin vào lớp cô giáo dậy giỏi, cứ bảo vào cổ nào cũng đc. Thế nên nàng cầu vồng đừng lãng phí làm j cái vụ chạy trường. Cứ về đúng tuyến, xin vào cô dậy giỏi là ok. Con nhà tớ học khá tốt, lúc nào cũng top 5 của lớp, có khi còn khá nhất, có chương trình thi gì của lớp của trường là cũng đc ủn đi thi. Trường làng đấy, n nhiều đứa học siêu nhân lắm, con nhà mình chưa là j. Cái cơ bản nữa là nhà f có người theo dõi hướng dẫn con học cơ, cứ giao cho cô mà mình k tự lo cho con mình trc thì bị đuối ngay. Bọn này tuổi chơi, k tự giác đâu

14. adu_mt3

Nếu nhà có điều hoà thì k sợ. 1 tuần thì kiêng tốt. N mà nói thật là ứ kiêng kiểu các cụ được, chỉ đc phần nào thôi. Ra viện thì hàng ngày vs nước pha với nước sát khuẩn (bv phát). 3 ngày tắm nước ấm rồi, kể được tắm nước lá thì thích. Tắm nhanh thôi, k kỳ cọ mạnh tay sợ sau này chân tay nổi gân. N được dội qua nước là sung sướng rồi.

kagomeBánh Phu Thê thích.
  15. Destiny

Vâng, đúng rồi. Quan trọng là cách mình giáo dục con từ trước, sao cho con ko cảm thấy đi học là cực hình, là khó khăn, mà mỗi ngày đều vui vẻ, về nhà cũng thế, ko áp đặt quá nhiều.

16. Bánh Phu Thê

thế chắc em cũng làm lọ rượu gừng để dùng mới đc :D . EM ghét dùng nghệ vì mùi và cái màu vàng vàng của nó :D

17. kagome

kagome

Con em mới 9 tháng mà e đã lo đến việc cho con học ở đâu :( Bố mẹ làm trên HN nhưng vẫn thuê nhà, sắp tới nếu cho con đi học mẫu giáo trường tư thì tốn kém ko có điều kiện :( mà cho học trường công thì không có ng đón con và ko biết có xin được không mà cho về quê với ông bà thì bố mẹ ko uốn nắn chỉ bảo theo ý mình được và ăn uống chắc ông bà cũng ko chăm chút như mình. Thật là đáng lo :(

18. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

Hi các nàng ui, nói thật trước tâm lý tớ cũng ko áp đặt chuyện học của con đâu, muốn con tham gia nhiều bộ môn khác nhất là về các môn về hoạt động Xh để con có thể phát triển tự nhiên và toàn diện, nhưng nói thật đặc điểm ở chỗ tớ cũng khác HN ấy nên đúng là cũng phải tìm cho con 1 trường tử tế.
    Nói thật tớ cũng muốn cho con học tư, vì ko âp nặng về giáo dục, con học cả ngày, tối về có phaie mang sách vở j về nhà đâu, học hết trên trường luôn, có xe đưa xe đón, ko phải nghĩ về việc cho con họ thêm rồi bán trú, rồi TA...
    Nhưng đk kinh tế lại ko đủ, lại phải nghĩ tìm trường Công.
    Mà trường đúng tuyến thì lại còn ngược đường nhà tớ, rồi chẳng có bán trú, cơ sờ thì xuống cấp...nói chung cũng bất tiện.
    Tớ phải tìm trường trái tuyến nhưng lại gần CQ, nói chung cũng tìm hiểu chán rồi, đưa con đi học rồi đi làm luôn, thi thoảng có j chạy ra đón cũng gần.
    Hơn nữa lại phải tìm cô giỏi, có bán trú...nói chung cái sự học hành cũng phải trong hoàn cảnh thì mới hiểu.
    Trước thì cũng nghĩ chẳng bắt con học trước. Ấy thế mà giờ hồ sơ trên trường còn chưa nhận mà cô giáo đã dạy thêm ở nhà từ T6 đến giờ rồi, đầu T7 tìm hiểu thì hỏi ra cô còn ko nhận thêm học sinh nữa, con m cũng ko đc, mà lớp đến 22 cháu rồi.
    Đấy cứ bảo ko cho con học trước nhưng như thế bảo sao bố mẹ ko lo lắng.
    Nói thật đến lúc học chính các cháu đã có sự phân cấp về trình độ rồi, nên chưa j m cũng lo chứ.
    Adu nói đúng, ko phải lúc nào cũng dựa vào cô đc mà m cũng phải kèm con sát sao, m cũng nghĩ giai đoạn đầu nhất là L1 cũng phải uốn con dần để cho các năm sau nhàn nên m mới muốn tìm đến trường tốt, cô giỏi là vì thế.

Sửa lần cuối: 9/7/2015
    kagome thích bài này.
  19. Destiny

Có thể ở đó cũng khác. Trường lớp cũng khác ở HN.
    Dù con em chưa tới tuổi tiểu học, nhưng em cũng suy từ bản thân và các cháu em thôi. Trước kia mình cũng ko đc học thêm học nếm, học thầy giỏi trường chuyên, cái giai đoạn quan trọng nhất vẫn là cấp 2, cấp 3, khi đó thay đổi về tâm sinh lý nữa, kéo theo rất nhiều vấn đề.
    Con chị chồng em, cháu em có mẹ là giáo viên, hiệu phó trường cấp 2, nhưng mẹ nó tuyệt nhiên ko cho học chữ, học thêm trc, cũng ko xin cho con vào trường của mình (vì trái tuyến), cả 2 đứa luôn. Đứa bé hồi học lớp 1-2 thậm chí còn toàn đứng 45/50 là bình thường. Chủ yếu là mình rèn nếp học, và tạo hứng thú cho con. Mẹ là giáo viên cũng có lợi thế chút.
    Giờ đứa thứ 2 thi lên cấp 3, tự thi trường chuyên và đỗ rồi. Học khá và chăm ngoan lắm.

20. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Hồi trước chị sinh con bác sỹ cứ giục đi tắm luôn không được để lâu không tắm bế con làm mất vệ sinh sang cho con cơ:D