Toàn quốc: BTG #2: Lớp học đa trí thông minh- Chủ đề "Về quê vui lắm"

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi Sarah Tran 12, 31/8/2015.

1. Sarah Tran 12

Sarah Tran 12 Thành viên tập sự

Chắc hẳn đâu đó trong mỗi người chúng ta đều có gắn bó với hai từ quê hương. Quê hương đối với những người đi xa nhà, là nơi lưu giữ những kỷ niệm ấu thơ, là nơi trở về sum vầy với gia đình sau những ngày tháng bận rộn. Quê hương đối với những người đi xa xứ lại mang nghĩa rộng hơn, là tổ quốc, là đồng bào.

Trẻ em, sinh ra và lớn lên tại thành phố, thời gian của các em chủ yếu dành cho việc học hành. Có rất ít thời gian để các em được trải nghiệm, tìm hiểu về quê hương của mình, về làng quê nơi bố, mẹ các em sinh ra và lớn lên. Do lớn lên trong môi trường đầy đủ, phần lớn các em đều không thích về quê, không thích cuộc sống có phần nghèo nàn hơn ở quê.

Lớp học BTG số 2 muốn thay đổi điều đó, chúng tôi muốn các em hiểu rằng, quê hương cũng có thể đem cho các em nhiều trải nghiệm lý thú, nhiều trò chơi vui vẻ, bổ ích những trò chơi trên chiếc máy tính bảng hay chiếc điện thoại thông minh các em đang cầm. Dù các em có đi đâu, làm gì, quê hương là nơi các em sẽ cảm thấy mình luôn thuộc về, gắn bó.

Tiếp nối thành công của lớp học BTG số 1 về chủ đề nghèo đói, lớp học theo mô hình đa thông minh số 2 với tên gọi "Về quê vui lắm" hứa hẹn sẽ là một lớp học bổ ích dành cho các em thiếu nhi từ 8 đến 12 tuổi.

"Về quê vui lắm" có gì?
    Đúng với tên gọi của nó, chúng tôi xây dựng chương trình này với mong muốn các em trước hết hiểu rõ hơn về khái niệm quê hương trong mỗi người, và sau đó là những trải nghiệm vui vẻ mà các em có thể có được mỗi khi về quê. Qua những hoạt động của lớp học BTG số 2, các em sẽ được trọn vẹn một ngày học tập và trải nghiệm những điều thú vị mang màu sắc nông thôn ngay trong lòng thành phố chật chội, đông đúc này.

Những hoạt động của "Về quê vui lắm" bao gồm
    - Trải nghiệm công việc nhà nông: thu hoạch ổi, gieo hạt, trồng rau, bón rau bằng phân giun quế
    - Đi chợ thế nào? Các em được hướng dẫn đi chợ với một số tiền nhất định.
    - Bữa cơm trưa của nhà nông: các em tự chuẩn bị bữa cơm trưa cho mình bằng bếp củi, rửa bát, dọn dẹp
    - Tổng kết những bài học buổi sáng
    - Kể chuyện về quê: cùng chia sẻ những câu chuyện về quê vui cùng các anh, chị.
    - Học làm đồ chơi thủ công: quạt mo, quạt nan, chong chóng, đèn lồng trung thu...
    - Chơi trò chơi dân gian: ô ăn quan, bắn bi, nhảy lò cò, bịt mắt bắt dê...
    - Làm tranh với chủ đề "quê hương em" từ lá, cây, cỏ trong nông trại
    - Tổng kết một ngày học tập-trải nghiệm

Số lượng học sinh của lớp học lần này: 20 em nhỏ độ tuổi từ 8-12 đến từ nhiều trường khác nhau sẽ tạo nên một môi trường học tập đa dạng, giúp các em trở nên cởi mở và mạnh dạn hơn trong giao tiếp, ứng xử.

Địa điểm diễn ra lớp học BTG số 2 "Về quê vui lắm": là Nông trại hữu cơ Tuệ Viên, phường Cự Khối, quận Long Biên, Hà Nội (cách cầu Vĩnh Tuy 2km)

Đi lại thế nào?
    8h sáng, xe ô tô của chương trình sẽ đón các em tại Cung thể thao Quần Ngựa, số 55 Đốc Ngữ, Ba Đình, Hà Nội
    5h chiều, xe sẽ trả các em tại cùng địa điểm đón buổi sáng.

Chi phí cho lớp học này là bao nhiêu, gồm những gì?
    Chi phí cho lớp học là 500.000 VNĐ, đối với những cựu học viên của lớp học BTG, các em học sinh đã tham gia lớp học BTG số 1, các em sẽ chỉ phải đóng 400.000. Chi phí này bao gồm: tiền xe, ăn trưa, nước uống, học liệu, và các phí dịch vụ ở Tuệ Viên.

Đăng ký thế nào?
    Anh/chị vui lòng đăng ký tham gia cho con mình qua biểu mẫu đăng ký sau đây http://goo.gl/forms/Xhu4hs8EPy

Tài khoản ngân hàng nhận thanh toán:
    Vietcombank Chi nhánh Thăng Long
    STK: 0491000034731
    Chủ Tài Khoản: Trần Thu Nga
    *Khi thanh toán, đề nghị ghi rõ "[Tên học sinh] +Thanh toan hoc phi lop hoc BTG#2"

Lưu ý: Vì số lượng học sinh mỗi lớp có hạn, chúng tôi sẽ ngừng nhận đăng ký cho tới khi có 20 học viên đăng ký thành công.
    Đăng ký được coi là thành công khi anh, chị
    1. Hoàn thành mẫu đăng ký thông tin dưới đây
    2. Chuyển tiền thành công theo địa chỉ phía trên
    3. Nhận được email xác nhận từ BTC

Mọi thắc mắc, anh/chị vui lòng liên lạc với điều phối viên chương trình, chị Trần Thu Nga qua email ngatran@giacmovietnam.edu.vn, sđt 01688 526 125

---
    Những hình ảnh của lớp học BTG đầu tiền. https://goo.gl/PIJnTE

Attached Files:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sarah Tran 12
  2. Kim_Ngân_

Kim_Ngân_ Thành viên tập sự

Cho mình hỏi nhé, cha mẹ có thể tham gia cùng các con không :)

Sarah Tran 12 thích bài này.
  3. medaudau2010

medaudau2010 Thành viên tích cực

Đánh dấu. Lần sau sẽ tham gia

Sarah Tran 12 thích bài này.
  4. Sarah Tran 12

Chị Ngân ơi, bên em không hạn chế bố mẹ tham gia cùng. Nhưng những lớp học trước thường bố mẹ thích để con tự lập hơn. Nhiều khi sự có mặt của bố mẹ làm các con khó có thể trải nghiệm được trọn vẹn. Tuy nhiên nếu chị muốn đi cùng bé thì hoàn toàn có thể nhé ạ. Chị chỉ cần để lại ghi chú cho bên em là dược.
    Em cảm ơn ạ!

5. Sarah Tran 12

Chị ơi, chị có thể lên Fanpage của lớp học đa trí thông minh để cập nhật thường xuyên về hoạt động bên em nhé ạ.
    https://m.facebook.com/iTeachProject

6. Sarah Tran 12

Có một thông tin rất quan trọng mà trong thông báo của bên em chưa ghi lại.

Toàn bộ số tiền thu được thông qua lớp học Bridging The Gap ngoài việc trang trải chi phí lớp học, số còn lại sẽ được sử dụng toàn bộ để mua học liệu phục vụ công tác giảng dạy đa trí thông minh của dự án iTeach.

Thông tin về hoạt động của Iteach anh/chị có thể xem thêm tại đây nhé ạ.
    https://m.facebook.com/iTeachProject

Sửa lần cuối: 3/9/2015
  7. Sarah Tran 12

Nông trại hữu cơ Tuệ Viên được xây dựng và phát triển tại phường Cự Khối, nơi nhân dân có truyền thống trồng rau màu và đặc biệt rất nổi tiếng với thứ quả đặc sản ổi găng thơm ngọt. Đến với Tuệ Viên, các em sẽ được hòa mình trong một không gian thiên nhiên rộng lớn, thân thiện, trong lành, đa sắc màu. Ở đây không chỉ đa dạng về loại rau xanh, những cây gia vị mà còn có rất nhiều các cây ăn quả, tô điểm cùng nhiều loài hoa như hướng dương, hoa râm bụt, hoa cúc, hoa chuông vàng….

Khi tham gia lớp học BTG số 2, các em sẽ cùng các thầy cô TNV khám phá trực tiếp vương quốc rau xanh, tận mắt mình nhìn và nhận biết những loại cây, phân biệt các loài thiên địch – thiên hại mà ở thành phố chắc chắn các em rất ít khi được tiếp xúc. Các thầy cô sẽ hướng dẫn các em trải nghiệm công việc nhà nông, tự đi chợ, chơi các trò chơi dân gian hay tự chuẩn bị bữa trưa từ chính những nguyên liệu có sẵn trong vườn. Đặc biệt mô hình nông trại ở Tuệ Viên được xây dựng theo hướng hữu cơ, không dùng thuốc trừ sâu, thuốc hóa học nên rất an toàn cho các em nhé! Bên cạnh đó nông trại còn dành hẳn một khu vui chơi riêng cho các em nhỏ với những trò chơi vận động, xích đu, bập bênh cực kì hấp dẫn! Chuyến đi thực tế này sẽ là một trải nghiệm thú vị mang lại cho các em nhiều kiến thức bổ ích về thế giới môi trường xung quanh, tự tin hòa nhập và làm quen với nhiều bạn mới.