Em sống ở Hà nội, muốn về quê ở Hải Phòng sinh, phải làm những gì ạ?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mơ một hạnh phúc, 20/8/2009.

1. mơ một hạnh phúc

mơ một hạnh phúc Thành viên tập sự

Các chị ơi, nhất là những chị nào làm việc ở Hà nội nhưng đến lúc sinh lại về quê xin giúp em với ạ. Em hiện đang mang thai 20 tuần, sống và làm việc ở Hà Nội, nhưng em sẽ về quê ở Hải phòng sinh vì có gia đình 2 bên ở đó. Nhưng em không biết đến lúc đó thì phải làm gì vì em siêu âm và khám ở trên HN ,em lên làm những thủ tục gì để được sinh ở HP ạ? Em nghe nói gần sinh, định sinh ở đâu thì làm hồ sơ vào nơi đó và phải khám ở đấy nữa cơ. Em không biết vậy em hiện khám ở Hn thì phải khám ở đâu để khi về HP sinh, họ chấp nhận kết quả khám của em trên này.
    Có chị nào có hoàn cảnh như em thì cho em kinh nghiệm cụ thể với ạ, chứ em thấy em gà mờ quá, mà thấy lo sợ đến lúc về sinh Bệnh viện ở HP họ lại đòi này đòi kia thì không biết làm thế nào.
    Mong các chị giúp em với, em rất cám ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mơ một hạnh phúc
    Đang tải...

2. GirlThich

GirlThich lilosa.com

ờ, mình cũng có đứa em dâu đang sống trên HN, dự định về HP sinh vì gia đình hai bên đều ở đây. Ai bít thì giúp với, giúp với.........
    thật ra thì mình cũng đã sinh rùi, và trước ở chỗ mình làm có các chị quê TB, NĐ ...cũng về quê sinh, trước tiên là họ xin giấy giới thiệu của công ty làm việc, vì bạn làm trên HN thì bảo hiểm cũng ở đó mà. Xin giấy giới thiệu của cty thì đi khám 1 -2 lần tại chỗ đk bảo hiểm trên HN rồi xin giấy giới thiệu về HP, Có vậy thui, quay đi quay lại cũng chỉ là tờ giấy giới thiệu. Có điều nếu bảo hiểm trên HN mà về HP sinh thì ko được thanh toán 100% viện phí khi ra viện, hình như là 75 % thì phải.
    Ai bít thêm thì chỉ bảo nhé

3. mơ một hạnh phúc

mơ một hạnh phúc Thành viên tập sự

ui thế hả chị,em cám ơn chị nhé, hình như bảo hiểm của em là ở BV Xanh-pon, vậy em phải đến đấy khám, rồi xin giấy giới thiệu ạ. Chị ơi em chị bao giờ sinh vậy ạ,chị ấy phải làm những gì có gì chị truyền kinh nghiệm của chị ấy cho em với nhé.[-o<[-o<
    Các chị ơi, chị nào đã có kinh nghiệm rồi thì bảo em với ạ. Chứ bây giờ thực sự em chưa tưởng tượng được cần làm gì đâu ạ. Em cám ơn các chị rất nhiều!

4. dieuhuong_0607

dieuhuong_0607 Thành viên chính thức

Chào bạn.
    Mình cũng ở HN và về sinh bé ở HP đây. nếu cần thanh toán bảo hiểm thì bạn xin giấy chuyển viện của bviện mà bạn khám với lý do là đi công tác và sinh bé ở HP, hoặc sinh bé ở HP rồi về làm thanh toán BH trên HN cũng đc mà.Thự ra đẻ thường thì thanh toán BH k đc bn đâu, chỉ mổ đẻ mới tốn kém mà.
    Còn nếu k liên quan đến BH thì đơn giản hơn nhiều. Mình cũng khám định ở HN , nhưng mình về HP trước 1 tháng và đi khám bt như mọi người khác, đến lúc sinh bé thì mình sinh thường ở khoa yêu cầu của Viện Sản, họ có yêu cầu phải có hồ sơ khám từ trước đâu.
    Chúc mẹ tròn con vuông

Sửa lần cuối: 11/9/2009
  5. vung

vung Thành viên tích cực

- Đối với trường hợp làm bảo hiểm: Mình không biết ở các công ty khác như nào, nhưng hồi mình hỏi thủ tục để về Hải phòng đẻ thì chị y tế ở cơ quan nói " về nguyên tắc thì chỉ chuyển viện từ tuyến trên lên tuyến dưới, chứ chả ai chuyển từ tuyến trên xuống tuyến dưới nên chị ko làm giấy chuyển viện cho em được". Hỏi nhiều lần, mỗi lần 1 cách trả lời khác nhau, cứ rối như tơ vò nên mình tặc lưỡi bỏ qua luôn cái khoản bảo hiểm này. BHXH hay BHYT ( mình cũng ko biết chính xác là BH gì nữa) có thanh toán cũng được tí ti thôi à.
    Nhưng do mình có 1 hợp đồng bảo hiểm khác về thai sản nên dù có mổ đẻ hay đẻ thường thì mình vẫn được thanh toán viện phí.
    - Thủ tục nhập viện: Hồi mới về HP, mình cũng lo sốt vó mấy vụ làm hồ sơ đẻ như ở HN. Nhưng đến BV phụ sản thì người ta nói không cần, cứ khi nào chuẩn bị đẻ thì vào đây.
    Bản thân mình bị vỡ ối lúc 10h30. Vào bệnh viện là 11h đêm. Vào qua phòng cấp cứu sơ khám, lấy máu rồi cứ thế vào tuột phòng đẻ. Nên bạn cứ yên tâm nhé, không phải lo lắng nhiều đâu.
    Nhưng theo mình bạn không nên về sát ngày dự kiến sinh quá. Ít nhất cũng nên về trước 2 tuần. Ngày trước mình địnhsang tuần thứ 39 thì về HP, sau có mấy người bạn sinh sớm hơn dự kiến nhiều quá, chồng sốt ruột giục mình về từ đầu tuần 38. Kết quả là ăn chơi phè phỡn ở HP 1 tháng mới thèm đẻ (con mình sinh già ngày, sang tuần thứ 42 mới chịu ra ngoài).
    Đó là "thực tế đã được chứng minh" của mình. Tuy nhiên, để cẩn thận bạn nên đến check ở BV Phụ sản HP, vì mình sinh Vừng tháng 4/08. Không biết bây giờ thủ tục có thay đổi gì không. Chúc bạn mẹ tròn con vuông

6. cutekidsshop

cutekidsshop www.cutekidsshop.com

Bạn này nói tương đối chính xác rồi, nếu bạn quen ai làm trong viện dưới HP thì nhờ người ta, bảo hiểm trên HN chẳng cần giấy giới thiệu hay chuyển viện đâu, vì bảo hiểm ở đâu thì khi đẻ cũng là trường hợp cấp cứu rồi, vẫn được làm thanh toán hết. Còn hồ sơ nếu làm trên HN rồi thì mang về đó, nhưng thường thường khi vào đẻ mới làm hồ sơ, lấy máu, xét nghiệm........chỉ 30 phút là xong thôi. Nói chung bạn cứ nhờ được 1 bác sỹ trong viện làm mọi thủ tục là ok hết, chỉ yên tâm sinh bé thôi. Chúc bạn mọi việc suôn sẻ nhé.

7. me_trang

me_trang Thành viên chính thức

Ðề: Em sống ở Hà nội, muốn về quê ở Hải Phòng sinh, phải làm những gì ạ?

đúng đó mẹ nó!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

8. baogianhi

baogianhi Thành viên tập sự

Trước khi sinh mấy hôm bạn nên vào viện mà bạn có ý định sinh khám thai. đến lúc sinh thì vào lại viện đó sinh. Mình cũng vậy mà! Chẳng sao cả ! Sapứ sinh cso mua quần áo thanh lý không vậy ? ghé shop mình nhé !

9. hadang8184

hadang8184 Thành viên chính thức

ui. mình cũng đang tuần 35, ở HN. đang định hết tuần 37 về Thái Bình. BS trên này nói 36w đi xn sinh hóa. vậy nếu mình làm xn ở PSHN, về quê có phải xn nữa ko các bạn. Mà Xn hình như cũng tốn kém gần 1 triệu? Mình cũng băn khoăn cái vụ bảo hiểm quá. Mình dự sinh đầu tháng 1.2011. BH năm 2010 hết hạn 31.12. Vậy mình phải làm thế nào nhỉ? Còn chưa kịp mua bảo hiểm năm 2011.

Ai biết tư vấn giùm mình nhé, mình cảm ơn nhiều lắm.

10. hadang8184

ui. mình cũng đang tuần 35, ở HN. đang định hết tuần 37 về Thái Bình. BS trên này nói 36w đi xn sinh hóa. vậy nếu mình làm xn ở PSHN, về quê có phải xn nữa ko các bạn. Mà Xn hình như cũng tốn kém gần 1 triệu? Mình cũng băn khoăn cái vụ bảo hiểm quá. Mình dự sinh đầu tháng 1.2011. BH năm 2010 hết hạn 31.12. Vậy mình phải làm thế nào nhỉ? Còn chưa kịp mua bảo hiểm năm 2011.

Ai biết tư vấn giùm mình nhé, mình cảm ơn nhiều lắm.

11. mumy

mumy Thành viên sắp chính thức

Mình có thấy phải chuẩn bị gì đâu nhỉ,. Mình cũng ở Hn rồi về TBinh sinh, lên BV phụ sản, mang theo CMT và SBH, thế là ok. Sinh xong muốn có giường tốt thì nằm dịch vụ.
    Còn cái khoản "lót tay" Bsi thì vẫn phải có ko như sinh dịch vụ ở PSHN hay BV Bưu điện.

12. mumy

mumy Thành viên sắp chính thức

À, để có thêm kiến thức về mang thai và sinh nở, mẹ nó cứ vào trang http://******** là có hết đó. Ko phải lo đâu nhé. Chúc mẹ tròn con vuông nha.

13. hadang8184

Chị ơi, em cũng về TB sinh. BV PS TB ở đâu chị? Chi phí thế nào ạ? Thanh toán BH có nhanh gọn ko chị. BH của em ở Xanh Pôn HN. Em có cần XN tuần 36 ở HN ko, vì hết tuần 37 Em mới về. Hay để về rồi làm XN ở TB luôn có đc ko?

14. chiipp

chiipp Thành viên mới

Mình cũng sống và làm việc tại hà nội , nhưng bên nội lại ở hải phòng nên 2 vợ chồng quyết định về hp đẻ . mình cũng mù tịt bệnh viện nó nằm ở nơi nào ở hp nữa . May có dì mình mình hỗ trợ bảo khi nào sắp đẻ thì về . bụng mình càng kồng kềnh mà giờ mới tuần thứ 34 thui. chắc 3 tuần nữa là xin nghỉ đẻ thôi vì con so chẳng biết thế nào mà lần . ở cty mình thì dùng bảo hiểm Bảo minh nên chi phí đẻ thì thanh toán hết vào hoá đơn với giới hạn cho phép nên cũng không lo chuyện giấy tờ chuyển viện gì hết. mình dự kiến là 10.1.2011 dương lịch sinh .

15. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

Hi hi cũng có nhiều mẹ về quê nhi? ko phải ai cũng muốn ở HN... Em cũng về quê sinh, vì sinh vào tểt ở ngoài này thì ai chăm cho.được cái bố mẹ em là BS nên cái vụ sinh nở chẳng lo, cứ vào viện chỗ papa làm là ok.Mà định để papa đỡ cháu ra nhưng ngại hihi.Mà em cũng chưa có bảo hiểm, chuyển chỗ làm nên chưa kịp làm lại bảo hiểm mới chít chứ.Nhưng papa em bảo ko lo lắm cái đó vì sinh chẳng đáng là bao.đỡ lo..

16. chiipp

chiipp Thành viên mới

mẹ nó sướng ghê . có papa làm ở bv thì sướng roài. thế papa làm ở bv nào thế? để chị em còn nhờ cậy ké nữa chứ?:D. mình đang lo là ku cậu nhà mình 34tuần 5 ngày đã 2895 gr rùi. bs bẩu con to , nên mình lo lúc sinh chắc là phải mổ rùi. con bé cũng lo mà to cũng lo..hix

17. hadang8184

hic, mình dự sinh 12.1 nè. Khi nào thì bạn nghỉ về.

18. chiipp

chiipp Thành viên mới

mình định 24.12 này là xin nghỉ . hây zà bụng cũng đã nặng nề lắm roài. .mình đang lo chắc lúc sinh phải mổ thôi. mà đồ thì khuân hết về hp roài còn 1 ít để trên này nhỡ....có cái còn dùng.

19. hadang8184

24.12 là gần hết tuần 38. Mình định 18.12 nghỉ về, tức là cũng hết tuần 37. Hy vọng bé ko đòi ra sớm. bạn làm xét nghiệm chưa hay về quê làm. Hình như làm trên này rồi, về quê họ bắt làm mới, ko dùng kq ở Hn, ai có kinh nghiệm nói mình nghe với. Cuối tuần tới đi Sa lại (tròn 36w) và thông thường thì BS sẽ bảo đi làm xn ở tầm này.

20. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

nhìn bụng em papa bảo chắc cũng phải hơn 3kg đấy, con to lúc đẻ khổ lắm ko nên tẩm bổ quá nhiều. Papa em làm ở bệnh viện chỗ nhà em ở Tỉnh chứ có ở HN đâu.Thế nên em được về nhà đẻ để sinh bé tiện lại dc ăn tết luôn nhà mình sướng quá, từ lúc đi lấy chồng đến giờ lại được ăn chọn cái tết với mẹ hihi