Ít sữa sau khi sinh mổ, Sinh mổ bụng bự, Con sau khi sinh mổ dễ bị đường HH và đường ruột

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi bill_ty, 7/12/2014.

Tags:
  1. bill_ty

bill_ty Thành viên chính thức

Ít sữa sau khi sinh mổ - Sinh mổ bụng bự - Con sau khi sinh mổ dễ bị đường hô hấp và đường ruột kém – Sinh mổ toàn tập – Chị em nào sinh mổ ít sữa, hoặc sau sinh ít sữa thì vào đây tham khảo nhé !
    Ít sữa sau sinh :
    - Sau khi sinh , nhất là sinh mổ, cơ thể phụ nữ sồ sề hẳn ra, chưa kể vòng 2 toàn ngấn là ngấn mỡ,nếu mẹ nào có con sau sinh dễ thì không sao, có thời gian chăm sóc bản thân mình, nhưng một số người con sinh ra hay khóc, lại chướng như con mình,thì đâu còn tâm trí nào để làm đẹp bản thân, nhất là đau đầu cái vụ ít sữa
    - Lúc nghe tin mình lên bàn mổ vì khô ối, tim thai đập không đều, mẹ mình đã khóc ngất đi, bởi nhà có 5 chị em, ai cũng sinh thường, mà mình con út lại phải mổ. Nghe mọi người nói sinh mổ thì khỏe khỏi đau , nhưng sinh xong rồi mình mới biết, sinh mổ đau cỡ nào, mình cũng xin can mẹ nào có ý định muốn sinh mổ nhé ! Nếu có điều kiện sinh thường thì sinh thường di, bởi phụ nữ sau khi sinh thường dễ lấy lại vóc dáng nhanh hơn ,đau chỉ trong mấy ngày đầu thôi, sau này không phải đau đớn gì, còn bản thân người sinh mổ đau 1 tháng, có khi đau cả đời , bởi trở trời lại hay đau đầu , nhức vết mổ. Thứ 2 sinh thường con sẽ khỏe hơn, ít bị đường hô hấp hơn, và đường ruột cũng ổn định hơn sinh mổ đó các mẹ ah
    - Nhưng mẹ nào bất đắc dĩ sinh mổ thì thử tham khảo cách của mình để cải thiện nhé, nhất là những mẹ có khoảng thơi gian hạn hẹp
    - Lúc mình sinh xong thì đau vết mổ, nên không cho em bé bú liền, với lại không phải do chuyển dạ mới sinh, mà là mình bị khô ối nên phải mổ. Vì vậy sau sinh mình k có sữa, mặc dù mình đã được uống bột lợi sữa và massge bằng xôi hành nhưng vẫn không biến chuyển, chưa kể ngày nào cũng toàn tập giò, sáng giò trưa giò, ngán chít đi được. Ở viện được 2,5 ngày bị đuổi về, ráng lê lết vết mổ đi bộ ra đó xe taxi ( mình về quê sinh ).Bắt đầu về quê mẹ mình lấy men r*** đắp cho mình
    - Sau khi xuất viện, thì khoảng 1 tuần ( lúc nào mới có men r*** ) mình đắp 4 lần, men r*** giã mịn (loại mình xài có vỏ trấu bên ngoài ), trôn với r*** sệt sệt đắp lên 2 bầu ngực, khăn đắp lên
    -Sau đó lấy chai nước ấm, hoặc túi chườm ấm, nếu ng miền trung thì sẽ dc hơ than nhé , cho đến khi nào men khô thì thôi ( khoảng 30p ), mỗi ngày làm 1 lần, làm liên tục 4 lần, rất hiệu quả, chỉ cẩn mới đắp xong là các mẹ sẽ càm nhận sự khác biệt rồi
    Thứ 2 uống nước chè vằng thay nước lọc ,uống lúc còn ấm, mình uống ngày 1.5l
    Thứ 3 ăn món ăn lợi sữa như : Canh mít giò heo,hoặc nếu có mít non hầm với giò thì càng nhieu sữa hơn, đu đủ thì mình ăn rất ít ( me mình nói ăn nhieu bị huyết bac ) nên hạn chế ăn lắm
    Ăn canh rau ngót giò , rau mồng tơi, rau khoai, ....
    Đặc biệt cho bé bú , không có sữa cũng cho bú, bú xong bé còn đói thì dặm thêm bình, tại sữa về theo nhu cầu của bé
    Bé bú phải đúng tư thế, không nên để bé bú no hơi ( bé ngậm bắt vú k tốt, có tiếng kêu khi bú gọi là bú no hơi )
    Giữ tinh thần thoải mái, trước khi cho bé bú làm 1 ly sữa nóng nữa nhé ! Mình thì sử dụng sữa bột (loại VN ) , uống k sợ tăng cân, mà cũng rất đầy đủ chất dinh dưỡng
    Thon gọn sau sinh – Giảm vòng bụng sau sinh
    - Sau khi có sữa, mình bắt đầu chăm sóc vòng 2 của mình, vì ai vô cũng quở cái bụng của mình hết, mấy dì hàng xóm vô thăm cứ hăm dọa mình : Lo nằm than với xông hơ đi, không ba bữa cái bụng như cái bụng trống. Mà thực sự là sinh mổ mà nằm than , lại nằm úp nóng quá mình chịu hông nổi, mặc dù có quấn cả đống vải quanh vết mổ, sau 15 ngày mẹ mình kêu mình nằm than, mình phản đối quyết liệt, rồi mình lên mang tìm tài liệu cho mà đọc sinh mổ khác sinh thường như thế nào, mẹ nge cũng bùi bùi, nhưng cũng bắt mình nằm than mấy ngày, không thì mẹ giận, Hi Hi , nằm than cho ấm người, sau này trở trời không đau nhức, rồi mẹ bôi r*** gừng khắp người mình, ngày nào cũng làm 1 lượt để giữ ấm tay chân,cơ thể. Riêng phần làm eo thon gon sau sinh thì mình tự biến tấu theo cách của mình, không theo yêu cầu của bà ngoại
    - Lúc các mẹ được 1.5 tháng rồi, lấy gừng tươi xay ra hoặc đâm nhuyễn cho mịn, rồi lấy r*** đã ngâm gừng trộn chung thêm gừng tươi, đắp lên toàn bộ bụng, rồi lấy đai nịt bụng, ( gen nịt bụng mua loại lớn, rộng thoải mái nhé ), nếu mang vô thấy hơi chật quá thì kéo cho nó giãn đi. Sau đó nằm úp bụng hơ than, mình thì không úp bụng hơ than, mà mình nằm ngĩ ngơi, ôm luôn cái túi chườm ấm, cắm điện cho ấm vừa phải, sau đó cứ lăn qua lăn về, lăn khi nào gừng với r*** khô thì thôi, khoảng 30-45p là hoàn thành nhiệm vụ, 1 ngày làm 1 lần, canh me làm lúc con còn say giấc ngủ. Liên tục làm 20 ngày đến 1 tháng, các mẹ sẽ thấy bụng của mình thon gọn hẳn đi, chưa kể là săn chắc vòng bụng, bụng không bị chảy hay nhão sau khi sinh đâu nhé ! Chuột bạch là mình đây đã thành công ( nếu không có túi chườm thì lấy chai nước ấm cũng được ), khi đắp vào nóng nóng ấm ấm rất là thích đó
    - Sau khi được 2 tháng rồi các mẹ có thể xài gen nịt bụng , nịt ngày 1-2 tiếng , rồi ngủ lâu lâu cũng nầm sấp cho bụng sát nhé !
    Vòng 2 đã cải thiện, bắt đầu đến mặt tiền : Để mặt tiền ( khuôn mặt ) sau sinh được trắng trẻo, hồng hào, loai bỏ mụn, nám : Sinh đươc cỡ 15 ngày, bạn cũng có thể áp dụng, còn không 1 tháng cũng được, xông mặt với muối,rửa mặt với muối trong 7 ngày đầu, tiếp theo đó dùng bột nghệ - trứng gà đắp mặt nạ, làm 1 tuần 2-3 lần, làm như vậy da săn chắc, chống chảy sệ, nhăn da sau sinh, mình thì sử dụng tinh bột nghệ với trứng gà ta, còn bột nghệ cũng dc, nhưng cái mặt vàng khè khè nản quá, nếu mẹ nào siêng nữa thì dùng sữa tươi hoặc nước ấm trộn với tinh bột nghệ đắp toàn thân nhé, lột da trong vòng 1 tháng, trong thời gian ở cử dưỡng da thì tránh ánh nắng mặt trời nhé,dễ bị đen và nám nếu k chịu chăm kỹ, uống thêm bột ngệ , còn nên hạn chế uống mật ong nhiều, vì mật ong sẽ làm cho bé dậy thì sớm đó nhé . Còn nếu mẹ nào bị nám sau sinh, và bị mụn, thì có thể kết hơp bột đậu xanh với lòng đỏ trứng gà, hoặc bột đậu xanh với tinh bột nghệ/ bột nghệ, giúp cải thiện làn da sáng trắng, trị nám và tàn nhanh ! Còn mẹ nào lúc bầu bí mà tăng cân nhiều qua, da mặt chảy xệ, không căng trơn, thì có thể sử dụng tinh bột nghệ với trứng gà ( lòng đỏ ), hoặc tinh bột nghệ với bột đậu đỏ , hoặc đậu đỏ + trứng gà nguyên cả ( Trị mụn đầu đen, mụn bọc , làm da trắng căng mịn sau sinh )>Mấy thứ này toàn thấy mẹ mình làm cho mình không ah, mỗi lần mẹ làm là mình cứ hỏi sao phải làm cái này , sao phải làm cái kia, nói chung tập 1 nên cái gì cũng lớ ngớ, cũng tò mò hết, từ ngac nhien này đến ngạc nhiên khác
    Mình thì về quê sinh nên có điều kiện mẹ cho xông lá cây : nào lá vú sữa, lá mít,… làm 1 nồi lá to xông 2 lần /1 ngày, cũng giúp da trắng trẻo, săn chắc da mặt , toàn thân sau sinh
    - Nhớ uống thêm nước chè vằng nữa nhé ! Bởi chè vằng cũng góp phần giúp cơ thể giảm mỡ sau sinh, nhất là các mẹ sau sinh mập quá dễ bị huyết áp cao, và máu nhiễm mỡ, uống chè vằng vừa mát sữa, lọc sạch cơ thể, mát gan , nhưng điều quan trọng nhất là giúp chúng ta ăn ngon, ngủ ngon, không bị táo bón, chướng bụng sau sinh mổ ( mà mẹ nào sau sinh mổ cũng dễ bị trường hợp này ). Ăn ngon ăn nhiều thì sữa mới nhiều được , bé bú mới thoải mái và no nê đúng không nào ?
    Vấn đề hô hấp của em bé sau sinh :
    Mình sinh con vào trúng mùa đông, nên trời lạnh, bé nhà mình rất hay khò khè, khụt khịt, mỗi lần như thế mình hay sử dụng dầu tràm tắm cho bé: Lúc tắm , nhớ lau mặt cho bé trước, rồi đổ 2 giọt dầu tràm vào thau nước để tắm toàn thân cho bé . Sau khi bé tắm xong thì lấy dầu tràm bôi 2 gan bàn chân, trước ngực , sống lưng, riêng thái dương với mó của em bé thì cho dầu tràm vào tay , xoa xoa cho khô rồi bôi lên mó cho bé, cho hơi dầm tràm thấm xuống, 2 bên thái dương cũng vậy. còn bụng bé mỗi khi chướng, hay kho tiêu, sờ thấy bụng cứng, thì bạn cũng làm tương tự như vậy , bôi dầu tràm vô lòng bàn tay khô rồi áp nguyên bàn tay của mình áp nhẹ vào bụng bé, cho hơi dầu tràm thấm dần dần, còn không bôi dầu tràm nơi khăn, bỏ trước ngực cho bé, để bé ngửi mùi dầu tràm. Bởi bản thân dầu tràm mùi rất thơm, chỉ cần 1-2 giọt là bay cả phòng. Ở quê mình nhà nào có người sinh là nhà đó có nge thoang thoảng mùi dầu tràm rất dễ chịu
    Khi bé lớn hơn thì bôi trực tiếp cũng dược, nhưng bé trong tháng da non nớt, nên mình toàn làm như vậy không ah
    Khi bé khụt khịt , nghẹt mũi, cho dầu tràm vô 2 ngón tay trỏ và giữa, rồi đưa qua đưa về , xa xa, cho bé ngửi, bé sẽ hết nghẹt mũi, và sổ mũi. Con mình trong 3 tháng ở cử, mình toàn làm như vậy mỗi khi con nghet mũi hay sổ mũi, rất hiệu nghiệm.Nếu thấy phòng ẩm mốc thì nên cho mấy giọt dầu tràm vào mấy góc tường để sát khuẩn , tạo không khí trong sạch cho bé nhé !
    - Ngoai ra siêng nhỏ nước muối sinh lý cho bé
    - Còn sổ mũi , húng hắng ho, các mẹ có thể chưng rau tần (8-10 lá ) với đường phèn, cho miếng gừng nhỏ và ¼ miếng tắc, và 2 vỏ trái tắc nhé ! Mình chế theo cơ địa con mình, con mình lúc nhỏ đường ruột rất nhạy cảm, hễ chua quá là bị rối loạn tiêu hóa liền.Nên mình không làm như công thức trên mạng, mà mình chế theo công thức của mình, con uống rất nhanh hết sổ mũi và khò khè, húng hắng ho
    -
    Vấn đề đường ruột ( cái này mình vấp phải khi lơ ngơ làm mẹ tập đầu, mình hy vọng không có mẹ nào bị như mình nhé )
    Lúc mới sinh con mình đi ị bình thường, phân đẹp, ngày ị 1 -2 lần. Đến 45 ngày sau tự dưng con mình đi xoèn xẹt, phân hoa cà hoa cải, mọi người nói đó là do cơ địa của bé, bé đi vậy bình thường, với lại sữa mẹ mát nên bé đi nhiều, bé mình đi 6-8 lần một ngày, lúc đầu đi còn phân hoa cà hoa cải, sau đó bé đi phân hơi xanh xanh, mình cũng hỏi người lớn, ai cũng kêu bé đi tước vì chuẩn bị có nghề gì mới
    Sau đó thấy bé đi hoa cà hoa cả rất ít , mà toàn phân xanh, có khi xanh lợn gợn sợi trắng, rồi có hôm đi phân có sợi chỉ máu, lúc này mình mới tá hóa. Mình ngĩ con mình bị tiêu chảy, và rối loạn tiêu hóa rồi. Thấy con còn nhỏ mình không dám cho uống gì bậy ba, trời lạnh sợ đem con đi khám người ta lại cho thuốc, không tốt, nên mình bắt đầu kế hoạch chữa bệnh đường ruột cho con, lúc đầu nghe mọi người nói uống cà rốt luộc bé sẽ hết đi ngoài, mình luộc luôn mấy củ cố gắng ăn, trưa ăn, bé đi phân ngoài có 1 sợi chỉ màu đỏ, chiều mình ăn tiếp, thế là tối đó bé đi dến mấy sợi chỉ máu, nhìn con đi ngoài mà xót cả ruột . Mình phát hiện ra con mình bị dị ứng cà rốt và thịt bò ( do thời gian đó bị dich heo tai xanh, mẹ mình toàn hầm bò cho mình ăn không ah ). Mình ngưng thức ăn có đạm, thịt bò, cà rốt, bé đi phân không còn sợi chỉ có máu, nhưng lại bị phân màu vàng sau đó chuyển ra màu xanh, rồi có lúc đi phân chua, thối, hễ bé bú xong là 5p sau làm cái xoẹt, són ra tý phân, đi ngoài miết cái đít của bị bị hăm đỏ choét, mỗi lần bé ị là khóc inh ỏi.mỗi ngày 8-15 lần như thế.Mới có 3 ngày thôi mà nhìn con tội nghiệp gì đâu. Ui trời, con mình yếu đường ruột thực sự, mà bên nội nói nhà nội có gen yếu đường ruột.
    Lúc này mình đang ở quê sinh, cây cỏ có sẵn, ngày nào mình cũng uống nước mơ lông, mỗi ngày làm 2 ly, uống liên tục 1 tháng, hồi đó mùa đông nên không tìm được cây cỏ sữa, chỉ có mỗi mơ lông thôi, chứ cỏ sữa tác dụng nhanh hơn mơ lông
    Tiếp theo mình mua men antibio ( chia 1/3 gói ) ,hồi đó mình không biết men Pháp, chỉ biết men này thôi. Nếu cho bé uống men Pháp thì có tác dụng nhanh hơn .cho bé uống 5 ngày liên tục, bé cải thiện được tình hình, đi từ từ ít lại, từ 15 lần xuống còn 6 lần, rồi xuống còn 3 lần, Đến tháng thứ 3 bé mình đi 1 ngày 1 lần, phân đẹp luôn, mình uống nước lá mơ lông 1 tháng trời, từ lúc con dc 1.5 tháng đến lúc con gần 2.5 tháng. Bây giờ cái khoản đường ruột mình không còn lo lắng nữa.
    Các mẹ lưu ý nhé : Thấy con bị xì xoẹt liên tục thì nhớ kiểm tra phân mỗi khi con ị nhé, hồi mình sinh, cũng có bé ở xóm trên , cũng bị trường hợp như con mình. Ông bà nói bé xì xoẹt vậy là bình thường, để vậy, chờ đến 3 tháng 10 ngày sẽ ổn, nhưng qua 3 tháng 10 ngày rồi mà bé xì xoẹt, cuối cùng bé nhập BV Huế , và người ta truyền thức ăn cho bé, vì bây giờ bé không hấp thụ được sữa nữa, phải dùng ống để nuôi và điều trị đó

Bây giờ nhà mình lúc nào cũng có sẵn cây mơ lông hay cây rau tần dày lá , 2 thứ cây đã giúp con mình không phải uống kháng sinh hay nhâp viện vì bệnh đường ruột và ho , sổ mũi
    Ngoài ra nếu con bạn hay ngủ giật mình thì kiếm 1 cành dâu bỏ trong cửa phòng, còn không thì bỏ trong nôi cho bé, mình thấy mẹ mình còn ra tiệm thuốc bắc mua gói bột nhỏ nhỏ cỡ 10k , về bỏ vô cái túi màu vàng , may lại rồi bỏ dưới gối cho bé ngủ, bé ngủ sẽ ngon giấc hơn, không bị khóc da đề hay giật mình
    Hoặc lấy 1-2 cái áo bé đang mặc, nhuộm nghệ , rồi tối trước khi đi ngủ cho bé mặc, hoặc lấy áo đó đắp lên trước phần ngực của bé, bé cũng sẽ ngủ ngon giấc và không bị khóc dạ đề nhé mọi người. Cái này với mọi người không biết đúng không ? nhưng nhà mình đứa cháu nào ra đời mẹ mình cũng đều làm như vậy hết

Đợt sau mình tiếp tục kể cho các mẹ nghe cách chữa đi ngoài do bé tiêm kháng sinh nhé, bé xuất viện về bụng sình to như cái trống, cứng ngắc, rồi mỗi lần ị là làm lênh láng khắp nhà, 1 ngày ị 5-6 lần, tọp luôn cả người,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bill_ty
    Đang tải...

2. thungabnbg

thungabnbg

Ðề: Ít sữa sau khi sinh mổ, Sinh mổ bụng bự, Con sau khi sinh mổ dễ bị đường HH và đường r

đánh dấu học hỏi KN mẹ nó,............

3. mecuTit0909

mecuTit0909 sâm - nấm Hàn Quốc

Ðề: Ít sữa sau khi sinh mổ, Sinh mổ bụng bự, Con sau khi sinh mổ dễ bị đường HH và đường r

ôi, e sinh mổ xong ít sữa, con bi h vài hum lại ho hắng, viêm phế quản, sốt ruôth lắm các mẹ ah

4. bill_ty

Con nít thời tiết thay đổi dễ bị ho hen lắm, con mình ho minh hay chưng rau tần dày lá, có bữa thì cho uống TBN với mật ong + tý gừng ( uống lúc còn ấm ), ngày làm 2-3 lần, có bữa a ho dữ quá mình lại cho uống vỏ quýt nấu lên với đường phèn, anh lại hết
    mà cái chứng viêm phế quản thì rau diếp ca tốt lắm á
    Con mình k chịu uông si ro đắng như hoates hay hoa thường xuân gì đó, nhưng vỏ quýt uống đắng a lại chịu
    Uống vô thấy đỡ ho liền, còn sổ mũi, nget mũi thì cho ngưi dầu tràm,xịt sterimar

5. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

mn có bài viết hữu ích quá. ít sữa sau sinh mổ là nỗi lo của nhiều mẹ.

6. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình cũng sinh mổ nhưng không giống các mẹ lắm

7. hoangnl.hut

hoangnl.hut Thành viên tập sự

Chị ơi e sinh mổ đc 2 tháng rồi nhưng bụng vẫn to lắm chị ạ. Da thì xấu nữa. Da cổ và nách vẫn xạm hơn chỗ khác. Vậy e làm theo cách của chị còn hiệu nghiệm ko ạ?

8. bill_ty

Còn đó em, hồi đó chị làm lúc gần 2T, vì nhóc chị khó tính hay khóc lắm, nên chị lười k làm, gần 2T mới làm lận, còn cổ và nách bị thâm đen thì e thử lấy bột nếp trộn sữa chua chà đi, có cải thiện lắm, còn môi thâm thì lấy nghệ sữa chua kiên trì đắp 01 tháng liên tục, môi hồng hào trở lại đó e, còn rạn da phần bụng thì chị không bít, tại chị k bị, chi xài dau dừa lúc mới 3-4 tháng,còn vòng bụng làm vậy ok lắm đó, chị bày cho em dâu chị , lúc đó e dâu chị dc 2 tháng hơn, thế mà giờ eo ót lắm, bụng phẳng lì hơn hẳn chị lun đó
    chúc em thành công nhé

9. Mẹ Dale

Mẹ Dale Guest

kinh nghiệm của mẹ nó chi tiết quá! Em oánh dấu học hỏi mẹ nó ngay

10. hoangnl.hut

Chị ơi bột nếp trộn sữa chua ko đg hay có đg ạ? Chà trong bao nhiêu phút ạ? Mấy lần/tuần ạ?
    Nghệ bôi môi là nghệ tươi giã nhỏ đc ko chị?
    E hỏi hơi chi tiết chị giúp e nha! E cảm ơn ạ

11. hoangnl.hut

Em còn xót 1 câu hỏi nữa là Đắp môi mấy lần/tuần ạ?

12. bill_ty

15p bộtếp, sữa chua k ường nhé ! Nghệ tươi thì cũng dc, nhưng sợ vàng thôi, truóc chị xài TBN , 1 lạng e xài mấy tháng chưa

13. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

e k dám dùng nghệ tươi đâu, dùng nghệ tươi rửa bao h cho sạch mặt

14. bill_ty

ah, môi thì đắp liên tục trong vòng 01 tháng nhé ! nó mới từ từ hồng hào lại đó em ah, cái này phải chịu khó, cứ làm 1 muỗng nghệ (nếu có TBN thì tiện hơn ) đắp lên môi 15p + sữa chua. 1 làn làm 1 hũ nhỏ nhỏ xíu xíu sử dung cho 3 ngày liên tục, hết rồi mình làm hũ khác, có tác dụng lắm, nhưng hơi lâu, sau 1 tháng đắp liên tục là k cần đắp nữa, nghệ tuơi giã trộn với trứng gà xông mặt , rửa sạch thì cũng k bị vàng da, nếu làm biếng thì em xài TBN cũng dc, chứ nghệ tươi thì phải giã nhuyên vắt lấy nước cốt trộn chung trứng gà(lòng đỏ ).

15. Me_moka

Me_moka

Cái vấn đề làm thon gọn sau sinh chắc chỉ áp dụng cho trường hợp vừa sinh xong thôi đúng o mn

16. bill_ty

Mình thì do sinh dưa đầu yếu, lại k có thời gian nên k có làm được trong tháng , qua gần 2 tháng mình mới làm, nhưng vẫn có hiệu quả, mà lúc đó chườm thấy thoải mái lắm, bụng săn và rất gọn gàng, ai vô cũng khen sinh dậy k có bụng . Nếu b nào sinh dậy k có thời gian với đều kiện như mình thì sau 1.5 tháng làm vẫn k muộn đâu,

17. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

2 bé nhà mình sinh mỏ, trộm mụ cũng ko bị về hô hấp

18. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

Con e cũng đẻ mổ đây.

19. bill_ty

Đa số giờ đẻ mổ nhiều, mình bán chè vằng thì 10 khách có hết 8 khách sinh mổ rồi, sau ngày xưa ông bà ta đẻ hay vậy không biết, ngày truoc cũng quyết tâm sinh thường lắm, ăn mè đen,... thế mà đùng cái bị khô ối mà chưa chuyển dạ , thế là cho đi mổ

20. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

trẻ hay bị ho hấp cón do sưcs đè kháng nữa