Tâm sự rớt nước mắt của một bà mẹ đơn thân

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi ngocbich125, 28/10/2015.

1. ngocbich125

ngocbich125 Massage bà bầu-0916015199

TÂM SỰ RỚT NƯỚC MẮT CỦA MỘT BÀ MẸ ĐƠN THÂN

Đọc bài viết về những vết rạn da khi làm mẹ, tui sờ lên cái bụng như tấm bản đồ 3D của mình rồi nhìn lại tấm hình người mẹ ấy đăng. Chợt nhớ ngày tôi cưới mối tình đầu của mình làm chồng, mối duyên đầu để tui thành đàn bà. Ngày đó ra đường là chồng chủ động cầm tay, vịn eo, đi bên nhau là niềm tự hào của cái gọi là đẹp đôi. Ánh mắt chông đắm đuối lắm mỗi khi sóng bước mà có ánh mắt xa lạ ngoái theo, vì vợ đầm ôm, eo cong hay áo croptop hở bụng, jean lưng trễ, vai bóng nhẵn vì nhuộm da nâu mật, tóc dài ngang eo, tui là niềm hãnh diện của chồng và ngược lại.

Rồi có con, có bầu, tui trắng nõn ra, mượt mà chứ chẳng hề nám, sám, phù nề chi hết, vai vẫn thon, mặt vẫn gọn, chỉ bụng to đung đùng, chồng vẫn chăm nom từng bước đi, bước đứng. Vẫn hạnh phúc ngời ngời, trừ chuyện sau này mới biết tình cũ của chồng vẫn giúp tui chăm chồng khi tui mang bầu.

Rồi tui sinh con, Saphia 4kg, khỏe mạnh lắm, ngày còn ở viện, gặp một bác ở phòng nhà vệ sinh, bác hỏi: “khi nào đẻ con?”. Tui bảo tui đẻ được 3 ngày rồi, bác còn bực: “Tao hỏi thiệt mà bây giỡn hoài”. Tôi khóc nghèn nghẹn buổi tối hôm đó, đời đàn bà vậy, đáng ra là mỹ mãn rồi.

Con 3 tháng, tui chào mẹ, bế con về ở với chồng với niềm han hoan, khấp khởi, đêm ôm nhau ngủ, chồng sờ vào cái bụng lèo nhèo mắc gớm như cái giẻ. Tui giữ tay chồng im một chỗ, tim đập còn loạn nhịp hơn cả đem tân hôn, rồi chồng quay lưng ngủ. Nước mắt tui rơi lã chã chẳng biết vì điều gì. Rồi tui từ giã cái cân, xếp hết toàn bộ đồ con gái vào vali, rồi tóc búi cao, nửa bộ tóc ngọn nâu hoe hoe, nửa bộ gốc đen mượt mà, hơn 2/3 tủ áo là áo vạt xòe che bụng. Rồi chúng tôi thôi hẳn chuyện hẹn hò, hàng quán cũng rời xa. Ngày đi đám cưới người bạn chung, vào tiệc cưới toàn đuổi theo sau lưng chồng, cảm thấy bước chân mình ngắn hơn bước chân anh, soải cố cũng không ngang vai anh được, tui bám lấy khỉu tay chồng, anh giơ tay thoát khỏi vòng tay tui, anh bảo sang chào bạn chút, tui tự về bàn ngồi. Bạn bè hỏi han nhau chuyện con cái, tôi hăm hở khoe Saphia bụ bẫm lắm, khỏe lắm, bạn bè quở phát tướng, anh cúi gằm mặt ăn không nói. Tay tui tìm sang cầm tay chồng, anh rút ra cầm ly bia, mọi thứ đều hợp lý cho việc đôi chân nay đã bước nhanh hơn giữa chốn đông người, tay đã bận hơn cho thứ tình cảm tưởng là thói quen của 2 người. Rồi tui dần ý thức sự thôi không còn ý thức về vợ chồng đẹp đôi nữa. Rồi anh chọn trực đêm nhiều hơn, rồi cạnh nhau là những lần quay lưng nhiều hơn bởi “anh mệt”. rồi tui khóc nhiều hơn trong buồng tắm, trước gương, trước tủ quần áo, trước những tấm hình của mình trước kia, tui đọc lại từng tin nhắn tui giữ lại rồi ngàn lần có lẽ tui khóc với mình, chẳng hiểu vì lẽ chi, điều gì đó như là bế tắc, không có lối thoát. Saphia vẫn cười hoài, con đẹp như thiên thần, nếu được quyền chọn lại, tui tin chắc tui vẫn chọn mình được làm mẹ của con, nhưng vẫn không biết cư xử sao với cái bụng như tấm cao su đã giãn quá cỡ vì cưu mang con. Tui mất hết sự tự tin vốn có, tui thấy mình không gợi cảm, tui chẳng thể quyến rũ nổi chồng.

Thế rồi, đời chẳng vui.

Tui trở về với sự độc thân sau sóng gió, bão bùng.

Tui tử tế với bản thân, tui yêu chiều mình và tui lại hiên ngang với đời nhưng tui vẫn co ro với tình. Tui sợ ai đó phải thấy cái bản đồ da người, tui cứ vậy mà đoan trang. Tui thích mình khi đứng thẳng, tui sợ mình khi nằm nghiêng, tui căng thẳng khi co chân. Tui sợ đến không dám thở, sợ cả ánh đèn. Tui vẫn chơi đùa với thân thể bằng cái trò hít vào thở ra, đứng thẳng gập mình. Rồi tự trào nước mắt. Rồi vẫn cứ hạnh phúc, vẫn cứ hạnh diện với hai thiên thần tui đánh đổi với đời để có. Tui vênh vênh với bikini hai mảnh ở hồ bơi bởi tui biết, đời tui chẳng còn thiết chi tìm kiếm. Cũng là một trò chơi tự bày để tôi luyện mình. Nhờ sự nhàu nhĩ bên trong mà tui có được sự kiêu hãnh bên ngoài, bởi đâu dễ dàng gì lột trần được con đàn bà tui mà chạm vào cái bản đồ ngang dọc của tui.

Làm gì có thứ chi miễn phí.

Mọi nỗi niềm trong đời đều có cái giá của nó. Không phải là cách thiên hạ thấy nhau thể hiện. Chỉ tự mình thấy mình mỗi đêm, trước gương và không manh áo. Cái giá trị khi ấy là giá trị thật!

Rất thật!

Khi đàn bà chấp nhận những vết rạn và xem đó là thứ quý giá trang hoàng cuộc đời, hoặc là người sẽ cực kỳ may mắn và hạnh phúc hoặc là người đàn bà đã chọn con đường khác để hạnh phúc. Con đường chỉ thiên chức làm mẹ.

Đàn ông không giống đàn bà. Sơ khai đã thế, muôn đời sẽ thế. Chỉ mẹ - con, chủ - chó là thứ quan hệ bất chấp bụng nhàu hay phẳng thôi.

Tui thương phụ nữ!

Tui thương tui.

Ubee Hoàng

Nguồn: Dear.vn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngocbich125
    Đang tải...

2. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mỗi người mỗi cảnh ko ai giống ai, những khâm phục nững bà mẹ đơn thân vượt qua mọi khó khăn để quyết tâm giữ lại cho mình đứa con

ngocbich125 thích bài này.
  3. maihuyen088

maihuyen088 Thành viên sắp chính thức

mong các mẹ không rơi vào trường hợp này. Nhưng đời mà không như ý muốn. Cuộc đời vẫn trôi, con người vẫn phát triển và thay đổi

4. maiphuong091

maiphuong091 Thành viên đạt chuẩn

quá buồn, đọc mà cảm nhận được sự tủi thân :(

5. hieupede

hieupede

nuôi con một mình ko đơn giản tẹo nào

6. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

ôi cái bụng rạn...................

7. Hiếu Hải Food

Hiếu Hải Food uy tín quý hơn vàng

ớ chị ấy là mẹ đơn thân của 2 nhóc cơ à

8. ArtHome2015

ArtHome2015 Thành viên chính thức

Nghe buồn và tủi, cố lên mn vì Saphia đáng yêu.

9. hoaphuthinh26

hoaphuthinh26 Thành viên tập sự

Tất cả rồi ròi cũng qua đi, chỉ còn tình yêu ở lại. Cố lên mn nhé!

10. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc nuôi con là cả 1 sự vất vả, phục mn quá

11. sauriengthomngon

sauriengthomngon Thành viên sắp chính thức

haizz, nghe từ phận đàn bà mà thấy buồn thấy tủi

12. Thảo Mộc Xanh

Thảo Mộc Xanh Thành viên mới

Hạnh phúc là 1 hành trình chứ đâu phải là đích đến mẹ nhỉ? Chúc mẹ luôn đầy năng lượng để tận hưởng và trải nghiệm cs.

13. yeumaii

yeumaii Thành viên chính thức

làm mẹ đơn thân thật sự vất vả mà, cố lên các mẹ nhé