Bữa cơm 30 phút

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Mary, 13/8/2010.

Tags:
  1. ME GAU & BILL

ME GAU & BILL Bắt đầu tích cực

Ðề: Bữa cơm 30 phút

Hẹn với các mẹ mai tớ chia sẻ thực đơn tuần nhé. Hôm nay nghỉ ở nhà nên để trong máy tính cty mất rồi.

Hôm qua tớ làm món mới với thịt băm như sau: thịt nạc vai xay, 1 ít hành tây hoặc hành khô, 1 ít bột sắn, nước mắm và hạt tiêu trộn đều, ướp 15 phút sau đó nắm chặt thành các viên tròn vừa ăn mang hấp hoăc rán đều ok. Hấp xong viên thịt thơm lắm, miếng thịt hấp mềm mềm, dai dai rất thú vị. Các mẹ thử làm nhé. Món này ăn với cơm tối hoặc bánh mỳ buổi sáng đều phù hợp. Chuẩn bị nhanh, không mất thời gian.

Đang tải...

2. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Tớ thì hay làm trứng đúc thịt gồm trứng vịt, thịt xay, tiêu, nước mắm, cho thêm nửa củ hành tây thái nhỏ + ít rau mùi thái nhỏ, rán vàng đều. Hành tây cho vào thịt đúc trứng làm ngọt hơn, ko bị khô, ko chóng ngán!
    Còn món tôm rim tiêu nữa. Bí quyết là khi mua, nhờ người bán hàng bóc vỏ (vỏ giữ lại về luộc, lọc lấy nước nấu bí xanh băm). Tôm đã bóc vỏ trần qua nước sôi, ướp với tiêu, knorr, chút đường cho nhiều hành khô rim lên, gần cạn cho thêm chút dầu ăn cho bóng. Món này tốn cơm lắm, măm trời se lạnh khá ngon.
    Món nữa là chả cá thu: cá thu mua ở chợ, xay ra, mua thêm ít mỡ thái hạt lưu + lòng trắng trứng (làm xốp miếng chả) + hành lá + thì là + nước mắm ngon + tiêu (nhiều một tý sẽ rất dậy mùi). Trộn đều ướp rồi rán. đảm bảo ko ngon ko lấy xiền! hihihihihi

3. bonghongthuytinh85

bonghongthuytinh85 Thành viên mới

Dùng những gói gia vị sẵn ở siêu thị có sợ hóa chất ko các mẹ, em ngâm cứu trước để đi lấy chồng :D

4. hanhdung08

hanhdung08 Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

ôi em nấu cơm kém lắm phải vào đây học các mẹ mới được

5. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Buổi trưa mình về nhà vội vội vàng vàng nên chả mấy khi nấu ăn được cầu kỳ. Cầu kỳ dành cho bữa tối. Bữa trưa thì toàn ăn bí, củ cải... cho nhanh. Món mặn thì thịt gà xào, bò xào, trứng đúc thịt... hoặc kho trước nồi thịt bò kho, thịt kho tàu, cá kho... để trưa hôm sau ăn chỉ phải làm rau nữa là OK.

6. inbeo

inbeo Thành viên chính thức

Tiêu chí của topic là chỉ cần 30 phút cho việc nấu 1 bữa cơm thôi đúng không các mẹ?
    Tớ thì tớ chả bao giờ để ý xem mình nấu cơm hết bao nhiêu phút. Nhưng tớ thấy công việc nấu ăn của tớ khá là tốn ít thời gian. Hay là tại nhà tớ ăn uống đơn giản chăng? Hihi.
    Nhà tớ có 2vc và 1 cụ non. Từ thứ 2 đến thứ 6 là chồng tớ ra khỏi nhà từ 6h sáng, riêng thứ 7 &CN thì là 9h, còn buổi tối thì đều 8h15' về đến nhà, kể cả thứ 7 và CN. Thế nên việc nấu nướng dọn dẹp cũng như chăm sóc con cái tớ vẫn chủ yếu là tớ lo, tớ cũng đi làm như các mẹ (tớ không bị bó buộc thời gian làm việc quá, đi muộn hay về sớm vài tí cũng ok, không ai soi mói). Tớ bố trí việc chợ búa nấu nướng thế này:
    Sáng CN, tranh thủ chồng con chưa dậy thì đi chợ (nhà tớ cực kỳ tiện chợ), mua thức ăn đủ cho 5 ngày (từ thứ 2 đến thứ 6, nhà tớ chỉ ăn bữa tối ở nhà) và rau cho 3 ngày (tủ lạnh nhà tớ bé). Về nhà sơ chế rồi chia phần, bỏ vào hộp, cho vào ngăn đá. Cả thức ăn của con cũng thế.
    Hàng ngày, buổi chiều tớ đón con về, cắm nồi cơm, bỏ phần thức ăn định nấu ra để rã đông tự nhiên rồi 2 mẹ con tếch đi chơi đến khoảng 6h15 thì về nấu thức ăn cho cụ non (vì vc tớ ăn tối muộn nên con tớ ăn trước), xong thì tắm cho cụ non, tắm xong quay vào cho cụ ăn tối. Đồng thời tranh thủ vừa cho cụ ăn, vừa luộc rau nếu là kho cá, thịt gì đó thì kho luôn, còn nếu xào rán thì chờ chồng về mới nấu.
    Cụ non ăn xong thì 2 mẹ con lại tếch đi chơi tiếp đến lúc chồng tớ về thì tớ tranh thủ xào rán trong lúc chờ đợi chồng tắm. Chồng tắm xong quay ra là ăn cơm luôn. Tớ thấy đơn giản lắm, chả biết đến 30 phút không nữa.
    Bữa cơm nhà tớ thì thường là:
    1. Thức ăn mặn: cá trắm/rô phi rán, cá kho thịt ba chỉ, cá kho măng, cá kho thịt+trám, thịt quay, thịt luộc, thịt rang, trứng đúc thịt, chả lá lốt, thịt bò xào dứa/su su/củ cải, tôm đồng rang thịt ba chỉ, tôm (chả biết tôm gì, to to) chiên bột, tôm xốt bơ chanh, sườn xào chua ngọt, gà rang, gà xào nấm.....
    2. Rau: Bắp cải luộc, bắp cải xào, cải thảo luộc, rau muống luộc, nộm rau muống, rau muống xào, canh rau ngót, canh bí xanh, canh mùng tơi nấu cua, rau rền....
    3. Mục này vẫn là rau: hôm có hôm không, hoặc salat, hoặc vài quả cà, hoặc lạc rang, hoặc vài cái dưa....
    Riêng thứ 7 và ngày chủ nhật là ăn đồ tươi, mua gì ăn nấy, nhiều khi chỉ là bún riêu hoặc gặp khách thì ăn uống bét nhè.
    Hi vọng cách làm bếp của tớ đáp ứng tiêu chí 30phút mà các mẹ đề ra :)

kualalumpur thích bài này.
  7. kualalumpur

kualalumpur Thành viên rất tích cực

Hi hi, cụ có nhiều răng chưa mẹ nó? Thấy mẹ nó có món cá kho măng. Làm dư lào vậy? Cá gì kho măng gì và cách làm... mẹ nó bật mí đi.

8. inbeo

inbeo Thành viên chính thức

Dạ thưa, cụ trẻ được 16,5 cái răng rồi mẹ nó ạ. Cá kho măng thì cá gì cũng kho được hết. Nhưng mà kho với măng rồi thì chỉ thích ăn măng thôi, chả thích ăn cá nữa vì cá nó hơi bã (đó là cảm nhận của nhà tớ bởi nhà tớ lại thích ăn măng các loại mà). Măng là măng củ chua ấy bạn à.
    Nguyên liệu (2 người ăn 1 bữa không hết thì bữa sau ăn tiếp :p)
    - Cá trắm hoặc trôi: 3 lạng
    - Măng củ chua: 3 lạng
    - Ớt tươi: 2 - 3 quả
    - Thịt ba chỉ: 1 lạng
    Cách làm:
    - Cá mua về, rửa sạch, sắt khúc nhỏ như bao diêm hoặc để khúc to tùy ý, ướp mắm muối vừa đủ.
    - Thịt cũng thái vuông con chì, ướp mắm muối vừa đủ.
    - Măng mua về cũng sắt khúc hoặc thái mỏng tùy ý, luộc qua cho bớt chua.
    - Chưng nước hàng (tớ không thích dùng nước hàng mua sẵn vì tớ thấy không thơm bằng mình tự chưng)
    Tớ có 2 kiểu nấu:
    1. Rán qua cá, xào qua măng rồi đổ chung vào 1 nồi rồi đổ nước hàng, cắt ớt vào đun sôi rồi giảm lửa nhỏ đi và đun đến khi nước cạn.
    2. Không rán cá, không xào măng, bỏ măng vào nồi trước rồi bỏ thịt, bỏ cá lên trên, đổ nước hàng săm sắp, đun sôi rồi giảm nhỏ lửa đến khi cạn. Đừng quên bỏ ớt.
    Mỗi cách có 1 hương vị riêng. Đơn giản như đan rổ ;)

9. ME GAU & BILL

Hi các mẹ, hôm nay rảnh rỗi tớ mới post được cái thực đơn cả tuần đây, loay hoay mãi, không hiểu bị lỗi gì mà bị mất sạch format.

Thứ 2
    Sáng: Mỳ tôm nấu cải xanh, thịt bò
    Trưa: Canh xu hào cà chua nấu tôm, giò
    Tối: Canh bắp cải luộc chấm trứng, thịt xá xíu
    ---
    Thứ 3
    Sáng:Xôi, trứng vịt lộn
    Trưa: Canh bí xanh nấu tôm, chả lá lốt
    Tối: Cà bung, cá rán
    ---
    Thứ 4
    Sáng:Mỳ gạo nấu thịt nạc, cà chua
    Trưa: Canh rau ngót thịt băm, thịt gà rang gừng
    Tối: Canh ngao nấu chua, thịt luộc, dưa chua hoặc su su xào
    ---
    Thứ 5
    Sáng: Miến nấu thịt
    Trưa: Canh mồng tơi nấu tôm khô, thịt nạc rim tiêu
    Tối: Canh đậu xanh nấu sườn, thịt bò xào hoa lơ, cà
    ---
    Thứ 6
    Sáng:Cháo
    Trưa: Canh rau muống luộc, thịt kho tàu, dừa, trứng cút
    Tối: Canh cá nấu chua, cà hoặc dưa chuột chẻ, đậu phụ rán tẩm hành
    ---
    Thứ 7
    Sáng: Bún canh chua giò
    Trưa: Canh thịt bò nấu dứa, đậu sốt cà chua
    Tối: Canh rau, khoai tây chiên, trứng đúc thịt
    ---
    Chủ Nhật
    Sáng: free đổi gió ăn sáng cafe phố
    Trưa: Bún sườn nấu canh chua, giò tai, dọc mùng
    Tối: Canh rau muống luộc, thịt băm sốt nấm, đậu, cà chua, đậu đũa xào

kualalumpur thích bài này.
  10. diemshj

diemshj Thành viên mới

chị ơi,món trứng thịt bằm í,luộc trứng xong nhé,xong rồi xào thịt,xào thịt xong là xong món trứng thịt bằm ạ?em nghĩ phải cho trứng vào xào cùng chứ ạ?

11. kualalumpur

Ui thật là ngon quá. Cám ơn mẹ nó nhé. Thế là tớ có thêm món mới vào thực đơn hàng ngày rồi. Mà mua cá trắm thì chỉ cần 2 khúc thôi nhỉ, cắt dọc làm 4 là được 1 bữa rồi, nhà tớ cũng thích ăn măng, mua cá chắc để làm nền. hi hi...

12. kualalumpur

Hi em, thói quen tiêu dùng ý mà. Còn chẳng nhẽ lại dùng muối tinh không thôi sao? Còn lấy chồng thì lại xem khẩu vị của chồng để còn chiều nhau nữa, thế mới là happy life .:yawinkle:

Sửa lần cuối: 2/9/2010
  13. ME GAU & BILL

Các mẹ nghỉ 2-9 vui không? Hôm nay mỗi cơ quan tớ đi làm, đường vắng vẻ tòa nhà cũng vắng vẻ, hi hi, rảnh rỗi lại post tiếp cho các mẹ tham khảo thực đơn nhé.

Thứ 2
    Sáng: Bánh mỳ Pate
    Trưa: Canh cải cúc nấu thịt nạc, chả rim
    Tối: Canh rau muống luộc, tôm rang, lạc rang
    ---
    Thứ 3
    Sáng: Miến gà
    Trưa: Canh thịt nấu tai chua, chả cá, măng xào
    Tối: Chân giò hầm khoai tây, dưa chua, trứng cút chiên
    ---
    Thứ 4
    Sáng: Bánh cuốn
    Trưa: Canh bí đỏ, thịt bò xào cần tỏi
    Tối: Canh cua, rau mồng tơi, đậu phụ chấm mắm tôm
    ---
    Thứ 5
    Sáng: Mỳ nấu thịt gà
    Trưa: Canh rau bí, thịt lợn sốt cà chua
    Tối: Canh su su luộc chấm muối vừng, cá thu sốt chua ngọt
    ---
    Thứ 6
    Sáng: Xôi
    Trưa: Canh su hào luộc, cánh gà rán
    Tối: Canh nấm nấu thịt hoặc tôm, chả xiên nướng
    ---
    Thứ 7
    Sáng: Phở
    Trưa:Canh ốc, chuối, đậu, nộm
    Tối: Canh cá nấu chua, đậu tẩm hành, hoa lơ xào
    ---
    Chủ nhật
    Sáng: ...
    Trưa: Lẩu thập cẩm
    Tối: Bí xanh luộc, bê xào xả ớt

Chúc các mẹ kỳ nghỉ vui vẻ nhé.

14. happy_mum

happy_mum Thành viên chính thức

Hnay em vẫn lướt web ở cty :( ...........

15. ME GAU & BILL

Hi hi, cố lên mấy tiếng nữa lại về nhà rồi.

16. MELAMNHI

MELAMNHI Bắt đầu tích cực

Cái top nay hay kinh!!!!Nhà tớ thì cả 2 đêu bận,con nhỏ,công việc thì k cố định thời gian.Nhà tớ cũng ăn những món đơn giản dễ nấu thôi.Nhưng hôm nào rảnh là tớ làm mấy món có thể để lâu và dễ ăn như:Kim chi cải thảo,muối vừng,mắm tép chưng thịt...
    Thế là hôm nào đông khách,hoặc có cô dâu chụp dã ngoại,2 vc về muộn,tớ sẽ cắm cơm,cho mắm tép chưng vào nồi cơm cho nóng,luộc rau,lôi kim chi ra ăn,thế là xong bữa :D
    Vào đây học hỏi các mẹ mấy món dễ dễ nhanh nhanh để về nịnh chồng:p

17. ME GAU & BILL

He he, tớ cũng thấy một chị ở cơ quan tớ bảo còn phải kho nồi cá hay thịt, hai vc ăn mấy ngày nữa cơ.

18. kualalumpur

Có món này chế biến đơn giản mà ngon miệng: Nấm mỡ xào hành:
    Nguyên liệu: 1 nhánh gừng, 5 lạng nấm mỡ , hành lá, hạt nêm nấm và rong biển cho đúng vị, dầu ăn.
    Cách làm: Gừng cạo vỏ cắt lát mỏng, nấm rửa sạch để ráo cắt bỏ chân, hành lá thái nhỏ.
    Bắc chảo đun nóng dầu ăn, cho nấm mỡ vào xào, cho hạt nêm, rắc hành, gừng ... cho ra đĩa và chén, mất có 5 phút :p

19. ME GAU & BILL

Hôm nay tớ mua nửa kg sườn, luộc sơ rồi rửa sạch, cho sườn, 1 gói đỗ xanh sát vỏ vào nồi áp suất, chút hạt nêm Knor, cho nước vừa ăn, đóng vung lại, ninh 15 phút sau khi sôi, bắc xuống để 1 lúc rồi cho hành hoa vào, thế là có món canh đỗ nấu sườn, ông chồng tớ khoái món này, con trai thì thích gậm sườn vì sườn mềm, thơm. Ăn với cơm, 1 bát dưa muối, mấy quả cà, 1 đĩa lạc rang thế là ok.

Lạc nhà tớ rang nửa kg một lần, cho vào lọ kín ăn dần.

20. Marshall

Marshall Thành viên mới

Chị ơi, làm thế nào để thịt sườn đậm đà mà vẫn mềm? Em hay làm mềm thịt nhưng lại nhạt thịt. hic hic