Vừa làm bếp vừa tra cách nấu mà không sợ bẩn laptop, tablet nữa

Thảo luận trong 'Học tập' bởi sunkul, 4/8/2015.

1. sunkul

sunkul Thành viên kỳ cựu

Tớ chả biết viết tên tiêu đề là gì hay mở đầu câu chuyện này như thế nào nữa, tóm lại câu chuyện tớ chia sẻ sau sẽ giúp cho các bạn nấu ăn dễ dàng hơn (ít nhất với tớ tớ thấy thế), thay vì như ngày xưa các bạn mở mạng ra tra cái món mình cần rồi bê nguyên cả laptop hay máy tính bảng vào trong bếp vừa đọc vừa xem vừa làm thì giờ ta có cách làm sau, bảo đảm giữ cái máy sạch sẽ từ lúc làm tới lúc sản phẩm hoàn thành, không phải vừa làm tay bẩn bẩn, bôi tạm tạp dề rồi vuốt vuốt màn hình hoặc di di touchpad để xem các bước tiếp theo ...
    Điều kiện: win 8.1 và cũng biết chút tiếng Anh như các loại gia vị kiểu Salt là gì, Sugar là gì ... ví dụ vậy là có thể bắt đầu dùng rồi.
    Hiện giờ,
    Mình không tìm thấy bản trên mạng hướng dẫn cụ thể nên mình mạn phép lấy bản mình từ chụp nhé.
    Ứng dụng mình hay dùng để bắt chước nấu ăn theo: BING FOOD&DRINK
    Bước 1: Vào BING FOOD & DRINK
    Bước 2 Chọn RECIPES (Hình cái nồi)
    Bước 3 chọn món mình muốn nấu
    (Vd ở đây tớ chọn 1 món Châu ÂU: Bắp cải với phô mai Gorgonzola)
    Bước 4: Kích hoạt chế độ " HANDS - FREE" [MODE] (biểu tượng hình bàn tay 5 ngón)
    Bước 5: Bắt tay đeo tạp dề, lúc nào cần xem tiếp thì dùng tay "hơ" qua khu vực cảm biến ở camera (từ trái qua phải) là xong!

Lưu ý:
    Phải chắc chắn chế độ HANDS FREE đã được bật và đèn camera đã sáng

Mình tả mà phụ huynh nào thấy khó hiểu thì xem video clip cho dễ hiểu nhé
    clip - cây - nhà - lá - vườn - tự quay - rung giật các kiểu.

Model hỗ trợ: Panasonic Toughpad FZ - G1 và Toughbook CF C2.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sunkul
    Đang tải...

2. sunkul

sunkul Thành viên kỳ cựu

Mình thấy nhiều phụ huynh dùng Laptop cài hẳn win 8 trở lên, có khi còn có cả cảm ứng, mà nhiều khi cứ than thở về chuyện bếp núc tay mỡ tay dính bột bánh "rờ" màn hình.
    Trên ví dụ cho máy tính bảng
    Dưới ví dụ cho laptop (cái laptop này nó quay kiểu mặt trước ra mặt sau - mình để thế cho gọn)