Khác: Hội Dê tháng 11/2015 đây ạ, mn có dê tháng 11 thì cùng vào chia sẻ nhé!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi quyco_tuoidan, 16/3/2015.

Tags:
  1. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

uh, nhiều lúc ức chế lắm nàng ạ, cứ phải cố vì con vì mình đi làm thuê mà, có như mình làm chủ đâu nên là cứ phải cố thôi ấy, giờ nghỉ ko có tiền tiêu, còn con cái đi học nữa chứ

Đang tải...

2. myRainbow

myRainbow Bắt đầu tích cực

Mình đứa thứ nhất còn chưa biết chăm với dậy nó thế nào đây các mẹ ạ.
    Có kinh nghiệm, sách nào dậy hay bảo tớ để tham khảo với. Quan điểm của mình là dậy nó tự lập và chịu trách nhiệm nhưng văn hóa và ông bà cùng chăm thì ko biết sẽ dậy được như thế nào nữa

gaotamthaihn thích bài này.
  3. myRainbow

Vậy chứ có lúc vậy nhưng có lúc lại nghĩ nghỉ ở nhà buồn lắm. Nên mn cố gắng đi làm cho vui vẻ, lại có kinh tế nữa.
    Chị cũng lo 6 tháng nghỉ thì thu nhập ít thì ko biết thế nào đây

4. gaotamthaihn

gaotamthaihn

nhà em thì bố nó phân công tối chị Bống ngủ với bố , em ngủ với mẹ :) bản thân em thì thấy nuôi con ko quá vất vả, vì cả hai vc đều lv ở nhà nên tg thoải mái, có thể hỗ trợ dc cho nhau. em sợ nhất là vấn đề ghen tị ở hai con, và mình phải cân bằng nó thôi, nói thật là giờ em vẫn đang yêu chị lớn nhiều lắm, hình như ko mấy quan tâm đến em bé lắm.

5. gaotamthaihn

gaotamthaihn

dạy con cái ở cùng với ông bà mà ko đồng quan điểm là cũng nhiều vấn đề phết chị ah, còn vấn đề dạy dỗ em nghĩ là trước tiên bố mẹ phải làm gương cho con hàng ngày thì nó sẽ ngấm dần dần thôi ah.

myRainbow thích bài này.
  6. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Cá nhân em nghĩ, cái này dần dần mình tự tìm hiểu rồi lựa cách giáo dục cho phù hợp với từng đứa, từng môi trường và hoàn cảnh kinh tế nữa chị. Chứ sách vở cũng chỉ là lý thuyết, ko áp dụng cho 100 đứa như 1 được. Nuôi và dạy con là cả 1 nghệ thuật, mà thực sự thì cứ phải trải qua mới tự rút ra kinh nghiệm và bài học.

myRainbowgaotamthaihn thích.
  7. Destiny

Em to mồm thế thôi, chứ hồi bầu đứa đầu, em cũng xin nghỉ hẳn việc lúc đang bầu 6 tháng, thế là 3 tháng ở nhà chơi dài. Lúc đó ko có niềm vui sở thích gì, bị stress vì nghỉ việc. Mất 1 tuần sau mới cân bằng lại, rồi ở nhà móc đồ cho con, đi chơi, viết lách... nó mới đỡ.

myRainbow thích bài này.
  8. Destiny

Uh, thì thế, công việc là vậy, có lúc này lúc kia, biết vậy nên phải cố gắng thôi.

9. Destiny

Chị còn chưa biết sao, nhưng ông bà đã tính là nếu sinh thì cho đứa lớn về ông bà rồi, vì ông bà thương nó lắm, sợ mình tập trung đứa bé quá thì bỏ bê đứa lớn.
    Bây giờ thì mình thấy yêu đứa lớn nhiều, nhưng chị nghĩ sinh xong rồi, lại tối ngày với đứa nhỏ, chắc sẽ bớt đi.

10. Rica

Rica Thành viên chính thức

Ôi, cái vụ có em bé là hơi bị thiệt thòi, em nghỉ sinh đúng đợt đánh giá cuối năm thành ra là k có quyền lợi đòi hỏi lương thưởng nữa cơ, sếp đánh giá, tăng cho bnh thì biết bấy nhiêu thôi à.

Dạo này mệt mỏi em cũng muốn nghỉ rồi, ngồi làm đau lưng không chịu nổi luôn :(
    Em còn nghỉ trước hẳn 5w cơ, tính cộng hết cả ngày nghỉ phép còn lại, khám thai, nghỉ mát chắc là được nghỉ khoảng gần 7month, nhưng mà ngày trước khi dc nghỉ 4th thì lương nghỉ thai sản là 100% lương cứng, còn giờ 6th chỉ dc 75% thôi.
    Mấy tháng gần đây mua sắm nhiều bắt đầu tiền tk mỗi tháng của mẹ bị giảm xuống, lúc đẻ ra còn bị giảm nữa, vì lương giảm, mà lại mua sắm nhiều hơn...
    Các chị còn lo được cho 1 em rồi, giờ đã đến em thứ 2, chứ như em còn phải lo dài dài ý :confused:, mc đang bảo, đẻ đứa đầu xong được 1 tuổi rưỡi đẻ luôn đứa nữa, ẹc ẹc, mới bầu thôi em đã mệt mỏi lắm rồi, chưa kể lúc đẻ, lúc nuôi, em còn đang tính đẻ 1 đứa thôi ý :mad:

11. hiennth18

hiennth18 Thành viên đạt chuẩn

Có mn đã đc 28w chưa? Up ảnh con khoe cái

12. hiennth18

hiennth18 Thành viên đạt chuẩn

Trời sinh voi trời sẽ sinh cỏ mn ơi. Mn làm còn đc chế độ, tớ làm tư nhân, có chế độ gì đâu mà cũng chuẩn bị đứa thứ 2 rồi đấy
    Đau lưng thì dùng tinh dầu giảm đau cho bà bầu xem sao

Rica thích bài này.
  13. myRainbow

Vụ lương cứng là quy định của cty thôi em nhỉ.
    Vụ đẻ đứa nữa, thì chị nhẩm tính 2018 sinh 1 em nữa rồi (chả cần các cụ), năm sau mà tạm tàm thì cũng định sinh 1 thể luôn mỗi tội 2 năm tới mệnh hỏa. Hỏa - Thủy xung khắc mới phải đợi 2018 sinh nữa, như thế lúc đó bé lớn cũng dc 2-3 năm rồi.

Tính mình tính sớm thế, chả bít ông trời cho thía nào. COn cái là trời cho mà

Rica thích bài này.
  14. Rica

Rica Thành viên chính thức

Ngày xưa em ít tin duyên nợ lắm, nhưng mà từ khi có Tũn là em tin con cái đúng là trời cho, cũng là duyên nợ nên mới đến với mình, có bạn ý cũng có nhiều thứ hay ho hơn :)

Mẹ em ngày xưa đẻ e xong rồi tịt luôn :D sau chữa chạy mãi đến khi e 6t mới đẻ đứa em đầu, giờ đọc em mới biết là có cái vụ gọi là vô sinh thứ cấp ý.

Cơ bản những tháng cuối mệt mỏi, lại cái khoản sợ con còi nên cứ phải cố ăn đến phát sợ luôn, lại lo nhiều thứ nên em thấy sợ bầu bí, rồi đẻ nữa... Lão ck thì cứ dụ xong bảo kệ, đến lúc đấy bỏ bom cho 1 cái là hết trốn :mad:

15. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

e cũng đang lo chị ạ. kinh tế ko dư giả e cũng định sinh 1 bé. nhưng cơ mà từ ck đến gia đình ck đều bảo giầu nghèo g cũng phải 2 đứa. hic 1 đưuá e đã thấy tương lai phải chật vật rồi vậy mà...

16. chipst

chipst Thành viên chính thức

T sinh ở PSHN nên đang cố sinh thường đc đây mn ạ :)

myRainbow thích bài này.
  17. myRainbow

Em lamf hss chua vậy?

18. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em ông bà hai bên đều ở xa thỉnh thoảng ra chơi dc mấy ngày thành ra cháu với ông bà cũng bình thường, mà tính em thì ko xa con dc nên, dù thế nào con cũng sẽ ở với bố mẹ thôi.

19. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

ôi mệt mỏi quá đi, bên em chế độ thế còn tốt ấy chứ, chị cg nghỉ gần cuối năm ko biết là có đc thưởng gì ko nữa, nếu tốt ra thì họ sẽ thg còn ko sẽ ko có gì em ạ

Chị đứa này cũng bị nhỡ đấy chứ, còn ý định là 5 năm mới sinh đữa nữa cơ, có con ra nhiều thứ phải chi tiêu, nuôi con, nhiều vất vả và lo âu lắm em ạ, cứ cố gắng thôi chứ biết làm thế nào đc, hị hị

Rica thích bài này.
  20. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

ôi mệt mỏi quá đi, bên em chế độ thế còn tốt ấy chứ, chị cg nghỉ gần cuối năm ko biết là có đc thưởng gì ko nữa, nếu tốt ra thì họ sẽ thg còn ko sẽ ko có gì em ạ

Chị đứa này cũng bị nhỡ đấy chứ, còn ý định là 5 năm mới sinh đữa nữa cơ, có con ra nhiều thứ phải chi tiêu, nuôi con, nhiều vất vả và lo âu lắm em ạ, cứ cố gắng thôi chứ biết làm thế nào đc, hị hị