Cần giúp: Em cần các mẹ giúp em về vấn đề tách con lớn khi mẹ chuẩn bị sinh em bé ạ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi quyco_tuoidan, 6/10/2015.

1. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

Hi các mẹ, em cần các mẹ cho em xin phương pháp tách con lớn khi mẹ chuẩn bị sinh em bé với ạ,
    Em mới đọc bài báo chị bế em quẳng đi vì sợ mẹ yêu hết em không yêu mình nữa mà em hoang mang quá,
    Ku lớn nhà em sinh năm 2012 đã đi nhà trẻ nhưng giờ cái gì cũng mẹ, ăn mẹ, ngủ mẹ, đi học mẹ, tắm mẹ cái gì cũng mẹ, giờ bố làm gì cg không được, còn 1 tháng nữa là em sinh rồi mà không tách ra được, có hỏi vì sao con không thích làm với bố thì con chỉ bảo là con yêu mẹ hơn, con yêu mẹ nhất, hức hức, em sợ sinh em bé xong lo cho em bé lại không có thời gian chăm cho ku lớn thì ku lớn lại thay đổi tâm lý thì ko biết sẽ thế nào nữa, các mẹ cho em xin ý kiến với ạ, chứ giờ em lo lắm ấy các mẹ ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quyco_tuoidan
    Đang tải...

2. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Biết là mình ko chăm được con thì xót lòng, nhg bạn sắp sinh rồi thì phải tách bé lớn ra từ lâu rồi mới phải.
    Mình có bầu bé thứ 2 khi bé lớn đc 3t. Đầu tiên mình nhờ bố cháu tắm hộ, thỉnh thoảng nhờ thằng cậu. Tuần mình cho con ngủ với bà 1 lần, sau thfi ngủ vs bố. ba tháng sau mình cho bé về bà nội 3 ngày liền ko có mẹ.
    Các việc khác như tắm, đón hay jj , mình hạn chế làm, nếu có thể thì nhờ bất cứ ai. Con ăn thì mình bắt tự xúc.
    dần dần, tháng thứ 7 mình đã có thể cho con về ông bà nội cả tuần ko cần bố mẹ.
    Nhg ngày đầu xa con mình ko ngủ đc cơ. sau rồi cũng chịu đc vì phải cố nghĩ: cho bé tự lập mình còn có thời gian cho bé thứ 2.
    Khi mình sinh bé thứ 2, sợ con thay đổi tâm lý. Mình còn luôn luôn nói vừa nhìn vào mắt bé vừa nói: con và e là hai thứ mẹ yêu nhất trên đời.
    Trộm via, hai con beo nhà mình cũng khá dễ bảo :D
    Chúc mn mẹ tròn con vuông :D

3. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

cám ơn mn đã chia sẻ, mấy ngày hôm nay con cũng đã làm việc với bố rồi, ko còn đòi mẹ và khóc như mọi lần nữa, em cg đang cố gắng tách con ra để sau con không còn cảm thấy bị bỏ rơi nữa mn ạ

buithuthuy27 thích bài này.
  4. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mấy ngày đầu khi có em bé mới, con sẽ khó chịu, làm nũng, nhưng rồi con sẽ học cách quen dần có em thôi mn ạh.

quyco_tuoidan thích bài này.
  5. hieupede

hieupede

tăng dần sức ảnh hưởng cho bố cháu thôi mẹ nó ạ

6. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

vâng, hi vọng là thế ạ, tối nào trc khi đi ngủ cũng làm tư tưởng cho con là có em rồi con chơi với em, con trông em để mẹ còn nấu cơm cho con ăn nữa thì cg thấy xuôi xuôi, ko biết em ra đời rồi ku cậu sao nữa
    hihi,mấy hnay là nâng tầm quan trọng của bố cháu lên lắm, cứ bố phải nằm cạnh với ngủ cơ

7. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Cái này bé sẽ thích nghi dần thôi ý, mn nên tách ra

8. sauriengthomngon

sauriengthomngon Thành viên sắp chính thức

bên cạnh tách ra thì em nghĩ mẹ có thể tâm sự thêm với bé, khi bé có em thì bé có thể làm gì, nhưng trách trường hợp mn đùa với bé kiểu nếu mẹ có em rồi thì sẽ ko iu bé nữa. :( rất dễ ảnh hưởng đến bé

9. Ella Duyen

Ella Duyen Thành viên chính thức

Hóng các chị. Em mới có 1 đứa mà nó dính em như keo ý ạ. ngoài thời gian đi học về là nó dính chặt ko cả nấu cơm được cơ ạ.

10. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

dạ vâng, em ko đùa với con kiểu đó bao giờ, con đang có nhận thức đc đôi chút về sắp có em bé ra đời, tối đi ngủ lúc nào cũng hỏi bố mẹ có yêu con không, con chúc bố mẹ ngủ ngon, chúc em ngủ ngon, bla bla các kiểu nữa, em cũng thủ thỉ với con suốt ấy ạ, có hôm nói con còn hỏi lại, thế em bánh cuốn lớn thì mẹ có đưa con đi học nữa không, nghe mà thương mn ạ

Ella Duyen thích bài này.
  11. Ella Duyen

Em ủng hộ việc không gửi con ở đâu mà cho con ở với mẹ vì con cần quen được có em tuy hơi khó và khổ nhưng mà tách con ra thì con sẽ nghĩ mẹ có em rồi mẹ chả thương con nữa...

12. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

mình thì ko có ý nghĩ cho con về quê hay đi đâu, chỉ là các công việc mẹ làm cho con giờ bố sẽ làm thôi mn ạ

13. buithuthuy27

Mình thì từ khi bắt đầu có bầu bé 2, hay đọc các câu chuyện về anh e cho bé nghe. hay cầm tay bé áp vào bụng bảo: e của con đây. rồi cứ dần dần rủ bé đi mua đồ, cứ mua j cũng bảo: mua thêm phần cho e con nữa.
    Con zai mình giờ 8t rồi, cũng khá nhường nhịn e. Lúc con e đc 2-3 t cũng đành hanh, bắt nạt thằng a thì mình dạy con nhường, nhg sang đến năm con bé 4t mình bắt đầu áp dụng chính sách: a ko có nghĩa vụ nhường con trong mọi việc. và khi có việc j mình luôn bắt cả 2 a e chịu phạt như nhau.
    Vì mình thấy bé hơn sẽ hay nhõng nhẽo và đòi hỏi hơn a lớn :D

14. Ella Duyen

Bố nó nhà em chả chịu làm gì bao giờ. đến trông con có 2 tiếng mẹ đi mua mấy thứ lằng nhằng, con ị không biết rửa cho con bế nó lên nhà cô hàng xóm nhờ rửa hộ..huhu

15. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

có đứa nữa là phải bắt bố nó làm em ạ, chứ mẹ ko kham nổi đâu

Ella Duyen thích bài này.
  16. Ella Duyen

nhà em có bà nội cứ có cháu là hay lên thăm nên chồng em ỉ lại lắm.

17. buithuthuy27

Nhà chị lão chồng ỉ lại bà ngoại cơ, mấy năm đầu bọn chị sống gần oogn bà ngoại. năm kia oogn con đi hcoj lớp 1 mới chuyển đi.
    Chị thì hay muốn cho con về nội, vì chị nghĩ,chả tội j. Con cháu nhà ngta, ngta cũng phải có tý trách nhiệm chứ. nhg buồn cái, oogn bà nội nhà này ko nhiệt tình j vs cháu cả :( . chị đẻ bà nội chỉ lên lấy lệ rồi tút luôn :(

18. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

ko có bà nội thì làm sao
    hic, đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh nhỉ, sống với bà nội nhưng bà biết cơ, kể cả mình cg thế, nhưng mà nhiều bà este lắm, sợ lắm ấy

19. buithuthuy27

Ông bà nội nhà này buồn cười lắm. ông bà toàn cháu nội ( 3 ông con trai) dưng mà ko quý 1 cháu nào mới sợ, có 6 đứa cháu nội rồi. Cháu có về cũng dửng dưng, thậm chí trc mặt mình còn chăm cháu hàng xóm cơ, đút cho cháu hàng xóm ăn, nựng nịu. trogn khi cháu mình cứ như ko liên quan ấy.
    Chị tức, hè đến là bắt lão chồng cho hai đứa con về quê. Lão gọi điện về trc, thế nào bà nội cũng có bài ca bận cái nọ cái kia. chị cứ cho về 1-2 tuần. Xong lão chồng xót con, ko chịu đc lại về mang chúng nó lên. :(

20. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

hichic, ông bà nội hay nhỉ, ông n ội nhà mình thì cháu về 1,2 ngày còn đc về nhiều nghịch quá là đuổi về với bố mẹ ấy