Cần giúp: Giúp em tẩm ướp nầm bò ko bị hoi với ạ :)

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi meemin, 8/5/2010.

1. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

:) tớ ko cs bí quyết gì cả, chỉ quan trọng là khâu hấp caramen. nhà tớ có lò nướng nhưng tớ ko sử dụng quen nên tớ hấp cách thủy.

Nước đường: muốn nước đường đẹp màu. ko bị cháy thì để chảo nóng đổ đường vào và để nhỏ lửa đường sẽ từ từ chảy, đảo đường đều tay đến khi đường chảy hết thì cho lửa hơi to và đảo nhanh tay khi đường bắt đầu chuyển màu hơi vàng thì nhanh tay cho thêm 2 -3 muống phở cafe đen (pha sẵn). đảo cho đường và cafe quyện vào nhau, rồi múc nước màu này ra các cốc chuẩn bị sẵn. để cho nước màu khô hẳn, nguội và đông cứng lại là được.

có 1 lưu ý là bạn cứ múc nước đường màu vào các cốc ko cần để ý đến việc đường có chảy và lấp kín đáy cốc hay ko nhé.

Caramen: tớ làm tỷ lệ 900ml sữa + 100ml kem tươi(tớ dùng whitpping cream) +6 trứng gà (lấy cả lòng trắng và lòng đỏ)

Muốn trứng nhiều lòng đỏ để có màu vàng đẹp bạn trọn trứng gà to tròn nhé :)

Đánh tan trứng rồi lọc trứng qua 1 cái rây (lọc mẻ) để giữ lại phần lòng trắng ko tan được.

Cho trứng sữa và kem tươi vào đảo đều + 100g đường, mẹ nào thích ăn ngọt có thể cho nhìu hơn nhé.

Rót hỗn hợp vào các cốc đã chuẩn bị sẵn đậy nắp lại (cốc/hộp làm crm các mẹ có thể mua ở phùng hưng nhé giá bán buôn là 70k/100 hộp còn bán lẻ hình như là 1k/hộp)

Chuẩn bị nồi hấp: đặt nồi lên bếp đun cho sôi, xếp các hộp crm vào nồi hấp để sôi khoảng 3 phút sau đó vặn nhỏ lửa, 5 phút mở vung kiểm tra 1 lần. hấp khoảng 25 phút là được.

Các mẹ nhớ đậy kín nắp crm nhé, vì em thấy hộp nào đạy ko kín sẽ bị phồng như làm bánh kem ấy :D

Kiểm tra caramen chín: em hay dùng cái dĩa hoa quả, cắm dĩa vào kem crm rồi rủ ra nếu dĩa sạch là đã chín có kem bám vào là chưa chín

chúc các mẹ thành công. bí quyết mịn và đẹp là ở khâu canh lửa, cái này thì chỉ có làm nhiều là có kinh nghiệm thôi ạ:)

Đang tải...

2. angela_kem

angela_kem Thành viên đạt chuẩn

em cũng rất quan tâm đến món này ạ, up cho mọi người cùng biết ^^

3. manhhoaiduc

manhhoaiduc http://www.Traubo.vn

Ðề: Giúp em tẩm ướp nầm bò ko bị hoi với ạ :)

nếu bạn cần nầm bò tươi ngon chất lượng số 1 bạn có thể alo hoặc sms cho mình

4. nguyenlananh

nguyenlananh

Ðề: Giúp em tẩm ướp nầm bò ko bị hoi với ạ :)

Cái này là do sơ chế thôi ấy mà cậu dùng tí dấm cộng tí bột mì nhưng sau đó phải rửa sạch thật nhanh để nó ko bị ngấm thành chín tái nhé .

5. cucchi

cucchi Thành viên chính thức

Đang hỏi các mẹ xem mình cũng hay ăn nầm bò những lần trước bình thường lần này cái nầm này nhiều sữa mùi hoi và rất ngấy cũng không biết giải quyết thế nào đây làm 1 cái 3.5kg mới ăn 1 bữa nhưng ngấy quá không ăn được, các cao thủ nấu ăn đâu cho hỏi chút kinh nghiệm đi nào

6. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Lạnh lạnh ăn nầm bò nướng ngon tuyệt >)

7. ngohuong89

ngohuong89 Bắt đầu tích cực

cac e thai mieng roi rua vai lan voi ruou va gung. de ra ro cho rao nc roi gia nhieu toi, it xa, gia vi, de mot luc cho ngam thi cho vai thia cafe dau me vao cho thom. loai nay ma cham chao thi tuyet cu meo. k thi mn ra sieu thi mua lo nuoc sot tu dau nanh ve gia them toi va ot, vat them it chanh vao roi cham. me ly lun ay.

8. ngohuong89

ngohuong89 Bắt đầu tích cực

em o khu ha dong. co mn bit cho mua nam dam bao thi mach e voi ag.

9. megauhd

megauhd Thành viên chính thức

Cái món nầm bò em thấy nó cứ thế nào , nhà em anh ck cứ bảo nhìn ko dám ăn, nên em chả chế biến bh cũng chả bít nó ngon ko :D

10. SocYeuThuong113

SocYeuThuong113 Thành viên sắp chính thức

Nầm bò nướng ăn mùa này thì tuyệt cú mèo các mẹ ạ, bt em cũng chỉ ướp mấy gia vị như xả, gừng ... thui

11. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

12. mup625

mup625 Thành viên tập sự

ko biết bài viết này còn ai theo dõi ko . mà mình ăn nậm bò được, mà sao mình ăn nậm heo mình lại thấy mùi ngấy lắm ko ăn dc, đây là do khẩu vị của mình hay là nậm bị hư nhỉ . hỏi mấy người cùng ăn người thì nói thơm ngon, người thì nói ăn dc . còn mình thì phải chạy ra ngoài nhổ luôn. mình thấy mình nấu ăn ngon ko ai chê mà bữa đó công nhận lần đầu tiên ko ăn dc món mình làm nậm sữa heo nướng

13. mup625

mup625 Thành viên tập sự

ko biết bài viết này còn ai theo dõi ko . mà mình ăn nậm bò được, mà sao mình ăn nậm heo mình lại thấy mùi ngấy lắm ko ăn dc, đây là do khẩu vị của mình hay là nậm bị hư nhỉ . hỏi mấy người cùng ăn người thì nói thơm ngon, người thì nói ăn dc . còn mình thì phải chạy ra ngoài nhổ luôn. mình thấy mình nấu ăn ngon ko ai chê mà bữa đó công nhận lần đầu tiên ko ăn dc món mình làm nậm sữa heo nướng

14. vozer_net

vozer_net Bắt đầu nổi tiếng