Thông tin: Làm Việc Nặng Khiến Bạn Khó Thụ Thai

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Shop Trẻ Thơ, 11/11/2015.

1. Shop Trẻ Thơ

Shop Trẻ Thơ Hệ thống siêu thị dành cho mẹ và bé.

Nhiều người không hiểu tại sao quá trình thụ thai của mình lại trở nên khó khăn đến vậy mà không hề biết rằng chính thời gian và cường độ làm việc của họ là thủ phạm.
    Chị em dành bao nhiêu tiếng mỗi ngày để làm việc? Mọi người có biết thời gian làm việc của mình càng tăng lên, khả năng thụ thai càng giảm? Thậm chí, nếu công việc của bạn thường xuyên phải bê vác những vật nặng, thời gian thụ thai phải kéo dài hơn gấp đôi người làm việc bình thường.

Cơ hội làm mẹ có thể bị trì hoãn nếu bạn đang làm việc quá nhiều

Theo ý kiến của các chuyên gia đến từ đại học Harvard (Mỹ) dựa theo 1 nghiên cứu tiến hành trên 1.739 y tá đang mong muốn thụ thai nhưng vẫn chưa thành công sau một thời gian dài. Trong số đó, có 16% chưa thể hoàn thành mong muốn sau 12 tháng cố gắng, và khoảng 5% những người không thể "lên chức" sau 2 năm.

Theo kết quả nghiên cứu, nếu bạn làm việc trong khoảng thời gian nhiều hơn 40 tiếng mỗi tuần, thời gian mong con của bạn có nguy cơ kéo dài hơn 20% so với những phụ nữ có thời gian làm việc “nhẹ nhàng” từ 12 -40 tiếng mỗi tuần. Ngoài ra, quãng thời gian “khó khăn” này có thể sẽ phải tăng gấp đôi nếu chị em thường xuyên phải khiêng vác đồ nặng trên 10 kg nhiều hơn 15 lần mỗi ngày. Điều này cho thấy, nếu bạn thường xuyên làm thêm giờ mỗi ngày, cơ hội được trải nghiệm làm mẹ của bạn sẽ khó khăn hơn.

Ngoài yếu tố thời gian và cường độ công việc, nhiều chuyên gia sản khoa cũng cho rằng, nếu tâm lý của bạn bị căng thẳng thường xuyên cũng sẽ gây ảnh hưởng đến khả năng thụ thai của. Tuy chưa có bằng chứng nào cụ thể chứng minh, căng thẳng trong công việc là lý do trực tiếp dẫn đến nguy cơ hiếm muộn của các cặp đôi, nhưng nhiều chuyên gia cho rằng, stress là nguyên nhân gây rối loạn quá trình rụng trứng ở chị em và suy giảm chất lượng tinh trùng ở đàn ông.

Tóm lại, nếu bạn đang có ý định sinh con, cả 2 vợ chồng bạn nên nghĩ đến việc thư giãn và giảm bớt thời gian làm việc mỗi tuần. Đặc biệt, theo khuyến cáo của chuyên gia sức khỏe tại đại học Ohio (Mỹ), nếu bạn muốn tăng khả năng thụ thai, hãy “yêu” thường xuyên hơn, ít nhất 2 lần/ tuần, đảm bảo cả 2 vợ chồng được bổ sung chế độ dinh dưỡng hợp lý, hạn chế tình trạng stress và tránh xa những thói quen có hại như hút thuốc, uống rượu.​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop Trẻ Thơ
    Đang tải...

2. yeumaii

yeumaii Thành viên chính thức

có nhiều TH làm việc căng thẳng cũng dẫn tới khó thụ thai lắm nha

3. freshfoodsvn

freshfoodsvn Nhà nhập khẩu cá hồi Nauy số 1 Việt Nam

haizzz, em thì 27 rồi mà kinh nguyệt vẫn chưa đc đều lắm đây này :( k biết có pải như vậy k

4. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

hjz, mình thấy nhiều người làm việc nhiều nhưng vẫn có bầu bình thường, cái này do cơ địa thôi

5. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Mình thấy có người kinh nguyệt ko đều nhưng vẫn có bình thường nhưng mà hơi khó thôi bạn à. Bạn thử uống mấy loại điều hòa kinh nguyệt xem sao

6. White_cat

White_cat Thành viên tập sự

Cảm ơn chia sẻ rất hữu ích của bạn!

7. truongmai781991

truongmai781991 Thành viên chính thức

thực ra các mẹ cứ nghĩ là nó dễ dàng là nó sẽ tự nhiên đến thôi mà :3

8. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mình thấy cái này cũng có liên quá, nhiều việc quá thì cơ thể sẽ mệt, căng thẳng, khi ấy sẽ ko thoải mái nên sẽ khó hơn thôi mà

9. DanHa_Cute

DanHa_Cute Thành viên chính thức

làm việc nặng hay làm việc nhiều thời gian mới bị ảnh hưởng