Cần giúp: Mẹ nào cho bé ăn dặm kiểu Nhật giúp em vụ output của con với ạ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Yêu Coca, 15/11/2015.

1. Mẹ Yêu Coca

Mẹ Yêu Coca Thành viên mới

Chào các mẹ,
    Bé nhà em sắp được 6 tháng tuổi, em cho bé ăn dặm từ lúc hơn 5 tháng tuổi, em cho ăn dặm kiểu Nhật (nấu cơm theo tỷ lệ 1:10 rồi nghiền nhuyễn + các loại rau sạch có ở vườn). Từ ngày cho con ăn các loại rau, em để ý thấy phân của bé luôn có lẫn rau xanh, có hôm thì sáng ăn chiều ị, lúc thì hôm nay ăn hôm sau mới ị. Phân có màu vàng sậm, lợn cợn thức ăn, có đôi tí bọt, ko thối lắm, ngày 1 lần, có khi 2 lần. Trước khi ăn dặm (vào thời điểm nhỏ rota), bé nhà em đi ngày 1-3 lần, phân lợn cợn trắng, có nhầy, sủi bọt ít, thi thoảng có mùi chua.
    Có phải bé nhà em đi ngoài phân sống ko các mẹ? Em có nên tiếp tục tập cho con ăn theo kiểu này ko ạ? Bé nhà em từ hồi bắt đầu sang tháng thứ 5 tăng cân chậm lắm ạ, giờ mới đc hơn 7kg :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Yêu Coca
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, nếu bé đi lợn cợn có bọt và có mùi chua thì bé bị phân sống rùi đấy, do bé mới ăn nên chưa quen dạ được, mn có thể mua thêm men tiêu hóa cho con uống thời gian đầu xem

Mẹ Yêu Coca thích bài này.
  3. huonglt1507

huonglt1507 Bắt đầu tích cực

Em nên tạm ngưng ăn dặm cho hệ tiêu hóa của con ổn định lại. Khi nào ổn thì tập ăn từ ít đến nhiều, từ loãng đến đặc. Theo đúng tinh thần ăn dặm kiểu N thì nếu tiêu hóa của con có vấn đề, phải giảm lượng ăn hoặc ngưng loại thực phẩm đó 1 thời gian rồi mới tập ăn trở lại, tùy theo mức độ rối loạn tiêu hóa.

4. lebichngoc26686

lebichngoc26686 Thành viên đạt chuẩn

Hệ tiêu hóa của cháu chưa ổn định nên chị hãy tạm ngưng cho bé ăn dặm 1 thời gian đến khi cháu ổn định lại nên tập ăn từ từ để cháu quen dần chứ không là hỏng hệ tiêu hóa của cháu đấy.

5. milo mom

milo mom Thành viên chính thức

Nếu chuẩn theo adkn thì phải là con 6 tháng trở đi nhé mn. Hơn nữa lúc đầu chỉ là cho con ăn cháo trắng, sau đó mới kết hợp dần từng loại thức ăn. Mn nên từ từ, từng chút một, và kiên nhẫn nữa. Con mới ad nên sẽ bị như vậy, cho con uống men tiêu hóa hoặc men vi sinh , và tạm thời dừng ad để theo dõi con tiếp nhé. Chúc con mau khỏe và mẹ thành công với pp ADKN.

6. susupham

susupham Bắt đầu tích cực

ơ e tưởng lúc đầu phải cho ăn nước cháo lỏng vài hôm cho bé quen dạ, sau cứ tăng dần độ đặc rùi thành cháo, mỗi giai đoạn này khoảng 3-5 hôm, thực ra cơm theo tỷ lệ trên cũng là cháo mà, nhưng nếu mẹ ko nấu bằng cốc đúng tiêu chuẩn thì ko đủ độ mềm cho bé ăn, bé khó tiêu hoá, cún nhà e e cũng cho ăn như thế và đến 18 tháng thì cháu bắt đầu ăn cơm mềm cùng gia đình và biết xúc ăn. chúc con hay ăn chóng lớn

7. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

khả năng hệ tiêu hóa của bé kém rùi mn ạ, mn thử cho con uống men xem

8. thucpham336

thucpham336

con e 1 tháng nay ko lên lạng nào lại còn rút,
    6 tháng mà đc có 7,8 kg ,hic

9. Mẹ Yêu Coca

Cảm ơn mn, mấy hôm nay em bận quá ko vào diễn đàn được. Em đã cho bé uống 2 đợt men tiêu hóa entergemina, mỗi đợt 5 ống mà ko thấy tiến triển mấy mn ạ. Mai là bé nhà em được 6 tháng, ăn sữa chua lợi khuẩn có ổn ko mn nhỉ?

10. Mẹ Yêu Coca

Hai hôm nay em tạm ngưng cho con ăn rồi mn ạ, bé đi ngoài vẫn ra lợn cợn trắng (ko biết có pải tại hôm đó ăn thêm một cữ sữa công thức ko), ngày 1/lần. Em ko biết nên tạm ngưng bao lâu vì em sợ sẽ bị chậm tiến độ tập ăn. Em giờ đi làm rồi sợ bà nội ở nhà ko tập đúng như mình hướng dẫn được, ko đúng tinh thần ăn vui vẻ, ko ép... :(

11. Mẹ Yêu Coca

Em đang tạm ngưng vài hôm, có nên tạm ngưng vài tuần hay lâu hơn ko ạ? Hôm trước vừa bị chồng la cho trận vì lo hỏng tiêu hóa của con :(

12. Mẹ Yêu Coca

Cảm ơn mn, Em cũng ngâm cứu sách thấy 5 tháng tập ăn đc rồi, 6 tháng em đi làm nên em muốn tập cho con có thói quen ăn ổn ổn trc khi đi làm vì sợ bà ở nhà ko làm đc. Em cũng cho ăn gạo nấu tỉ lệ 1:10 đúng 1 tuần rồi bắt đầu ăn các loại rau, mỗi loại ăn 2 ngày rồi ăn tiếp loại khác. Có thể em cho con ăn hơi nhiều so với chuẩn mà con nhà em có thể hấp thu, đôi khi thấy bé hào hứng là lại cho thêm thìa :( Em cho con uống men tiêu hóa 10 ống loại Entergemina rồi mn ạ, có nên uống tiếp ko ạ?

13. Mẹ Yêu Coca

Mình ngâm gạo khoảng 20-30p rồi nấu 1 theo tỉ lệ 1:10 (1 thìa gạo thì 10 thìa nước), nghiền mịn, nếu sệt quá mình cho thêm cho loãng. Mình cũng ko biết có sai chỗ nào ko, mình có xem clip của mẹ Nhật nấu như thế và làm theo, nghiêng thìa cháo nhỏ nhanh thì đc, chắc tại hệ tiêu hóa con mình chưa ổn, mà mình ko dám đưa đi bệnh viện khám, hãi lắm. Con bạn như thế rồi thật là thích, mình luôn kỳ vọng con sẽ tự lập trong ăn uống chứ ko như mấy cháu mình, ngậm cả tiếng, 5 tuổi vẫn pải bón... Chúc mừng mn nhé!

14. Mẹ Yêu Coca

Con mình 1 tháng qua ko đc lạng nào, 6 tháng mà có 7,1kg mn ơi. Như bạn cũng đáng mừng lắm rùi í

15. thucpham336

thucpham336

khổ wa
    trộm vía vẫn ăn nhg mà ko lên cân ý

16. Mẹ Yêu Coca

Giai đoạn này hầu như là chững đó mn ạ, đừng lo lắng, con mấy chị cq mình cũng thế

17. caovannhan12

caovannhan12 Thành viên chính thức

Khả năng do đường tiêu hóa của bé k được tốt, mẹ n đưa bé đi khám xem sao