bỏ cviệc để KD từ con số 0.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi mekhanhbong, 18/10/2015.

1. mekhanhbong

mekhanhbong Thành viên sắp chính thức

Như tiêu đề trên em đã viết e vừa có qđịnh liều lĩnh là e nghỉ làm ở cty để ở nhà tập KD onl.mặt hàng đầu tiên e hướng đến là bột yến mạch và tinh dầu óc chó vì vốn ban đầu bỏ ra ít sau nữa là em có bà dì ở nc ngoài và 2dì cháu tính toán từ giờ đến cuối năm dì gửi ít hàng về e buôn thêm đồ xách tay chuẩn có bill giấy tờ đàng hoàng chứ k chỉ có up ảnh k.các mẹ ủng hộ em nhé cho e có cái nghị lực.hjc bỏ làm gần cuối năm nhiều ng cũng nói e ngu lắm vì chưa chắc chắn cái j đã bỏ để làm nhưng cviệc của e nếu k bỏ k kd onl đc vì k có tgian onl rồi check và ship nữa.1 fần vì e cũng chán làm ở đó lắm rồi trong khi e luôn có niềm đam mê muốn tự KD.mong các mẹ đi trc chỉ dẫn thêm kinh nghiệm cho em.tks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekhanhbong
    Đang tải...

2. khodochoi

khodochoi Thành viên mới

Em cũng mới bỏ bank về tự kinh doanh :v
    Nhiều ng cũng bảo em ngu nhưng e nghĩ tự kinh doanh cho m thì tốt hơn, mà lại tự do hơn, có thời gian chăm lo cho gia đình

3. mekhanhbong

cùng cảnh ngộ rồi nhưng chắc bạn đã làm 1 tgian có khách quen đầy đủ rồi nên mới qtâm bỏ bank để về tự làm đúng k? Vì mình nghe bảo lương nviên bank ổn lắm mà
    như mình mang tiếng làm chỗ ng nhà nhưng vì ng nhà mình k trực tiếp quản lí nên mình bị ng dưới dìm lắm lương bèo bọt mà đi làm k thoải mái nữa nên mình qđịnh nghỉ ở nhà bắt đầu từ con số 0 tròn trĩnh bước vào KD onl bạn ạ.mình mới làm đc 2 hôm mới kiếm đc có 1 đơn hàng thôi nhưng mình nghĩ vạn sự khởi đầu nan cái j lúc đầu cũng khó khăn và kiếm đc khách và khách quen là cả 1 nghệ thuật.nói chung cái j cũng cần có tgian.nhà mình lúc đầu mẹ đẻ mình còn phản đối cơ sau thấy mình kiên quyết quá nên cũng chấp nhận.giờ ở mhà dọn dẹp nhà cửa đưa đón con đi học với đăng bài tìm khách thôi.nghĩ cuối năm nay cũng k đc dư dả như mọi năm vì mỗi lương ck nhưng cũng đủ tiêu

Sửa lần cuối: 18/10/2015
    khodochoi thích bài này.
  4. khodochoi

khodochoi Thành viên mới

Em tự kinh doanh mới đầu cũng vất lắm mẹ nó ạ, nhưng tự làm cho mình thì buộc phải cố gắng :). Bank chỉ được cái ổn định thôi, thời gian làm căng lắm, tối nào cũng 7h-7h30 về đến nhà, mà cũng áp lực doanh số chứ phải ko đâu. Nên em nghĩ nếu mình cũng dành sức lực và thời gian như thế để tự kinh doanh cho mình, thì sẽ tốt hơn nhiều chứ, làm gì giờ cũng vất mà. Mà em ghét bị chèn ép lắm, trước ở bank cũng bị mấy chị ma già o ép, nên e cũng chán
    À, đợt tới có nhu cầu e sẽ ủng hộ mẹ nó ít quả óc chó nhé :)

5. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Theo mình nghĩ:

- Nếu bạn đi làm thuê mà không kiếm được tiền thì tức là bạn ko được đánh giá cao. Lý do không được đánh giá cao là bởi vì bạn ko đem lại giá trị cho người khác (tức là cho DN).
    - Việc kinh doanh hay đi làm là do năng lực, ý thích, sự đam mê của mỗi người chứ ko nên vì đi làm thuê không ra tiền mà bỏ đi KD (vì KD khó hơn đi làm thuê rất nhiều).
    - Tư duy của người làm chủ kinh doanh khác với người đi làm thuê, vì thế ko nên đem tư tưởng, cách nghĩ của người đi làm thuê vào việc kinh doanh.
    - Có 2 khái niệm về kinh doanh: Để trở thành người tự kinh doanh (Self-Employee) hay là để trở thành người kinh doanh có hệ thống (Business Owner) là rất khác nhau. Người tự kinh doanh khi nghỉ ngơi thì việc KD sẽ dừng lại (ví dụ bạn nghỉ mát thì phải đóng cửa hàng), còn Business owner khi nghỉ ngơi thì hệ thống kinh doanh của họ vẫn đang hoạt động.
    - Bạn có thể làm 1 trong 2 vai trò trên để kinh doanh, tuy nhiên ko phải cứ có hàng hóa, có nguồn hàng,... là sẽ KD thành công. Bạn phải tích lũy KN từ khi còn đi làm thuê rất nhiều (mà thời điểm đó bạn lại ko làm), bởi theo KN của mình thì nếu chưa có tí KN nào thì phải mất rất nhiều thời gian bạn mới đi vào quĩ đạo kinh doanh ổn định.
    - Để làm khởi nghiệp tốt, trước hết hãy chạy đà tốt đã.

6. Bố Tôm Cua

Bố Tôm Cua Thành viên tập sự

Bỏ việc xong mới tập kinh doanh thì mình nghĩ là ko nên, mà nên có bước chuyển, Ban đầu vẫn làm việc và học hỏi làm quen với công việc tự kinh doanh, sau đó thấy có tiến triển thì mới nên nghỉ hẳn công việc đang làm để tự kinh doanh sẽ an toàn hơn.
    Dẫu sao cũng chúc mừng các mẹ đã rất mạnh dạn, chúc các mẹ sớm thành công nhé !!!

7. Thái Hương

Thái Hương Đèn xông tinh dầu + Quần tất thon chân

Em tập tành kinh doanh từ năm ngoái. Công việc của em cũng chán, không được như ý muốn mà lại gì bó thời gian. EM ko tập trung được vào kinh doanh :( Đợt em còn đi làm, các mẹ gọi đt đến mua hàng rồi yêu cầu ship hàng luôn :( Mà khổ nỗi giờ làm em ko đc nói chuyện đt nhiều, rồi lại ra ngoài hành lang nói chuyện điện thoại, rồi ko ship đc cho khách ngay, vì hàng hóa em để ở nhà,.... Mất rất nhiều khách ấy ạ. Rồi em quyết định nghỉ việc ở nhà tự kinh doanh. Lúc đầu hơi hụt hẫng vì buồn, nhưng sản phẩm mình tâm huyết mình cố gắng giới thiệu đến các mẹ :)
    Khởi đầu khó khăn, nhưng chị đừng nản nhé. Bây giờ nhiều người buôn bán lắm, nên mình tạo cho mình thương hiệu riêng ạ ;) Chúc chị gặp nhiều may mắn ;)

8. mekhanhbong

hihi.tks bạn mà mình bán tinh dầu của quả óc chó chứ k fải quả óc chó.cái tinh dầu này mình dùng cho bé đang thời kì ăn dặm rất tốt đấy.hjhj,mẹ no có kho đồ chơi à khi nào ghé qua có j hay hay mình sẽ ủng hộ mn

khodochoi thích bài này.
  9. mekhanhbong

hihi.tks mẹ nó nhé.đấy có vừa làm vừa KD mới hiểu đấy là mn còn ở vp đấy.e trc làm kho k đc nghe đt cơ toàn fải nghe lén mà k đc lâu xong còn bị soi mói cơ nên e k thích.ktế ck e cũng đủ nuôi hai mẹ con mà vốn trc e đi làm cũng thế thôi nên e muốn tự KD xđ thời gian mới làm là rất chật vật mới có khách nhưng e sẽ cố gắng ạ.hjhj

10. mekhanhbong

tks mn nhé dù sao thì e cũng đã qđịnh và đang trên con đường mình chọn rồi nên em sẽ cố gắng dù fía trc có khó khăn tnào chăng nữa

11. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Khi mà đi làm không còn hứng thú thì nên nghỉ để kinh doanh riêng

12. thanh.dp01

thanh.dp01 Thành viên mới

mình thấy tập tành kinh doanh cũng hay nhưng sao ko làm cả hai việc, một tay trái một tay phải, công việc chính để đảm bảo nguồn thu còn công việc kia vì sở thích, cố lên nhé

13. Mã Yến

Mã Yến Thành viên sắp chính thức

cố lên bạn chủ thớt nhé, cố gắng vì những điều mình đã lựa chọn. chúc bạn có được nhiều đơn hàng nhé

14. vtminhtam01

vtminhtam01 Thành viên mới

Thời gian đầu kinh doanh nho nhỏ thế cũng hay, học tập được nhiều kinh nghiệm, học cách một mình làm được nhiều việc. Sau này mở rộng ra sẽ không bỡ ngỡ

15. gaibacninh

gaibacninh HÀNG KHÔNG ĐÚNG CHẤT LƯỢNG ĐỀN TIỀN 10 LẦN

Chúc chủ thớt thành công nhé. Hãy quyết tâm theo đuổi lựa chọn của mình mn ạ.

16. hoa_gl

hoa_gl Thành viên rất tích cực

Bạn em cũng mới bỏ làm tại NH để về tự KD.
    1 đứa thì từ nhân viên CSKH của Techcombank còn 1 đứa thì đang làm tại Hội sở VP Bank cũng đã xin nghỉ về nhà tự kinh doanh.
    Có vẻ ai cũng muốn được làm chủ bạn nhỉ?

17. hotronganhang

hotronganhang Thành viên tích cực

Các mẹ cần thêm vốn đầu tư kinh doanh em có thể sẵn sàng giúp đỡ nhé

18. sumychamvn

sumychamvn Bắt đầu tích cực

đúng rồi, phải chấp nhận, tập trung mọi nguồn lực vào thôi chứ chân trong chân ngoài cũng mệt lắm à.

19. cotton168

cotton168 Since 2008 - kids fashion

Tự làm kinh doanh cũng tốt mà, quan trọng phải tìm được hứng thú... chúc các mom kinh doanh thành công. Khi bạn đã dám đứng lên tự đi tin tưởng sẽ có lúc bạn chạy

20. mekhanhbong

Hihi.e rất cảm ơn những lời khuyên chân thành cũng như những lời động viên của các mẹ.những ngày k có đơn hàng cũng buồn nhưng lại nghĩ càng vậy càng phải cố gắng các mẹ ạ k đc từ bỏ vì thật sự có cửa hàng mở ra cũng có ngày k bán đc j huống chi mình bán onl.nhưng e có động lực lắm ạ.hjhj từ hôm làm h e bán cũng túc tắc chứ chưa đc nhiều đơn nhưng vạn sự khởi đầu nan mà khởi đầu như e túc tắc bán đc cũng có niềm vui nho nhỏ