Em mơ cho con học homeschool và cho đi du lịch khắp thế giới

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Mẹ Đỗ Xanh, 22/12/2013.

1. Mẹ Đỗ Xanh

Mẹ Đỗ Xanh Thành viên chính thức

Chào các bố mẹ,

Em xin giới thiệu sơ qua: Vợ chồng em đều là những người xót ruột với nền giáo dục của Việt Nam và từ chối tham gia vào cuộc đua bằng cấp. Chồng em mở ra một công ty hướng nghiệp cho sinh viên với hướng đi là phải nhìn thấy mục đích trước (tức phải chọn nghề trước), sau đó mới là chọn con đường đi đến mục đích đó (con đường thì có nhiều, chính thống hoặc không, phụ thuộc vào năng lực và điều kiện từng người). Còn em thì đã vứt bằng đại học và kiếm ăn bằng một công việc trước đó chưa có ở Việt Nam.

Tuổi thơ lý tưởng mà em có thể dành cho con là nó không phải học ở trường, nếu có thì cùng lắm là hết lớp 2. Em muốn kiểm thật là nhiều tiền T_T và đưa nó đi du lịch khắp thế giới, em sẽ dạy kiểu homeschool để nó vẫn có chứng nhận của Mỹ. Nó sẽ trải qua mùa hè ở Pháp, mùa thu ở Ireland, mùa đông ở Ai Cập. (thở dài)

Em thấy bỏ cả tuổi thơ vào sách vở (với kiểu giáo dục hiện nay) thì nó không còn tuổi thơ để trở về. Hôm trước em đọc được phân tích của một nhà tâm lý học, nói rằng các hành động của người lớn chỉ nhằm để quay trở về tuổi thơ. Ví dụ bố mẹ cho con đi học cao 1 phần là để pay cho tuổi trẻ của chính họ, cố gắng cho cái áo công chúa đẹp vì chính họ từng mơ mà không có, cho nó đi học đàn vì ngày xưa họ đã phải nhìn thằng hàng xóm chơi đàn mà thèm thuồng. Em suy từ bản thân em, có những thứ là ám ảnh của tuổi thơ em, em luôn muốn tìm lại. Khi em bé, em chỉ loanh quanh ở nhà, vì thế em muốn cho con đi du lịch khắp thế giới chăng?

Em muốn con em đứng ra ngoài sự điên đảo của bài vở. Em thấy đa số thanh niên học xong 12 năm vẫn không viết đúng chính tả tiếng Việt và không biết tính tỉ lệ phần trăm (em bán hàng cho sinh viên, công việc đòi hỏi tính toán nhiều). Vậy thì 12 năm học, mỗi ngày 10 tiếng, thì là học cái gì thế?

Chia sẻ vậy ạ, con em bây giờ mới 2 tuổi thôi, nhưng chắc em phải tìm hiểu về việc homeschool như thế nào, và làm sao để nó vừa đi du lịch vừa học hành cho tử tế (cộng với việc làm thế nào để có được ngần ấy tiền khi nó 8 tuổi). Em biết là các bố mẹ có thể cho em là viển vông, em luôn viển vông từ khi sinh ra, nhưng sự viển vông làm em cảm thấy happy và giúp em có được một công việc em không bao giờ ân hận.

Em rất mong ở đây có bố mẹ nào cũng có nguyện vọng như vậy (và có em bé bằng tuổi con em), nhỡ đâu chúng ta có thể tìm ra giải pháp homeschool + travel cho con cái nhỉ.

Em cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Đỗ Xanh
    Đang tải...

2. duongtrangnhavang

duongtrangnhavang Thành viên tập sự

Ðề: Em mơ cho con học homeschool và cho đi du lịch khắp thế giới

Chủ đề của mẹ nó hay thế này mà k có ai reply. Hic. Mình cũng đang bị crazy như bạn. KHà khà...

3. me_bin_bon

me_bin_bon

mơ thì ai cũng muốn con được như thế, nếu có đủ dk kinh tế thì tốt

4. love_u_so_much

love_u_so_much

ui mn nói e mới để ý, topic từ năm 2013 mà ko ai rep lại

5. van1ephat

van1ephat Thành viên tích cực

sao chủ đề hay như này lại bị bỏ phí nhỉ, em cũng k muốn con vất vả học hành ạ, em muốn con đc tự do thoải mái để phát triển trí thông minh...em ủng hộ chị trong tư tưởng này ạ. k biết c có con nhớ đến topic này k nữa :)

6. Mẹ Đỗ Xanh

Mẹ Đỗ Xanh Thành viên chính thức

Xin lỗi các bạn, mình hôm nay mới vào lại diễn đàn. Mình nghĩ là bố mẹ nào cũng mong con được hưởng một nền giáo dục hiện đại, văn minh nhất, đồng thời sợ cảnh đi học thêm và phong bì cho cô giáo (cái đấy phản giáo dục ghê!) Có hai lựa chọn cho những bố mẹ có điều kiện là cho con đi học trường kiểu quốc tế (cái này thì nhiều hơn) và kiểu homeschool này thì quá mới. Gần đây có loạt báo đưa tin về bé trai nào 10 tuổi được bố dượng cho ở nhà, muốn làm gì thì làm đấy. Mình cũng thích thôi chứ chưa chắc dám đi kiểu này.

ucmastanbinh thích bài này.
  7. bà mẹ vụng

bà mẹ vụng Thành viên tập sự

Về cơ bản để thực hiện ước mơ của mẹ nó thì đầu tiên phải là tiền đâu. Mình chẳng dám nghĩ tới việc cho con đi du lịch khắp thế giới. Vì cái mong ước cho con đi khắp nơi trên đất nước vẫn chưa đâu với đâu :(

8. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Homeschool không nhất thiết là cứ phải để con ở nhà mà không cho đến trường, bố mẹ thực sự quan tâm đến con và dạy con những kỹ năng mà ở trường không được học và cứ để cho con đến trường để vui chơi và học hỏi từ bạn bè nữa. OK?

ucmastanbinh thích bài này.
  9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Bạn đã có con đến tuổi đi học từ lớp 1 trở lên chưa?

10. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Ý tưởng rất hay nhưng khó cho con vì bố mẹ cũng phải bận rộn đi làm nên vẫn phải gửi con tới trường để học và gặp gỡ bạn bè giao tiếp ứng xử trên lớp với thầy cô bạn bè nếu có điều kiện ngày nghỉ mới có thời gian đưa con đi du lịch để phát triển tư duy của trẻ

11. thucnguyngo

thucnguyngo Thành viên sắp chính thức

mơ được nhưng có đi được không ấy

12. quyduc761

quyduc761 Thành viên sắp chính thức

một giấc mơ ngọt ngào ạ

13. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Không biết có bạn nào áp dụng chưa? Mình nghĩ trẻ thì nên cho con đi học ở trường cho có thầy có bạn, như vậy sẽ được giao lưu tiếp xúc tốt hơn. Với lại ở nhà bố mẹ đi làm cả ngày nên cũng không có điều kiện. Có điều là làm thế nào để giảm bớt áp lực học hành cho con thôi. Kiến thức thì vô biên, học mãi không hết cho nên chỉ nên đưa vào chương trình học những cái gì thật cần thiết

14. mecua2012

mecua2012 Thành viên tích cực

Hihi, viển vông nhưng mình thích cái sự viển vông của bạn. Nếu mà làm đc như thế thì con bạn mặc dù không có bằng cấp ở trường nhưng sẽ được respected ở đời :) Mình cũng muốn cho con bay nhảy thật nhiều, khám phá và trải nghiệm thật nhiều. Nhưng trước mắt là ở quê hương mình đã, hihi, chưa có tham vọng bay cao bay xa như bạn. Mình rất ủng hộ homeschooling và đang từng bước thực hiện, nhưng mà thời gian chả có vì mình có 2 đứa nhỏ, 1 đứa 2, 1 đứa 4t. Vẫn đang loay hoay phương pháp và cách áp dụng =))

15. mycheese

mycheese Mai Chi

Đây đúng là một giấc mơ tuyệt vời, nhưng không thực tế lắm. Vì có thể kiếm được rất nhiều tiền khi đã già và con bạn không cần du lịch với bố mẹ nữa mà muốn đi du lịch với vợ/chồng hay con cái của nó.

Nếu đợi khi có nhiều tiền bạn sẽ phải lo làm sao bảo vệ số tiền, bảo vệ sức khỏe, rồi hàng ngàn mối lo khác làm sao du lịch được?

16. Dezaino

Dezaino Thành viên nổi tiếng

cho e mơ với mn ơi ..

17. lythuha92

lythuha92 Thành viên sắp chính thức

Biết đâu sẽ thành sự thật

18. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

tuyệt quá, nay ms tìm thấy 1topic đúng chủ đề crazy của mình, cảm ơn bạn nhiều, tớ tìm hiểu ngay bây giờ :D
    ko biết @Mẹ Đỗ Xanh còn lượn qua topic này nữa ko nhỉ :d

19. nguyenylanhcm

nguyenylanhcm Thành viên mới

Nếu mẹ Đỗ Xanh có đủ tài chính, hoặc con mẹ học thật giỏi để được di du học
    Thực ra thì đây là 1 quá trình quá dài, khó nói trước được tương lai

20. xuanbui

xuanbui Thành viên mới

em cũng mơ như vậy chị ạ