Làm thế nào để sống chung với mẹ chồng bẳn tính, vô tâm. E stress và chán vô cùng ạ :((

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi bichngoc285, 10/7/2014.

1. bichngoc285

bichngoc285 JEANS VNXK MNG,F21 300K!

E ức chế quá rùi cm ạ, hôm nay qđ phải xả thui ạ.

Nhà chồng e làm hàng ăn ở quê,chồng e làm c.a ở xa, thỉnh thoảng mới về thăm đc. Đợt e mới sinh bé ở viện, nghe bà nội nựng cháu " con ngoan nhé, k về trên nhà chỉ có 2 mẹ con thôi, ở tận trên tầng 2 ( tầng 1 ông bà cho thuê ) thì có khóc cũng chả ai biết đâu". E nghe đã sôi máu nhưng tưởng đùa,ai ngờ bà ý làm thật. E đẻ mổ đc 5 ngày tự đi xuống cầu thang xuống tầng làm vs cá nhân, cả ngày 2 mẹ con tự trông nhau.tối bà ý mới về ngủ cùng mà còn tỏ thái độ ạ.

Được hơn chục ngày bà ý bảo e mua nồi cơm điện tự cắm cơm ( ý tự cơm nước) , rùi " ngày xưa t đẻ bố nó bà ngoại ra giặt cho đc 1 tuần rùi phải tự giặt lấy" ( ý tự giặt giũ) , e đều ậm ừ coi như k nghe thấy nên bà vẫn làm nhưng thái độ ra mặt luôn. Đỉnh điểm là tối 10h k thấy bà về, e gọi thì bà bảo tự ngủ lấy đc k? E chỉ nói cháu có hôm ngoan hôm quấy, 1 mình con đêm hôm có gì xoay sao kịp? Thế là lúc bà về e chào còn k thèm đáp lại.

Cũng chính vì e k chịu tự nấu cơm, giặt giũ, tự trông con cả ngày lẫn đêm và có nói như trên nên bà bảo e láo.bà nói chưa xong đã cãi xong. Là cm, các mẹ có nhịn đc k khi con mình còn trong tháng, bé hay giật mình mà để bé nằm trên tầng 2 1 mình để tự làm các việc trên để k phải nói lại bà, k bị nói là láo???

Hết tháng e xin xuống nhà ngoại, mỗi lần xuống chơi bà ý lại nói ý cháu phải ngoan, sau này về nhà chỉ có 2 mẹ con thôi.e chán và stress khi nghĩ đến cảnh về nhà chồng lắm rồi. Bé nhà e thì thích có ng chơi, trò chuyện cùng, bé rất thính ngủ nên ban ngày bé ngủ giấc rất ngắn, dậy là phải có ng chơi cùng, k thì rất nhanh chán và cáu. V
    Ở nhà ngoại e và ông bà phải thay nhau trông bé để làm các việc, sau này có mình e thì e biết xoay thế nào ạ.càng nghĩ càng muốn phát điên, thương mình và con quá mà bất lực.

Các mẹ cho e xin lời khuyên với ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bichngoc285
    Đang tải...

2. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

Ðề: Làm thế nào để sống chung với mẹ chồng bẳn tính, vô tâm. E stress và chán vô cùng ạ :(

Người ngoài cuộc cứ nói phải hòa hợp, im lặng là vàng,gọi dạ bảo vâng nhẫn nhịn nhưng mà quá quắt wa thì đúng là ko chịu nổi đc ạ:))

bé tà lồ thích bài này.
  3. bichngoc285

Ðề: Làm thế nào để sống chung với mẹ chồng bẳn tính, vô tâm. E stress và chán vô cùng ạ :(

Ôi chị ơi, để đc tiếng chăm ngoan, đảm đang của bà ý thì mình còn bộ xương với con khóc hết nc mắt thui ạ.

bé tà lồ thích bài này.
  4. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

nhiều mẹ chồng chán quá!!!!!!!!!!!!!!!!!! không cần thưong con dâu nhưng ít ra phải biết điều

bé tà lồ thích bài này.
  5. huyenthanh1991991

huyenthanh1991991 Thành viên rất tích cực

Chẳng đáng đc gọi là Bà Nội.Con trai k có ở nhà,2 mẹ con vật vã chăm nhau làm sao nổi mà bà còn mát mẻ.Quá buồn cho c:(

bé tà lồ thích bài này.
  6. mẹ bon tròn

mẹ bon tròn Thành viên rất tích cực

ầy, chả bù cho mc em, đẻ ra đã đón tay, yêu thương như cục vàng (vì có mỗi bố cháu con zai) thức đêm bế bé (tháng thứ 2 cháu rất quấy) xong còn bảo em: con mới sinh còn mệt cứ ngủ đi, em áy náy chả dám bà còn quát cho. mc em thương cháu lắm nhé, mà cũng k chiều đâu, hư hay mắng lắm, tính bà lại yêu trẻ nữa, đi làm toàn bà nội trông. hehe, nhưng k dành cháu với mẹ đâu nhé, mẹ về là đẩy ra cho mẹ ngay, bảo: mẹ phải gần gũi, chăm sóc cho con sau này nó mới có hiếu đc chứ, 3 tháng đầu thì kinh lắm, k cho em làm gì cả, đến nước tắm bà cũng nấu hộ chứ k có chuyện phải giặt đồ đâu nhé, bà bảo sản rút teo người (em gầy như mắm lẹp) ngày 1 nồi cháo móng giò đến tận 1 năm, đến khi em lấy hết can đảm bảo với bà là con ngán quá k thể ăn nổi cháo nữa bà mới thôi. mỗi tội hay cằn nhằn và hơi cổ hủ. hè hè. mà mẹ nó thì phải chấp nhận đi thôi, mc thì biết làm sao đc, thôi nhờ đằng ngoại vậy...

7. Ðề: Làm thế nào để sống chung với mẹ chồng bẳn tính, vô tâm. E stress và chán vô cùng ạ :(

thế chị xin sang ở nhà bố mẹ đẻ cho xong, lúc nào chông về thì về cũng được, em có quen 1 chị cũng giống chị, chồng ở xa thế là vè nhà mẹ ở luôn thỉnh thoảng mới về, thế có khi bà còn quý.

8. poison

poison Thành viên sắp chính thức

chẳng bù nhà mình cãi nhau vì tranh nhau bế.. là mẹ mà chả dc bế con ngoài cho ti... nhưng sau 6 năm làm dâu thì nên câm điếc mù đi.. hic.. k" care nữa. mình làm sao cho con mình đỡ khổ

9. ken2013

ken2013 Bắt đầu nổi tiếng

Tính như thê thì hơi khó sống đấy, trừ khi mình vừa điêc vừa câm thôi..........

10. missekay_vn

missekay_vn Thành viên nổi tiếng

hjc chia sẻ voi mẹ nó . hjc emthi may man me c cơm bung nc rot cho 3 tháng

11. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

chia sẻ với bạn, như mình mc nàng dâu cũng ko hợp. mình sinh con cũng tự trông lấy, tự giặt giũ, vs, có điều mình ở trệt nên dễ hơn. mình còn phải tự đi chơ, cơm nước đây. giờ bạn có ức cũng thế, người ta ko thương dâu cháu, chả nhẽ bắt phải thương. giờ bé nhỏ, bạn thấy mệt thì về nhà mẹ ruột nhờ đỡ đần tí, sau về nhà ck thì bảo xã thuê giúp việc mà phụ. thân mình tự lo, đôi co với mc ko thương cháu làm gì cho mệt hả bạn :rolleyes:

223B thích bài này.
  12. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

ức con nhà ông chế. e mà thế chắc e cóc chịu nổi, biến luôn về nhà ngoại, có phải mình lười, mình khoẻ rồi thì thôi đành ko ngại việc, hai mẹ con trông nhau. Bà nội kiểu gì không biết, con dâu ghét thì được, cháu mình mà còn đối xử thế thì cũng chịu với kiểu bà này.

13. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Nếu mà không nhờ được bà nội thì tự mình làm hết đi bạn ạ, sau này còn có cớ mà nói!

14. minhxuan92

minhxuan92 Thành viên đạt chuẩn

Đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Thôi thì cố gắng nhé chị, lo cho bé là quan trọng. Thấy khó khăn quá thì chị kêu mẹ chị lên nhà chị ít bữa. Biết đâu mẹ chồng chị lại thích như vậy đỡ phải trông đỡ mất thời gian của bà, mà chị cũng không phải căng thẳng suy nghĩ nữ.

15. Me-Hin va Rodo

Me-Hin va Rodo Bắt đầu nổi tiếng

Ôi. Khổ thân em, gặp phải mẹ chồng không biết thương mình rồi, lúc sinh đẻ cần các bu chăm sóc mà lại thế thì buồn nhỉ. Nhưng thôi mình phận làm con đành chịu, Lần sau đẻ xin về bu đẻ em ạ.

16. bé tà lồ

bé tà lồ Thành viên tích cực

đọc bài của bạn mình lại nghĩ tới mình, 13 ngày là phải làm tất cả, nấu cơm thợ, rửa bát, tắm cho con, đi chợ sắm tết. đẻ vào 12/12 âm nên đến tết là được 18 ngày em không nghĩ mình vẫn còn trong cữ vì em đã phải làm mọi việc không thiếu việc gì cả. trong khi đo bà nội ngoài đi chơi đi buôn chuyện thì đâu còn việc gì, bạn vẫn vui hơn mình là mẹ chồng ban jconf không buôn chuyện và chia rẽ kể xấu gia đình nhà ngoại của bạn. híc vì buôn chuyện mà bà mẹ chồng quý hóa của mình bị họ tới nhà chửi tận mặt, nói thật là con dâu mà mình thấy hả lòng hả dạ. Chứ mấy anh chị em cả dâu và rể nhà mình khổ vì bà ta quá. chúng mình không có tí tôn trọng nào dành cho bà ấy cả, vậy nên bạn lạc quan lên.

17. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Chuyện mẹ chồng chăm dâu đẻ, không phải bây giờ mới gặp, mới thấy. Ngay bản thân mình, mổ đẻ xong được đúng 5 ngày nằm viện yên ổn, còn về nhà tự giặt giũ, trông con. Bà nội chỉ có mỗi việc nấu hộ cơm, thậm chí còn cho ăn đồ để lại từ hôm trước, thành ra bây giờ bụng mình rất yếu, cứ hễ ăn lạ là chạy... Tối em còn được mẹ chồng ngủ cùng, chứ chị thì mẹ chồng ngủ 1 phòng riêng, ngáy pho pho từ tối tới sáng. Mẹ chồng em còn bận hàng ăn, chứ mẹ chồng chị thì chỉ ở nhà. Với mẹ chồng như vậy, chị nghĩ em nên chủ động, k nhờ vả bà nữa. Tuy rằng mình sẽ mệt, sẽ đau, nhưng tư tưởng thoải mái, sau này càng dễ sống em ạ. Sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đấy. Các cụ dạy k sai đâu. Lúc bà già, bà yếu, bà mới hiểu vì sao con dâu chỉ chăm bà vì nghĩa vụ mà không phải vì tình yêu thương thật lòng...

bé tà lồ thích bài này.
  18. bichngoc285

lâu lắm rồi e mới vào lại topic 1 phần vì bận chăm bé, đi làm rồi cũng chẳng muốn nghĩ đến nữa.e xin chia sẻ thêm câu chuyện sau khi e về nhà nội khi hết cữ ( cũng cách đây 1 năm rồi ạ)

hết tháng 7 năm ngoái, nhà nội đánh tiếng muốn đón cháu về cho đẹp mặt vs làng xóm ( vì sợ họ dị nghị sao cháu toàn ở nhà ngoại), bố mẹ e dù thương con cháu nhưng cũng biết ý, theo lẽ thường phải thế nên đồng ý cho về vì cũng sợ mang tiếng k biết dạy con. ngày cho con lên xe về e ngồi trên xe mà khóc cm ạ, k biết cs sau này ntn nữa.

k ngoài dự đoán, 2 vc cho con về đến nhà thì ôi thôi, nhà k khác j cái nhà hoang các mẹ ạ. thế mà trc đó bà nội nói ông nội và chú đã về dọn dẹp rồi. 2 vc lại cắm đầu quét dọn, lau chùi tầng bụi bần trên đồ đạc, nhà cửa, giường chiếu. đấy là cách quý cháu, đón cháu về của nhà nội đấy ạ.cho cháu ở chỗ toàn bụi bặm, đầy muỗi.

1 tuần sau đó con e liên tục bị muỗi đốt đến mấy chục nốt khắp ng. bà nội đi từ sáng, chiều 4-5h e k thấy về trông cháu để e tắm rửa, nấu cơm ăn gọi điện thoại thì đáp kiểu rất thái độ" đang về" rồi cúp máy. về chưa đc mấy nếu có khách gọi đặt ăn lại đi, nói gọn lỏn " tranh thủ nhé" , k cần biết e làm thế nào, có cần ăn uống, tắm rửa j k? nếu e k gọi nhờ bà về thì chắc k cần về, cuối tuần quen kiểu dựa dẫm tưởng bà ngoại lên, e gọi bảo bà k lên thì làm câu " thế có phải về k?". e chán hẳn. lúc đầu là 9h, sau 10h, rồi gần 11h tối bà mới về ngủ cùng cm ạ.

nói qua là đến thời điểm này bà về chỉ ngủ ở phòng ngoài, bà về e mới đi giặt giũ đc vì con e rất thính ngủ, khẽ động là dậy nên e k làm j đc, phải đợi bé ngủ, có ng ở nhà nếu dậy còn bế thì e mới giặt giũ, rửa bát đc.thế nên tg ấy cứ tầm 12h đêm e mới xong các việc và đi ngủ, sáng hôm sau 6h bà đã dựng đầu dậy.

đỉnh điểm là tg e về nhà đc gần 1 tháng. mấy tối liền nếu k có khách chiều bà trông cho e ăn cơm, giặt giũ xong các việc rồi buông 1 câu " tối đóng cửa vào mà ngủ, t ở trên quán kẻo đêm ( tầm 1-2h sáng) bọn c.a đến ăn ông mày có 1 mình lại bỏ k làm" , e k nói j, chỉ bảo con yếu bóng vía, nhà lại gần chùa ban đêm rất tối nên e sợ, bà cố gắng về ngủ, sáng ra còn có ng trông cháu cho e đi chợ, rồi giặt giũ. Nhưng bà lấy cớ bận khách này nọ k về, sáng 7h e k thấy về trông cháu nên gọi, bà làm câu " có 1 mình tao thì làm tn?".

e ức quá chiều hôm ấy bà về, e bảo bà tối nếu k có khách bà tranh thủ về, chứ e sợ mà sống thế này mãi sao đc? bà sầm mặt đứng ở cổng chửi vào " mày k định sống thế này thế m định sống tn? chúng tao làm đến kiệt sức mà m còn bắt tao tranh thủ về á" e chỉ bảo h có cháu bé, bà cũng nên bớt chút tg, nếu bố nó ở nhà thì k nói, đằng này có 2 mẹ con, mà cháu nó thính ngủ e k làm đc vc j" bà làm câu " k làm đc thì m thuê ô sin đi". đến nc này thì e k chịu nổi nữa, có cãi lại thêm vài câu, bà thì cố tình đứng ở cổng chửi to cho mọi ng biết., ý là đổ hết lên cho e là tại e láo, chứ k phải do bà k chăm cháu này nọ...

sau đó vài lần xuống nhà bà vẫn mát mẻ nói e láo này nọ, nhưng từ đấy e kệ, để tự nói thì tự nghe.Bố mẹ e thì ghét bà ý từ trc lúc cưới cũng vì thái độ ý, nhưng vì e c ó bầu rồi nên mới gả.nghĩ cũng thấy có lỗi vs bố mẹ lắm ạ.

sau vụ ý e lấy cớ đi làm xin phép cho con về nhà ngoại. chỉ khi nào trên nội có việc hoặc bố nó về thì e cho con về, còn lại tránh va chạm. h nó cũng chẳng thiết tha ông bà nội mấy, nhất là bà nội vì đã yêu quý, chăm nó ngày nào đâu. nhưng trc mặt mọi ng cứ tỏ vẻ quan tâm cháu,đòi bế mà nó du tay ra, rồi khóc. e thấy thế cũng đủ xấu hổ lắm rồi.

giờ e lo làm, nuôi con. những tháng ngày khổ cực, nc mắt đã qua. e sẽ vẫn chờ đến lúc bà già yếu sẽ đối diện vs e thế nào? mà thật lòng lúc ấy e cũng chỉ làm tròn trách nhiệm, đã từ lâu k còn tc mc-nàng dâu nữa rồi ạ.

bé tà lồ thích bài này.
  19. bé tà lồ

hịc, có lẽ đa số đều thế, chị dâu tớ thì mẹ chồng( mẹ đẻ tớ kiêng cho tận 4 tháng), mà nói đúng hơn mẹ tớ như ô sin trong nhà phục vụ chị ấy, mẹ tớ lại có công ăn việc làm nữa chứ, chị ấy thì chả làm ra tiêng mấy tháng được có 2tr bạc vẫn phải ngửa tay xin tiền mẹ chồng mà lười không chịu nổi chả làm gì từ quét nhà đến rửa bát, ai đời mẹ chồng dậy lau nhà từ 5h sáng rồi đichợ nấu sáng xong gọi con dâu dậy ăn..... vậy mà hai anh chị ấy vẫn láo, một tháng mẹ tớ làm ra hơn 10tr. từ hồi anh chị ấy bỏ nhau mẹ tớ đỡ khổ bao nhiêu.
    trong khi đó tớ đi làm dâu thì ngược lại, hic nhiều lúc giận muốn mắng thẳng vào mặt mẹ chồng mà phải nhịn. bà ý cả ngày đi chơi không làm gì cả, chỉ biết buôn chuyện và kể xấu chồng con và hàng xóm. trong khi đo nói thẳng ra là bà ấy vô tích sự và chỉ làm khổ người khác, ở nhà đi chơi cũng không trông cháu cho các con, đến khi trông thì đòi trả công. anh chị tớ nhờ trông cháu nội mà mỗi tháng phải đưa 1.5 tr thời điểm năm 2009. thì các mẹ nghĩ khi ấy 1,5tr giá trị ntn? đến khi mình đẻ chăm con dâu mỗi ngày quẳng cho ba bữa lên. nói chung cái đó mình không trách nhiều vì bà ấy tư tưởng bảo thủ, thế nhưng khi con mình cứng cáp muốn đi làm thì làm được 10 buổi lại nghỉ trông con vì hai vợ chồng bị chửi, cứ phải làm là chửi dù đi chơi xuốt ngày, nhà không quet, cơm không nấu, cháu không trông... mùng 1 tết năm nào cũng dỗi, ngày nào nhà có việc là dỗi, dỗi để đỡ phải làm......... tớ không có tí lòng tôn trọng nào dành cho mẹ chồng.
    tớ động thai ra máu chồng đưa đi khám và cắt thuốc thì bà ấy bảo giả vờ, quen kiểu giả vờ để không phải làm nên nghĩ ai cũng giống mình.... ông nội tớ về nhà tớ ở ốm nằm một chỗ ị ra quần bà ấy ngồi bịt mũi gọi mấy cô chồng tớ tới, tớ đưa con đi lớp về thấy thề bảo để con rửa mẹ không phải gọi ai cả........ tớ thấy nhục lắm, lúc ông ở nhà cô chú các cô chú ấy có gọi mẹ tớ tới đâu........ bà ấy không chịu nghĩ gì cả..... tớ thấy khih lắm.. vậy mà bà áy hơi ốm cứ bắt người này người kia phải quan tâm....... mẹ kiếp đéo hiểu loại nguwoif gì các mẹ ạ..... tớ khinh.

20. bé tà lồ

bạn làm tớ thèm quá, tớ chưa được ăn thế bao giowfduf đã hai con. mẹ đẻ tớ xuống nhà chồng chăm nên cũng ngại chỉ bế cháu và giúp con này nọ thôi. được chục ngày thì phải về đi làm( mẹ tớ làm nhà nước nên k nghỉ lâu được). mẹ đẻ về thì tớ phải tự bế con xuống tâng 1 ở để vừa làm vừa trông con. hic lần đầu được hơn chục ngày kiêng, lần 2 được 13 ngày là vì mẹ đẻ tớ ở được 13 ngày. giờ kể lại cho các mẹ nghe mà nước mắt tớ cứ chảy ra vì ức chế.
    giờ tớ chả giận nhưng tớ buồn, trước tớ chăm mẹ chồng từ ngụm nước cái tăm, giờ tớ chịu, tớ chỉ làm mọi việc theo trách nhiệm. tớ không có tình cảm, có chăng chỉ là sự oán hận và khinh. tớ chỉ thương bố chồng vất vả, nhưng cũng tại bố tớ chiều mẹ tớ quá. nên mẹ tớ mới hành hại anh chị em tớ như thế này.