Tranh luận: Mẹ Nào Thắc Mắc Về Việc Cho Con Học Môn Bàn Tính Ucmas, Soroban Hay Iq Không Ạ.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi DungShop1102, 22/12/2014.

1. nhamthithom

nhamthithom Thành viên tập sự

2. DungShop1102

DungShop1102 Bắt đầu tích cực

Trong độ tuổi từ 4 đến 12 tuổi não của bé phát triển mạnh nhất. Các nghiên cứu chỉ ra rằng có sự phát triển không đồng đều giữa hai bán cầu não, não trái có chức năng về ngôn ngữ, suy nghĩ trừu tượng và suy nghĩ logic, não phải có khả năng về suy nghĩ vật thể như hình ảnh và hình dạng và có chức năng nhận biết hình mẫu, cảm nhận hình dạng, suy nghĩ sáng tạo và trực giác. Môn bàn tính bắt đầu với việc học cách gẩy bàn tính và sau đó thoát li bàn tính và tính toán bằng cách hình dung ra hạt bàn tính trong đầu nhằm kích thích chức năng quan sát, hình dung, tưởng tượng của não phải tạo nên sự phát triển đồng đều của hai bán cầu não.

huyenvu1215 thích bài này.
  3. mesusu2014

mesusu2014 Bắt đầu nổi tiếng

Mình vẫn nhớ những bài học phép toán thông minh này, cho con học thấy rất hay đấy các mẹ ơi

DungShop1102 thích bài này.
  4. ttbaoan

ttbaoan Thành viên tập sự

Bạn Dungshop1102 ơi, thứ 7 vừa rồi mình cho bé đến kiểm tra tại Cầu Giấy, kiểm tra xong trao đổi với cô giáo mình thấy phương pháp học rất hay quan trọng là bé rất thích cứ đòi ở lại học lun. Học theo cá nhân hóa nên mình không lo về nhà nhiều bài tập quá như học umac tối nào cũng đánh vật cùng con. Theo mình học hay làm bất cứ việc gì điều quan trọng là phải yêu thích thì mình mới chủ động tự giác tích cực được. Mình cho bé học thử một khóa 3 tháng xem thế nào.

5. phanthanh79

phanthanh79

mÌnh cũng cho bé nhà mình học được 2 khóa ở đây, nói chung là khá ưng í, mỗi tội đi hơi xa nên đành phải cho con nghỉ, hic

6. Mẹ Sully

Mẹ Sully Thành viên tập sự

Mình cũng có thắc mắc như bạn. Mình đang tìm hiểu các trường dạy toán cho con đag chuẩn bị vào lớp 1 và có biết một số trung tâm phát triển tư duy như Kumon, Mathnasium, Ucmas....và cũng được biết một số thông tin về cách dạy toán qua bàng tính chỉ dạy con tính nhẩm nhanh, phản xạ nhanh nhưng thật sự vẫn chưa hiểu căn bản vấn đề. Mình rất sợ như vậy sẽ làm " hư não" bé nếu cho bé học không đúng phương pháp nên cũng đang rất cân nhắc. Bạn có biết trung tâm toán nào thực sự giúp bé phát triển tư duy không chia sẽ cho mình với nhé!

7. DungShop1102

Mỗi môn học đều có lợi ích riêng, phương pháp dạy riêng. Quan trọng là bố mẹ tìm ra môn học phù hợp và gây dựng đam mê cho con thì sẽ đạt hiệu quả cao. Chúc mn và con yêu tìm được chương trình phù hợp nhé.

8. Mẹ Sully

Thanks bạn nhé! Mình đang phân vân phương pháp phát triển tư duy của Mathnasium , thấy dạo này nổi lắm mà không biết chất lượng thật sự ra sao. Mẹ nào có con học ở đây chưa, cho mình xin chút kinh nghiệm với ạ.

9. DungShop1102

Mn lập một topic cho các mẹ thảo luận luôn nhé, e thấy các mẹ cũng quan tâm nhiều đến môn này ạ.

10. lalakute90

lalakute90 Thành viên đạt chuẩn

11. Mẹ Sully

Vậy ah bạn? Mình đang ở HCM, thấy ở ngoài này cũng có nhiều trung tâm A+ nhưng không biết chất lượng có đảm bảo đồng nhất không nhỉ? Bé nhà bạn học ở đó lâu chưa ạ? Bên Mathnasium ngoài này có mời mình dẫn bé tới trung tâm để kiểm tra năng lực tư duy, mình cũng đang phân vân lắm. Không biết có nên cho con đi test thử ko.

minhngoc.nguyen thích bài này.
  12. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Con mình hồi 5 tuổi, mình cũng được giới thiệu, thấy Ucmas ở gần nên cho con đi học.
    Mục đích cho con đi học để con làm quen với toán, nếu con thích học thì mình sẽ cho đi học tiếp.
    Con mình đi học được 3 khóa, sau thấy con không thích lắm nên thôi, nhưng mình thấy cách học này cũng hay, khơi gợi được khả năng tính toán không cần máy tính hoặc bàn gảy.
    Lợi thế là khi còn vào lớp 1 mình không mất công vật lộn với môn toán của con.
    Tiếc là con không thích học sau và mình cũng ít thời gian kèm sát. Nếu bé nào thích, học nhiều thì khả năng tính cực siêu.

13. ngayhoisinh

ngayhoisinh Thành viên mới

Nhà em cũng có đứa em 6 tuổi. Chị có thể gửi cho rm tàu liệu về cái này được không ạ. Mail của em: trungdo505@gmail.com
    Em cảm ơn chị trước!

14. hiengic

hiengic Thành viên chính thức

NHóc nhà mình 6t, cũng học toán bàn tính. Học đc 7b thì con biết cộng trừ hàng chục rồi. Như vậy tiến độ của con thế nào hả chủ topic? Bạn cho mình xin tài liệu đc ko?

15. Y Khoa Tâm Phúc

Y Khoa Tâm Phúc Thành viên đạt chuẩn

Môn này có vẻ hay nhỉ. cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ vấn đề này nhé

16. Bạc Kid's

Bạc Kid's Thành viên tập sự

mẹ nó tài liệu vào mail thaovu.hnvn@gmail. com giúp mìn với. mình cảm ơn nhé

17. nhimxu502

nhimxu502 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình học IQ được 2 khóa tức 6 tháng rùi. Sang năm bé học lớp 1 nên mình đăng ký cho bé học từ tháng 3 vì trung tâm IQ kết hợp với trường mầm non dạy. tuy nhiên đến bh mình định k cho bé học tiếp nữa vì sợ khi bé vào lớp 1 lại chủ quan, vì bh bé tính được nhiều rồi. Khi vào lớp 1 lại học 1+1 dễ quá sợ bé mắc tính chủ quan, k học nữa thì chit

18. doankimlien0311

doankimlien0311 Thành viên tập sự

chị ơi, chị có thể gửi cho em xin tài liệu vào mail: doankimlien0311@gmail.com đc k ạ!
    Em cảm ơn chị nhiều! :D

19. huyenvu1215

huyenvu1215 Thành viên tập sự

Bé nhà mình năm tuổi , mình cũng đang tìm hiểu chương trình này, bạn có tài liệu hướng dẫn thì gửi giúp mình nhé, email: huyenvuxnk1215@gmail.com, nếu có tất cả các chương trình thì tốt quá, mình sẽ cân nhắc để lựa chọn cho phù hợp. mình có 2 bé, 5 tuổi và 3 tuổi. bé 3 tuổi rất thông minh và nhanh nhẹn liệu có nên cho bé học cùng để tiện đưa đón không nhỉ?

20. Mebikhotinh

Mebikhotinh Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình 4 tuổi, ở nhà mình dạy con đếm và nhận biết số phạm vi từ 1-100, cộng trừ phạm vi 10. Nhưng mình chưa dạy con cách viết thì có tham gia học đc k bạn? Cho mình xin tài liệu tham khảo vào mail : Nguyenluyen305@Gmail.com với nhé. Tks bạn