Cần giúp: Con mình quá nhát, đến lớp hay bị bắt nạt

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi kimngan3007, 22/9/2015.

1. kimngan3007

kimngan3007 Thành viên chính thức

Mình có bé được 3 tuổi rồi, nhưng bé nhát lắm, bà nội đi đón bé về toàn kể là bé ở lớp bị bắt nạt thôi, có hôm bị túm tóc, hay kéo áo mà bé không phản ứng gì cả, cứ ngồi im chứ, đến khi có giáo nhìn thấy quát bạn kia thì mới thôi, có hôm về thấy mặt bị xước hay tìm bầm người hỏi thì bảo bạn này, hay bạn kia đánh, chán quá. Mà bé con gì cũng sợ mới chán chứ, nhìn thấy chó, mèo là cứ khóc thét cả lên, thấy con gì cũng sợ. Mà ở nhà mình thấy bé cũng nhanh nhẹn, chơi với các bạn ở khu thì thoải mái, vui vẻ. Các mẹ có cách gì giúp mình với, chứ mình lo lắm, ở lớp mấy chục cháu liền, các cô quản lý sao xuể được

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kimngan3007
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Haizz bé nhà mình 3 tuổi cũng nhát thế, đi chơi hay gặp ai quen là kiểu cứ úp mặt vào mẹ thôi ý

3. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Mình thấy có nhiều lớp học kỹ năng ngoài cho bé, cho bé vui chơi với các bạn chắc bé sẽ bớt nhát hơn :)

4. kimngan3007

Mình cũng cho bé đi học lơp mua và hay chơi với các bạn cùng khu suốt đấy, mà có vẻ k ăn thua gì cả, chán quá

5. hieupede

hieupede

bé nhà mình cũng nhát thế đấy, đến lớp toàn bị các bạn đùa, đánh...
    Mẹ: hôm nay có bạn nào trêu không?
    Con: bạn Bảo đánh con
    Mẹ: thế con làm thế nào?
    Con: con mách cô nhưng cô không xử lý bạn ý
    Mẹ: thế con có đánh lại không?
    Con: không, con yêu bạn ý nên không đánh
    Mẹ: hôm nào bạn ý ngoan mới yêu nhé, đánh mình thì ko yêu nữa. tay nào đánh thì tóm tay, trói lại, không trói được thì cắn vào tay cho chừa tội đánh bạn đi.
    Con: bạn ý mách cô thì sao?
    Mẹ: con đúng, bạn sai vì bạn đánh con trước, cô sẽ không bênh bạn ý đâu

trộm vía con mình bé nhất lớp, lại là con gái, thế mà từ hôm đấy "đầu gấu" hẳn, dạo này hỏi không thấy bảo bạn nào trêu nữa rồi =))

6. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

ôi mình cũng hóng, bé nhà mình cũng thế, nhìn con gì cũng sợ, chó mèo thì ko hì, nhưng con gián, thạch sùng gì đều sợ híc. Ở lớp bị bạn cắn hiện cả hàm răng luôn mà ngồi im không khóc nên cô cũng chẳng biết :(

7. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

Con nhà mình 2 đứa lớn rồi nhưng ngày xưa cũng đến khổ mẫu giáo thì khổ kiểu mẫu giáo rồi cấp 1 cho đến cấp 3. Thằng lớn vì đít nhôm nên ông bà nội chiều lắm gần 4 tuổi mới cho đi mẫu giáo. Đi học trường công 9h mới đưa cháu đến lớp 3 h chiều đã đón rồi hàng tháng bà cho cô giáo tiền để cô cho cháu bà thích làm gì thì làm. Thực tình cái này mình mới biết sau này vì bà giấu nhẹm đi đến khi vào lớp 1 thì mình sinh đứa thứ 2 nên mọi việc đưa đón đi học hay tiếp cận cô đều bà làm. Con thuộc dạn nhát vì ở nhà cũng 2 bà cháu đi chợ cũng 2 bà cháu sang nhà hàng xóm thì sợ lông chó lông mèo cháu hít phải nói chung là sợ đủ thứ. Bản chất cháu rất thông mình nhưng vì từ mẫu giáo đã được 1 chế độ thích làm gì thì làm các bạn hát hay ngồi nghe kể chuyện cháu thích thì ngồi cùng không thì cháu cứ lang thang khám phá các thứ trong lớp. Nên học cấp 1 viết chữ đúng được ô ly cũng là cả 1 vấn đề. Nhưng ở cấp 1 còn đỡ lên cấp 2 mới là địa ngục. Vào 1 lớp chỉ có 3 bạn gái còn lại toàn con trai bản chất cháu rất lành nên ngày nào đi học về cũng có chuyện. Hôm thì bạn đánh, hôm thì bị vẽ sau áo, hôm thì mất bút, vở.... Không có 1 ngày bình yên nên con không có tâm trí học mà chỉ lo đối phó với những bạn hay chọc ghẹo trong lớp. Mình cũng đến làm việc với cô giáo chủ nhiệm cô cũng răn đe dọa nạt khiển trách những bạn đó mà không ăn thua. Cuối cùng mình phải chờ ở cổng trường dằn mặt từng đứa gặp trường hợp cứng đầu mình đến tận nhà thì nạ bắt nạt ở lớp cũng kéo dài hơn 2 năm đến học kỳ 2 lớp 8 con mới tạm yên. Nhưng đến lúc này thì kiến thức của con bị hỗng nên thi lên cấp 3 con rớt cả nguyện vọng 1 và nguyện vọng 2. 2 Vợ chồng quyết định xin vào trường ngay gần nhà và gửi vào lớp tốt nhất của trường và ban làm trong ban phụ huynh của lớp và cả trưởng ban phụ huynh của trường nên con không còn bị bắt nạt và tự tin học rất ổn vừa rồi con thi được 20.5 điểm khối D nay con đã vào đại học rồi. Rút kinh nghiệm thằng anh đứa em mình cho đi học sớm cũng có thể do tính cách của từng con nhưng cách giáo dục và môi trường rất quan trọng. Nếu con nhút nhát đi đâu mẹ cũng phải đưa con đi nếu bạn có thời gian nên tham gia vào ban phụ huynh. Hàng năm có nhiều hoạt động ban phụ huynh vẫn đến lớp hỗ trợ các con nếu bạn tham gia thì các con trong lớp sẽ vừa nể và vừa sợ không dám bắt nạt con bạn. Ngoài ra bạn nên dạy con cách tự bảo vệ bản thân. Chúc bạn sớm lấy lại tự tin cho con

8. dautram-ngoctuyet

dautram-ngoctuyet Bắt đầu tích cực

mn thường xuyên dẫn bé đi nhà sách , siêu thị , công viên và cho bé tham gia nhũng hoạt động ở lớp nhẹ nhàn và từ từ thôi vì bé còn nhỏ mà

9. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em, mn có thể cho bé đi học thêm các lớp kỹ năng sống cho bé, đồng thời cho bé ra ngoài nhiều môi trường khác nhau để chơi với các bạn lạ, ngoài ra, có thể nhờ cô giáo ở lớp để ý giúp, bởi cô là người quản lớp và bao quát lớp tốt nhất, sẽ dễ giúp bé hơn, đồng thời mn cũng nên làm công tác tư tưởng với bé về việc khi bé bị bắt nạt thì cần phải làm gì :)

10. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

Con nhà mình thỉnh thoảng đi học về cũng bị cắn, lúc đầu mình dậy con là bảo bạn không được cắn, nếu không sẽ mách cô, về sau đứa nào mà cắn thì cứ đánh lại, để bạn bắt nạt thì tự mình thiệt trước, chẳng biết ở lớp thế nào nhưng tình hình có vẻ cải thiện hơn.

11. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

con mình cũng nhút nhát, chẳng dám đánh lại bạn đâu.

12. cotton168

cotton168 Since 2008 - kids fashion

Vậy là gặp các mẹ có cùng cảnh con nhát rồi, đi học cũng toàn bị bắt nạt,hồi 3 tuổi bé nhà mình còn bị 1 bạn tự kỉ cào rách hết mặt jo 4 tuổi rồi mà vết cào vẫn còn nguyên. Bây jo xin vào trường mới biết con nhát mình phải có chế độ riêng với cô giáo để cô để ý giúp đấy, ko làm vậy thì bị bắt nạt suốt, sót con lắm mà ko tài nào giúp bé bạo dạn lên được

13. kimngan3007

Mình cứ nghĩ con nhát thế, có chó, mèo con chơi với chúng sẽ dạn lên, ai ngờ nhìn thấy chúng la khóc thét lên, mẹ cho đi đâu, ai hỏi là cứ uṕ mặt vào lòng me, bảo con ra chơi với các bạn ra được một lúc rồi lạ̣i ngồi lòng mẹ