MẸO HAY TRỊ MUỖI ĐỐT CHO BÉ CỰC NHẠY- Các mẹ tham khảo nhé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mesusu2014, 31/7/2015.

1. mesusu2014

mesusu2014 Bắt đầu nổi tiếng

Bị muỗi đốt khiến cho bé rất khó chịu, dưới đây là một số cách trị muỗi đốt cho trẻ. Các mẹ thử áp dụng cho bé nhà mình nhé!

Khi bị muỗi đốt, trẻ em thường sưng và ngứa khủng khiếp hơn ở người lớn vì người lớn sau nhiều lần bị muỗi cắn đã “thích ứng” hơn nên hệ miễn dịch phản ứng ít nghiêm trọng hơn.

Khi bị muỗi cắn vào ban đêm, trẻ sẽ bị ngứa hơn vào ban ngày vì ban đêm, các hooc-môn steroid, cortisol trong cơ thể khá thấp và điều này làm giảm khả năng miễn dịch tự nhiên của cơ thể.

Những vết cắn của côn trùng thường khiến làn da mỏng manh của bé sưng đỏ, viêm tấy… Đây cũng là nguyên nhân của nhiều bệnh ngoài da, bệnh truyền nhiễm nguy hiểm. Do đó, phòng và trị muỗi đốt cho con là mối quan tâm của rất nhiều cha mẹ.

1. Dùng muối ăn

Lấy một ít muối ăn cỡ hạt ngô rồi thoa đều lên vết cắn sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ ngứa và vết cắn không bị sưng tấy. Một cách khác là pha với nước sạch tạo một dung dịch sền sệt rồi bôi lên chỗ ngứa cũng được.

2. Dùng chanh

Chanh có chứa axit nên chống nhiễm khuẩn và làm giảm ngứa rất nhanh. Dùng bông thấm một ít nước cốt chanh và bôi nhẹ lên vùng da bị muỗi cắn. Tuy nhiên, chanh có thể gây ra vài kích ứng trên da khi tiếp xúc với ánh mặt trời nên bạn chỉ nên áp dụng cách này ở trong nhà thôi nhé!

3. Dùng mật ong

Bôi trực tiếp mật ong lên vết ngứa cũng có tác dụng như muối và chanh, nhanh chóng mang lại cho bạn cảm giác thoải mái. Bạn chỉ cần lưu ý không dây mật ong ra quần áo hay các vật dụng khác là được.

4. Trà túi lọc

Ngoài được dùng để trị sưng mắt, trà túi lọc cũng có thể làm giảm sưng tấy ở vết muỗi đốt. Chất Tanin trong trà có tác dụng như chất làm se, đẩy dịch ra khỏi vết đốt. Bạn nên tranh thủ đắp túi trà còn nóng ấm lên vùng da bị ngứa để có hiệu quả.

5. Đá lạnh

Công dụng làm tê một số dây thần kinh quanh vùng da muỗi cắn nên bạn sẽ không thấy đa nhức và ngứa nữa.

6. Lá rau húng

Nghiền nát vài lá rau hung rồi dùng nước cốt hoặc bã lá đắp lên vết muối cắn.

7. Tinh chất nha đam

Không chỉ có công dụng về làm đẹp, bổ dưỡng cho sức khỏe mà còn có khả năng làm “biến mất” vết muỗi cắn. Nha đam cắt lát bỏ tủ lạnh hoặc dùng gel nha đam để làm dịu cơn ngứa, giảm sưng.

8. Bôi dầu gió

Đa số mọi người đều bôi dầu khi bị muỗi cắn và có hiệu quả tức thì. Với trẻ nhỏ, các mẹ ưng dùng dầu khuynh diệp.

9. Nước bọt

Có thể nói đây là cách trị muỗi cắn “dân dã” nhất mà gia đình nào cũng đã từng áp dụng dù không thực sự hiểu vì sao. Đơn giản vì nước bọt của chúng ta có tính kiềm nên giúp trung hòa chất gây ngứa hiệu quả. Tất nhiên cách này chỉ là tham khảo từ ông bà xưa để lại, bạn có thể chỉ nên áp dụng cho mình thôi nhé!

10. Tỏi

Thoa chút nước ép tỏi hoặc nước ép hành tây cũng có thể giúp trẻ thoát khỏi những kích thích khó chịu khi bị muỗi cắn.

11. Sữa pha nước

Để làm dịu vết ngứa, bạn hãy pha một phần sữa và một phần nước rồi thấm vào khăn tay và đắp lên vết ngứa. Đây cũng là một cách hiệu quả để làm dịu cảm giác bỏng rát trên da khi bị cháy nắng.

12. Bột nở

Nếu có sẵn bột nở (baking soda) trong nhà, cha mẹ trẻ có thể cho thêm chút nước vào hỗn hợp này và thoa chúng lên khu vực bị muỗi đốt cho trẻ. Phương pháp này vừa giúp trẻ giảm ngứa ngáy vừa giúp làm sạch vết côn trùng cắn.

13. Lá bạc hà

Bạn thường dùng thuốc đánh răng để làm dịu vết đốt nhưng có thể chính thành phần bạc hà trong kem đánh răng mới là nhân tố giúp bạn đỡ ngứa.

Bác sĩ Schultz giải thích rằng: “Cảm giác mát lạnh từ lá bạc hà có tác động tới não bộ nhanh hơn cảm giác ngứa”. Với lá bạc hà, bạn cũng nghiền nát và đắp lên vết muỗi đốt.

14. Một chút kem đánh răng

Mẹ có thể bôi kem đánh răng (kem đánh răng bạc hà tốt hơn cả) lên vết muỗi đốt. Nốt muỗi sẽ tịt liền.

15. Sữa mẹ

Với bé sơ sinh có da đặc biệt nhạy cảm, thì khi bé bị muỗi đốt, bạn có thế vắt sữa mẹ bôi lên, da bé sẽ không bị sưng và để lại vết sẹo thâm.

16. Giấm

Các mẹ pha loãng một lượng giấm với nước xoa lên vết muỗi đốt, rồi lấy miếng bông gạc đắp lên trên đó, vết muỗi đốt sẽ không bị ngứa và sưng.

17. Khoai tây

Dùng khoai tây, cắt lát và xoa lên nốt muỗi đốt càng sớm càng tốt, khoảng 5 phút lại cắt miếng khác xoa lên, nốt muỗi đốt sẽ không gây ngứa, không sưng và không để lại sẹo cho bé.

18. Xà bông khô

Mẹ chỉ cần lấy xoa nước xà bông lên vết đốt, để trong khoảng 2-3 phút rồi rửa lại bằng nước sạch sẽ giúp bé giảm ngứa rất nhiều. Vì trong xà bông có chứa muối natri, khi kết hợp với nước sẽ tạo ra chất có tính kiềm, làm trung hòa chất độc gây ngứa do muỗi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mesusu2014
    Đang tải...

2. thuyen01

thuyen01 Thành viên chính thức

mình có cách hay chỉ cho các mẹ nha, khi con bạn bị muỗi đốt bạn lấy ít vôi đã tôi vôi rồi và bôi váo vết muỗi đốt đảm bảo sẽ không còn sưng đỏ

mesusu2014 thích bài này.
  3. mesusu2014

cũng là 1 cách hay nhưng ở thành phố thì hơi khó tìm bạn nhỉ vì giờ ít bà cụ ăn vôi lắm :(

4. Cửa lưới chống côn trùng

Cửa lưới chống côn trùng Thành viên tập sự

Các mẹ có thể lắp đặt cửa lưới chống muỗi Skydoor của bên mình.
    Không tốn diện tích, lắp đặt dễ dàng, tính thẩm mỹ cao.
    Hoàn toàn có thể ngăn chặn các loại côn trùng có hại như: muỗi, kiến, gián, thiêu thân, chuột bọ...

5. hoaVietcombank

hoaVietcombank Thành viên tập sự

em hay dùng nước hoa chị à :D

6. mesusu2014

hí hí, đôi công nhân tiện bạn nhỉ

7. ChuaLamMe86

ChuaLamMe86 Thành viên tích cực

Mình có cách cực hay đó là khi con bị muỗi đốt mình bôi ít dầu dừa lên vết đó, đảm bảo nhanh khỏi, ko sưng đỏ.

8. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mình toàn thấy có vết là bôi nước bọt cho con, hjhj

9. mesusu2014

nhà mình có dầu dừa, chưa biết cách nào bao giờ :)

10. ChuaLamMe86

ChuaLamMe86 Thành viên tích cực

Bạn cứ thử đi, mình đã bôi mấy loại kem mà ko thấy ăn thua gì, có 1 chị tặng 1 chai dầu dừa dạng lăn lăn, dùng cả để dưỡng môi ấy, mình bôi thử và thấy công nhận nhanh khỏi thật vì con nhà mình nếu ko bôi gì thì sưng đỏ lên to lắm.

11. mesusu2014

uh, ở nhà tớ có dầu dừa nguyên chất handmade luôn cơ, bé nhà tớ da cũng nhạy cảm

12. jessicaalba228

jessicaalba228 Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình thỉnh thoảng bị muỗi đốt, mình đã dùng khá nhiều các biện pháp tự nhiên như đá hay chanh nhưng mà ko mấy hiệu quả. nó chỉ có tác dụng dịu nhẹ thôi. NHiều lần như vậy nên mình dùng dung dịch thảo dược từ thiên nhiên, sản phẩm này vừa an toàn cho bé lại tác dụng rất nhanh. chỉ bôi 1 lần cho vết nhẹ và 2 lần cho vết nặng là tịt hoàn toàn l huôn.

Sửa lần cuối: 6/9/2016
  13. melovebe

melovebe Thành viên chính thức

thế là giờ em đã biết cach phòng cho bé nhà em ròi

14. luonghuynhanhthu

luonghuynhanhthu Thành viên tập sự

Trong đây không có hướng dẫn trị muỗi đốt từ dầu tràm

15. Trần Khôi

Trần Khôi Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó dùng dầu TRàm ấy, muỗi tránh xa luôn. Bé nhà mình nhạy với cái này, chăng khi nào lũ muối lại gần được, có hôm quên ko bôi mà em nó bị đốt mấy phát xót lắm luôn ý

16. dembongepht

dembongepht Thành viên tích cực

Không thấy nói về dầu tràm nhỉ

17. Trần Khôi

Trần Khôi Thành viên đạt chuẩn

Dùng dầu Tràm cho con tốt mẹ nhì, bé nhà mình dùng nhạy lắm