Ba mẹ ơi, đọc sách cùng con đi...

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Hanhem, 20/8/2010.

1. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

\\:D/Mình thấy có nhiều bà mẹ thích đọc sách,biết tác dụng của sách nên muốn truyền thói quen niềm đam mê này ngay từ tuổi ấu thơ của con.
    Điều đó rất là tốt, trẻ cũng có thể đọc ngay từ nhỏ rồi.Mình có kinh nghiệm như thế này.

1.Mục đích cho con bạn đọc sách là gì?

+Để biết, biết gì? Trong 1 quyển sách có rất nhiều nội dung, nên bạn phải coi coi bạn có thể hiểu được những gì========>bạn sẽ nói gì với con bạn.Ví dụ, bạn muốn biết con học màu sắc thì nên chú trọng màu sắc, nội dung thì sẽ xoay quanh nội dung==========> tình hình chung: theo khả năng con bạn.

2.Nên coi trước nội dung.

Hầu hết trong các nhà sách hiện nay có bày bán rất nhiều loại sách, nhiều tác giả sách. Bạn nên xem trước những mục lục/nội dung sách trước khi đọc cho con/đọc cùng con.Đôi khi có nhiều sách in thiếu, in sai đó các bạn.

3.Tùy theo khả năng của con.

Trẻ con rất là thích màu sắc, bạn nên chọn những quyển sách có màu sắc đẹp( ko quá lòe loẹt).Mình có thể vừa đọc sách vừa dạy trẻ màu sắc/hình dạng...

Trẻ càng nhỏ thì nội dung sách phải càng đơn giản, càng màu sắc, và bìa cứng thì càng tốt, vì bìa cứng thì bé dễ cầm, dễ cầm thì bé sẽ tự đọc được.
    Trẻ lớn thì ngược lại....

Chú ý là chỉ mặt chữ cho con luôn nha...

Có ai có kinh nghiệm gì ko? Chỉ tiếp cho tớ đi....
    À, còn vụ đọc sách.
    Hướng dẫn bé ngay từ đầu luôn là phải mở từ trước về sau, ko được lật ngược sách....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hanhem
    Đang tải...

2. metengcha

metengcha 094-508-7070

Ðề: Ba mẹ ơi, đọc sách cùng con đi...

Em cũng thích đọc sách, nhưng từ ngày sinh bé không có thời gian nên quên mất thói quen này, con em năm nay vào lớp 1 cũng rất muốn tạo cho con thói quen đọc sách, thích đọc sách nhưng chưa biết nên làm thế nào, vào đây học hỏi các mẹ ạ!

3. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Bạn cứ tập từ từ đi, con bạn lớp 1 có thể tự đọc rùi, khuyến khích bé TỰ ĐỌC, rảnh thì đọc cùng con, hay cả nhà cùng đọc cho vui...cho nó tình cảm....

4. mekunhim

mekunhim Thành viên rất tích cực

Bé nhà m cũng rất thích đọc sách, nhưng chỉ đc một lúc 10, 15p là chán thôi. M muốn rèn cho bé ngồi đọc sách và tập trung chú ý vào chuyện m đọc thì làm thế nào???

5. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

bạn ơi, cứ từ từ.15-20 phút như vậy cũng là nhiều so với trẻ rồi. Bạn chỉ cần tăng thêm 5 phút/ lần thôi.Đừng ép nó lâu, nó cũng mau chán.
    Lâu lâu cho nó quyển sách mới, hoặc kêu: lâu quá rồi mẹ quên truyện này rồi.Con kể lại mẹ nghe...

6. phuongedu

phuongedu

bé nhà bạn bao nhiêu tháng ( tuổi) mà đã rèn thế, cái gì cũng phải từ từ và tuỳ từng độ tuổi thôi.