Các mẹ nên đọc bài này về ngộ nhận sữa mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi tuoitreonline, 7/8/2015.

Tags:
  1. tuoitreonline

tuoitreonline Thành viên mới

Mình tham gia diễn đàn được 1 thời gian. Thăm thú 1 vài chuyên mục thấy nhiều mẹ còn ngộ nhận về sữa mẹ quá nên viết bài này. Ví dụ như con không chịu ti mẹ, sữa không có.....

- Các mẹ nên biết rằng sữa mẹ đã hình thành từ tuần thứ 16-20 của thai kì. Nên khi sinh em bé xong sữa mẹ đã có sẵn cho các con ti. Sữa lúc này gọi là sữa non và chỉ sản xuất được từ 5ml-7ml phù hợp với dạ dày của bé mới sinh ngày đầu ( dung tích bé chỉ 5ml-7ml ) và sẽ tăng theo thời gian về sau. Sữa non đặc, có sức đề kháng cao gấp 8-10 lần sữa già về sau. Sữa non được sản xuất ra lúc này có thể có màu hơi đỏ, hồng, vàng, vàng nhạt chứ không trắng như về sau. Bé mới sinh chỉ cần bú 5ml-7ml sữa là được. Giữ cữ bú của bé từ 1h -1,5h bú tiếp. Chắc hẳn các mẹ không biết rằng sữa chính là 1 loại huyết thanh ( máu ) của mẹ sản xuất thành

- Bé được cho bú bình khi mới sinh ra nên không chịu ti mẹ những ngày sau đó. Bởi vì bé quen với ti ở bình rồi. Nhiều mẹ đã nghĩ rằng sữa chỉ về sau 3-5 ngày khi sinh, về muộn hơn nếu đẻ mổ. Đây là sai lầm mà nhiều người mắc phải không chỉ các mẹ mà còn ở các y bác sĩ nữa. Cho bé ti bình và ti sữa công thức những ngày đầu là đã tước đi những lập trình đầu đời của bé. Những bé ti bằng sữa công thức trong những ngày đầu sau này sẽ có nguy cơ bị hở ruột nhiều hơn.

Một số sai lầm về nhận thức sữa
    - Sữa chỉ về sau sinh 3-5 ngày. Đẻ mổ càng về muộn hơn. Thực chất sữa đã có từ tuần thứ 16-20 tùy từng người nhé các bạn

- Ngực lép không có sữa hoặc k đủ sữa cho con bú. Thêm 1 sai lầm nữa. Ai cũng có đủ sữa cho con bú hết. Có nhiều người ngực lép vẫn nuôi con bằng sữa mẹ có người nuôi 2 cùng 1 lúc. Chỉ là các bạn chưa biết cách kích sữa về mà thôi

- Con quấy khóc, ông bà, người thân nghĩ mẹ không đủ sữa cho con bú. Thực tế thì bé sinh ra mẹ đã đủ sữa cho bé ti rồi. Những ngày đầu dạ dày bé chỉ cần 1 lượng nhỏ sữa là đủ. Ngày 1-2 bé cần 5-7ml. Ngày 3-4 bé cần 10ml. Cứ thế dung tích dạ dày bé tăng lên và sữa mẹ cũng tăng lên

- Bé da vàng, đi phân không đẹp chắc do sữa không đủ chất. Phải bổ sung chất dinh dưỡng bằng cách pha sữa công thức..... Trong sữa mẹ đã có đầy đủ các chất dinh dưỡng rồi nên việc sữa mẹ thiếu chất là không thể. Ngay cả việc mẹ ăn uống đạm bạc, không đủ chất dinh dưỡng thì sữa mẹ vẫn luôn luôn được tổng hợp đầy đủ các chất.

- Đẻ mổ thì lấy đâu sữa non cho bé ti, uống kháng sinh nhiều vậy sao cho con ti được.....Việc uống kháng sinh hay thuốc ở mẹ không hề ảnh hưởng đến việc cho con ti sữa. Ngay cả khi mẹ ốm, bệnh vẫn cho con ti được mà không lây bệnh sang cho con nhé các mẹ. Trong trường hợp đẻ mổ thì sữa ở đâu ra. Thưa với các mẹ là sữa mẹ vẫn có. Chỉ là các mẹ không được gặp con vì con bị cách ly thôi. Trường hợp này các mẹ nên chuẩn bị trước, Khi sang tuần thứ 36, các mẹ nên học cách matxa, kích sữa non về và dự trữ trong ngăn đông lạnh của tủ. Các mẹ nên mạng tìm bài viết về cách trữ sữa non nhé. Lúc sinh mổ sẽ cho bé ti sữa mình đã trữ lạnh từ trước cho đến khi được gặp con và cho ti trực tiếp

- Ăn móng giò, mít non lợi sữa, nhiều sữa. Kinh nghiệm các cụ truyền đạt có cái đúng cái sai. Và việc móng giò lợi sữa kích sữa về thì không đúng. Ăn móng giò chẳng làm sữa về nhiều hay nhanh về mà còn làm sữa chậm hơn. Vì sữa lúc đầu đã quá đậm đặc rồi, ăn thêm chất béo từ móng giò chỉ càng làm cho các tuyến sữa bị tắc mà thôi. Các mẹ nên uống nhiều nước, matxa ngực, cho bé da tiếp da, ti mẹ liên tục, tâm trạng thoải mái sữa ắt về nhiều

- Cho bé ti đến hết 6 tháng nghỉ là được rồi. Ti nhiều quá sau ngực chảy xệ, bé khó cai sữa khi cho ti đến lúc lớn. Trả lời các mẹ rằng. Nên cho bé ti ít nhất là 2 năm hoàn toàn bằng sữa mẹ. không cần sữa công thức nào cả. Tất cả các chất DHA, chất béo...có trong sữa mẹ là hoàn toàn tự nhiên được tổng hợp. Các chất này khác hoàn toàn các chất có trong sữa công thức mặc dù chúng cùng tên. Việc cho bé ti không làm cho ngực chảy xệ. Khi không cho bé ti, sữa nhiều, không mặc áo ngực mới là vấn đề cho ngực chảy xệ diễn ra nhiều hơn. Vì vậy cho bé ti thật nhiều nhé các mẹ.

Còn gì nữa nhỉ. Mình chưa nghĩ thêm được. Mẹ nào có thắc mắc dù coment bên dưới mình giải đáp nhé/ Chúc các mẹ thành công

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuoitreonline
    Đang tải...

2. nijarua_311

nijarua_311 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn chủ top đã chia sẻ kinh nghieemk

3. xuantung166

xuantung166 Bắt đầu tích cực

Chuẩn rồi bạn ạ ^^

4. bill_ty

bill_ty Thành viên chính thức

Chuẩn hok cần chỉnh, cho bé bú 2 tuổi tốt nhất, bé có sức đè kháng lắm,

5. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

nếu bạn có nhiều sữa thì nên cho bé bú

6. tuoitreonline

Không có nhiều sữa thì kích sữa về, ai cũng nhiều sữa cả bạn à. chỉ là có kích về được không thôi, Ai nhiều sữa hơn sẽ hút ra và cho người khác hihi

7. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Bài viết hay quá, đúng là nhìu khi mình ko hiểu biết thật

8. Momche

Momche Thành viên tập sự

Nói thật với các mẹ, em không biết cách massage cho sữa về nhiều đâu. Ngày trước, cứ cố xoa bóp mãi để vắt sữa cho con vì sữa em chảy nhanh quá, con sợ không dám ti, thế mà không làm thế nào được. Mẹ nào chỉ cho em cách xoa bóp để sữa ra nhiều và cách vắt sữa với ạ. Để còn rút kinh nghiệm

9. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Cảm ơn chủ top đã chia sẻ kinh nghiệm ạ!

10. mettocdai

mettocdai Bắt đầu nổi tiếng

dung tu dau den cuoi,chi la van de an mong gio thoi. minh cu an mong gio la sua cang tuc con ko bu kip, bt chi du bu. cu hom nao thieu thieu mot chut mi lai bo sung cai mong gio la ok

11. tuoitreonline

có bài viết về hướng dẫn cách massage đó mn