Kinh nghiệm: Vợ chồng trẻ cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm chi tiêu gđ nhỏ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ZORO_1, 18/6/2015.

1. ZORO_1

ZORO_1 Thành viên rất tích cực

Đang tải...

2. imghuyen

imghuyen Thành viên tích cực

nhà mn giống y nhà em :D. chả ai biết lương lậu người kia thế nào. hic

3. imghuyen

imghuyen Thành viên tích cực

bạn chăm chỉ thế, ban ngày đi làm, bán hàng onl xong tối còn đi gia sư nữa cơ à? thế này thì tiền để đâu hết :)

4. shop8228

shop8228 shop8228 - 096.106.6264

khâm phục bạn quá, vc mình cưới nhau gần 5 năm rồi mà chẳng tiết kiệm đc gì cả, nản thế

5. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

chị gần đầu 8x cũng phải chạy dài này

6. ZORO_1

Công việc hành chính của e nhàn, dạy trung cấp trường tư buổi nào k dạy chỉ ngồi văn phòng thôi ạ hi nên bán onl dc

7. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

E chưa có gia đình nên vất 1 chút sau này sẽ sướng

8. toilaitaxi

toilaitaxi Thành viên chính thức

Bạn cố gắng trong cv hơn đi để nâng cao thu nhập hơn, tạo dựng cuộc sống đỡ áp lực hơn :)

9. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

1 lúc nhiều việc thế này chả mấy mà mua được nhà Hà Nội em à, cố lên nhé, chị là rất khâm phục các em trẻ như em

10. mebesau1911

mebesau1911 Bắt đầu nổi tiếng

còn trẻ mà tiết kiệm chuẩn qá, thế này thì sau này lập gia đình cũng ko phải lo cáck tk rồi

11. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

chậc, chả hiểu đâu mn ạ, nhà tớ ăn chả đc bằng như kia, gà bò có khi cả tháng 1 lần, ấy mà vẫn hết hơn như thế đó ạ

12. dangmen302

dangmen302 cảm ơn cuộc đời

oh ngưỡng mộ em quá, tính toán chi tiêu giỏi ghê, chị hơn em có tuổi nhưng cũng chưa có gia đình, oánh dấu học em e thoai

13. ZORO_1

tất cả cũng chỉ là dự trừ thôi ạ, nên e mới xin kinh nghiệm thực tế của các chị hihi

14. Bọ Con

Bọ Con Thành viên chính thức

Mình cũng bằng tuổi bạn, ra trường được gần 1 năm rồi, trong thời gian đi học vừa đi học vừa đi làm thêm,chi tiêu tiết kiệm cũng đc cái sổ tk nho nhỏ, 30tr. Mình không may mắn nên ra trường cũng chưa xin được việc, hiện tại đang kinh doanh, tháng trừ đi các chi phí thì cũng để được ra 2-3tr, hic. Chả biết nao giờ mới có được căn nhà của riêng mình. Mình chưa có ý định lấy chồng, định tầm 27t hay lấy, kiếm được ít vốn phòng thân của riêng mình mới lấy chồng.

15. ZORO_1

mình hồi đi học cũng đi dạy gia sư, bán hàng onl để dc 30tr nhưng trc khi ra trường đi du lịch, với đưa cho mẹ hi, nên khi đi làm bắt đầu từ con số 0. mình vẫn có 1 sổ riêng tiền riêng, sau có cưới vẫn để khoản đấy riêng để phòng bất trắc. mình yêu cũng lâu lắm rồi, bm 2 bên đều biết nên dù chưa muốn từ giã độc thân nhưng vẫn phải cưới hix

16. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình tiền mình làm ra chỉ giữ trong người mỗi tháng2-3tr để tiêu, còn đâu thì đưa chồng trang trải nhà cửa và làm vốn. VC thuê nhà chứ ko mua nhà vì giờ có mua thì cũng phải vay, mà cũng chỉ có thể mua đc những khu xa trung tâm. TÍnh như vậy đi lại thì mệt mỏi lắm nên quyết định là có tiền cũng chưa mua vội, dùng tiền để chồng buôn bán hơn. Mình dự tính sau sinh sẽ mở cửa hàng gì đó chứ ko đi làm công nữa vì mình muốn sau này có nhiều thời gian hơn để dạy dỗ và chăm sóc con cũng như các mối quan hệ trong gia đình. Về cơ bản chi phí ăn ở, chi tiêu các loại của vc mình cũng khoảng tầm 10tr/tháng bao gồm nhà, ăn, xăng xe, cà phê, quan hệ, giải trí vv... Tiền tiết kiệm giờ bao nhiêu cho vào thành vốn đầu tư quay vòng của chồng và trả nợ hết, có thể nói là vô sản nhưng cũng ko phải ko có tài sản gì.

Hồi cưới vc mình hạn chế cho các khoản mua sắm, ko mua nhiều. Chồng mua bộ lễ phục 2tr, váy cưới 2tr thế là ko phải thuê nữa (vì vc mình ở xa nhau, tính ra mặc tới 3 lần váy cưới với lễ phục nên mua luôn cho rẻ và đẹp). Ảnh cưới + áo dài + trang điểm hết 5tr thực sự là rất đẹp và rẻ. máy giặt thì có sẵn, tủ lạnh cũng sẵn luôn vì vc mình ở với nhau trc cưới rồi nên ko phải sắm nữa. tổng thiệt hại cho vụ cưới của mình chỉ vào hơn 15tr tí thôi.

ZORO_1 thích bài này.
  17. ZORO_1

e đang lo vụ cưới đây, dù chắc bm 2 bên lo cho, vì ở xa 130km. nên chi phí thăm nhà, ăn hỏi, cưới, xe cộ cũng khá vất hix, ảnh cưới e tham khảo chắc chụp tầm 5-6tr thôi. hi

18. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Ngoài lề, nếu mẹ nó chụp ảnh cưới thì tớ vote cho Mr Hạnh Phúc ở chỗ Trường Chinh ngay gần cầu vượt Ngã tư sở. Bộ ảnh 5tr bao gồm 1 albulm 25x30 + 2 ảnh phóng 60x90 + Áo dài cưới + áo cưới + áo bê tráp + trang điểm tận nhà. Tớ cực Vote cho phần trang điểm và nước ảnh ở đây luôn, cực kì hài lòng. Trang điểm đúng kiểu hàn quốc nhẹ nhàng, trong, rực rỡ mà công nhận là rẻ.

ZORO_1 thích bài này.
  19. vinapn

vinapn Thành viên đạt chuẩn

Sắm mỗi thứ mỗi ít cũng tốn cả khối tiền tiết kiệm rồi các mẹ nhỉ?

ZORO_1 thích bài này.
  20. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Thật ra khi cưới xong mình cũng sẽ có tiền mừng cưới, chưa kể bố mẹ cũng sẽ cho thêm 2 đứa nữa. Nói chung cưới thì cũng ko có bị lỗ đâu đừng có lo, chỉ là lúc sắm đồ thì có người thích sắm toàn đồ mới, có người thì xài đồ cũ mà vẫn tốt cũng được. Nhà tớ thì ko quá quan trọng vào khâu ảnh cưới quá nên tiết kiệm cũng khá nhiều, vì nói thật ảnh cưới lúc chụp thì thích xong về sau vứt xó hết ý. Đồ đạc sắm đủ dùng, nhà tớ ko chọn đồ mới toanh mà đi tìm những hàng tốt ở cửa hàng đồ cũ thôi, son phấn các kiểu thì sẵn rồi vì mình vẫn cần để trang điểm hàng ngày mà nên cũng có phải sắm mấy đâu. Tùy vào quan điểm sống của vợ chồng mà co kéo cho hợp lí, tớ mua đồ cũ vẫn thấy gần như mới nên chả vấn đề gì.

Sau khi xong bù đi bù lại vẫn sẽ còn tiền dư để tiết kiệm mà. Vợ chồng tớ cưới xong cũng còn đc mấy chục triệu sau khi trừ tuốt các chi phí (tiền mừng của mình đc cầm hết, ko phải nộp cho bố mẹ mà tiền mừng của bố mẹ không thôi là cũng đủ chi trả cho các chi phí lễ hỏi rồi cỗ bàn các loại rồi).

ZORO_1 thích bài này.