Cẩn thận với việc làm thêm trên đại học.

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi viet.thienlongadv, 28/8/2013.

1. viet.thienlongadv

viet.thienlongadv Banned

Sắp đến mùa tựu trường rồi. Em viết bài này cho các bạn sinh viên sắp lên đại học, các ban sinh viên đang học đại học mà chưa biết hoặc các mẹ có con học đại học biết.
    Hồi năm thứ nhất mới lên đại học em rất hăm hở đi làm thêm kiếm tiền (có lẽ đây cũng là tâm lý phần lớn của các bạn sinh viên). Một lần tình cờ đọc được 1 tờ rơi tuyển nhân viên phát quà khuyến mãi cho omo, comfor, sunlight... trong 1 tháng. Em thấy đây toàn là những hãng lớn nên có vẻ tin tưởng.
    mức lương họ đưa ra cũng rất hấp dẫn, đủ để 1 đứa tân sinh viên mới lên mờ mắt: 120-180.000/1 ca. 1 ca có 2 tiếng thôi ạ. thích chọn giờ nào cũng được. Thế là em quyết định đi tới nơi thử xem. Trước khi đi em đã đề phòng là ko mang đồng nào trong ví rồi. Và chỉ định lượn qua xem địa chỉ nó thế nào thế nào thôi. Nhưng lúc đi qua thấy mấy bạn sinh viên cũng đi vào nộp hồ sơ, thế là em hăm hở đi vào luôn. Lúc vào đến nơi, nộp hồ sơ họ cũng cho kí hợp đồng, đóng dấu hẳn hoi, rồi yêu cầu em nộp 300.000 để đặt cọc tiền đồng phục. Tiền này sau khi làm xong sẽ trả lại. họ nói 1 hồi rồi em cũng quyết định ra ngân hàng rút 300k ra đặt cọc. Sau đó 2 ngày tới để họ dẫn ra siêu thị.
    2 ngày hôm sau em ra, họ vẫn còn ở đó, có thêm 2 bạn sinh viên nữa cũng đang chờ như em, rồi họ dẫn em ra 1 chỗ khác ( không phải siêu thị) cũng là 1 chỗ thu hồ sơ như chỗ kia, bảo đây là chị bên siêu thị, chị sẽ quản lý các em. Nhiệm vụ của họ đến đó là hết.
    - Tới đó rồi, chị được giới thiệu kia lại bắt bọn em nộp thêm 100k tiền gì nữa (em không ronuwax) em tức quá, nghĩ mình bị lừa rồi, nhưng tính vốn tin người, với lại cỗ chấp, đã mất 300k rồi mất thêm 100k nữa xem họ định làm gì? cuối cùng mấy người đó lại đưa em 1 tập tờ rơi bảo em đi phát tại các trường đại học, mỗi 1 tờ rơi quay về em sẽ được hưởng 20%. Thế có tức ko chứ. tức là em lại đi lừa những người khác à? em đành cầm tờ rơi về làm nháp ko đi phát nữa.
    sau đợt đó em chắc rằng trên Hn có hẳn những công ty chỉ làm phát tờ rơi, lừa sinh viên như vậy thôi. Các anh chị, các em cẩn thận nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi viet.thienlongadv
    Đang tải...

2. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Ðề: Cẩn thận với việc làm thêm trên đại học.

chuyện muôn thủa nàng à, thời sinh viên tớ bị bọn trung tâm gia sư lừa mất 700k nàng ạ, nó bắt mình làm đủ thủ tục, còn bắt về quê lấy cả giấy xác nhận của địa phương nữa cơ, nhưng rùi cũng mất tất, khóc thút thít cả tuần trời.

thuonglx thích bài này.
  3. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

trc e cũng suýt bị lừa bởi cái bọn làm 2 tiếng mà lương mấy trăm nghìn đấy, nó bảo đứng bán vé xem phim ở rạp chiếu phim, em vào web rạp chiếu phim ko thấy tuyển? gọi điện cho con đăng tin bảo nhà chị ở đâu em đến chơi rồi nộp hồ sơ mà nó ko nói :)), sau nghĩ bụng bảo bán 2 tiếng mà lương cao thế chắc cả thiên hạ đi bán chứ ko đến lượt mình. thế là em thôi.hihi

4. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

đợt trc mình mới ra trường cũng bị mấy vố lừa hic hic đến giờ chắc đầy rẫy lừa

5. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Trước mình cũng bị lừa, sau 1 lần thì cũng khôn ra

6. piaggiodaison

piaggiodaison Thành viên tích cực

Mình cũng làm thêm nghề chạy bàn. Đến trung tâm gia sư, ngày đó chưa có máy tình và in tờ nét thế này. Toàn xem báo mua và bán. Tìm ra trung tâm ở đường Láng. Nói một hồi chuyện với một ông. Cuối cùng ông ấy bảo nột 50k lệ phí. Để chờ rồi vài ngày cũng có việc làm ở một cửa hàng bán bia. Nhưng làm rồi mới biết họ tuyển xoay vòng tức là cứ thỉnh thoảng lại cho nhân viên nghỉ việc và tìm cách tuyển người khác. Làm đó 10 ngày chỉ được có 200k. Cầm tiền mới thấy đời không như mơ. Trong khi những thỏa thuận miệng thì lương cao hơn nhiều. 10 ngày mà được 200k thì hóa ra mỗi buổi đi làm ca 8 tiếng từ 2 giờ chiều tới 11 giờ tối chỉ có 20k. Hic.

7. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

hồi sinh viên thì em cũng có đc phát ít tờ rơi như thế rồi, cũng hám lắm 1 lần đến tận nơi luôn, cái trung tâm gần cầu diễn, thấy các bạn đang nộp hồ sơ rất đông, lại phải đóng $ nên em nghi rồi, bảo lại lừa đảo, mà cũng chả muốn làm hồ sơ gì hết nên về luôn ( căn bản là bị móc trộm điện thoại 2 lần rồi nên đã bớt tin người đi :D ) sau đấy thì đi dạy gia sư, nói là bị lừa chẳng biết phải ko, vào 1 trung tâm sau sư phạm, có 1 số địa chỉ nhưng ko ưng cái nào, anh ấy bảo nộp 20k để anh cho vào danh sách, lúc nào có lớp anh gọi ( cách đây 3,4 năm thì 20 ~ 50k bây giờ :D thế là em nộp và đương nhiên ko có ai gọi, sau đó tìm đc 1 trung tâm khác, bên này đưa đến tận nơi, nói ch đàng hoàng nên cũng đc, mỗi tội phải nói tuổi lên 1 tý :D vừa đi dạy vừa no nơm nớp nhỡ phụ huynh biết thì làm sao nên em cũng ko gắn bó đc lâu lắm :D
    nói chung là sv năm đầu mới lên hầu như ai cũng mất 1 cái điện thoại cho bọn móc túi, dễ tin vào bọn móc máy ảnh... của bọn tây rồi đem bán :D mà thực ra là máy dỏm tung của, kính dỏm... bị rạch túi khi đi chợ sinh viên, nộp hồ sơ cho cái bọn như chủ top kể và bị lừa ở các trung tâm gia sư ảo :D mong các bạn hãy cẩn trọng :) và tỉnh hơn bọn mình ngày trước, đỡ mất tiền oan do thiếu hiểu biết nhóe :D

8. viet.thienlongadv

viet.thienlongadv Banned

Vâng. Còn nhiều hình thức lừa đảo nữa mà em chưa nếm qua. Bị lừa một lần nên bao giờ cũng nghi ngờ. Anh chị nào có kinh nghiệm bị lừa nào thì chia sẻ cho mọi người biết với nhé. Chỉ biết khuyên các bạn sv hãy cân nhắc kĩ trước khi dẫn thân vào làm chỗ nào. Quan trọng là chỗ nào bắt nộp tiền thì phải cẩn thận

9. thuonglx

thuonglx Máy lọc nước thông minh KAROFI giá tốt nhất

Nói chúng là phải tránh xa bọn môi giới việc làm ở Hà nội ra. Nó lừa đảo 1 cách công khai các mẹ ah

10. gaotamthaihn

gaotamthaihn

phải công nhận là cái thời sinh viên hay bị lừa nhất, chắc ai đi tìm việc cũng bị dính các mẹ nhỉ

thuonglx thích bài này.
  11. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mình bị lừa 1 lần, đi gia sư, tức cái bọn đểu.

12. Lương Phạm

Lương Phạm Bắt đầu tích cực

Bọn lừa đảo, thật trơ trẽn
    k hiểu cầm mấy trăm bạc đó nó nghĩ gì nhỉ? Rồi sẽ bị quả báo thôi, cứ chờ đi

13. hoanghieptv

hoanghieptv Thành viên mới

Hồi còn sinh viên mình cũng suýt bị bọn Thiên Ngọc Minh Uy lừa, nó bảo tìm người đi bán hàng rồi bảo sáng hôm sau qua cửa hàng nó. Tưởng thật nên qua đấy nhưng thấy nó bày toàn máy ozone rồi còn bảo lên gác tham gia hội nghị là biết bị lừa rồi (vì hồi đấy bọn bạn cũng có mấy đứa bị lừa), nhưng em vẫn cố ngồi nghe cho hết cái hội nghị của nó rồi bảo đến giờ học rồi nên về. Chúng nó còn bảo đầu tư mua cái máy ozone rồi kiếm được khối tiền chứ đi học chắc gì đã kiếm được tiền :(. Nhưng em biết rồi nên nhất quyết về mà vẫn sợ chúng nó oánh :D

14. mehoatrau0510

mehoatrau0510

thời sinh viên tớ bị bọn trung tâm gia sư lừa mấy lần liền.

15. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

hic năm nhất ĐH mình cũng từng bị lừa 70k cho bọn trung tâm gt việc làm, đóng xong 70k rồi nó còn dụ thêm khoản tiền khác, lúc ấy biết bị lừa rồi mà k đòi lại đc tiền nên bỏ về luôn >"< SV rất hay bị dụ dỗ vào các cty đa cấp nữa :(

16. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

Hồi sinh viên em cũng ham làm thêm lắm nhưng cứ chỗ nào bắt bỏ tiền ra đặt cọc gì gì đấy là em kiếm cớ chuồn luôn, đỡ rắc rối! :D:p

17. shinchan10121993

shinchan10121993 Vintage Watch

chủ topic xui rồi, dính chưởng :) chia buồn :(