Giải đáp thắc mắc & tư vấn dinh dưỡng online

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phongkhamdinhduonghn, 22/4/2013.

1. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Phòng khám cho mình hỏi:
    Con mình tới ngày 04/11 này được tròn 10 tháng, bé cao 78cm và nặng 9.5kg. Hôm vừa rồi qua viện nhi TU khám viêm da bác sĩ có bảo luôn là bé bị thiếu máu, còi xương (bé bị rụng tóc vành khắn và trước đây đang uống D3).
    Bác sĩ có báo mình cho con ăn thực đơn như sau cho 3 bữa cháo đặc trong ngày, ngoài rau củ thì:
    Nếu ăn cá lóc: 1 cá lóc 0.4kg/ngày
    Nếu thịt bò/heo: 0.2kg/ngày
    Nếu lươn: 0.2kg/ngày
    ...
    Đồng thời uống canxi và D3, sau 20 ngày khám lại
    3 hôm nay mình đã áp dụng mức ăn ấy cho con nhưng bản thân mình thấy với trẻ dưới 1 tuổi ăn như vậy quá nhiều. Mình rất băn khoăn
    Mong phòng khám tư vấn giúp mình

Đang tải...

2. phongkhamdinhduonghn

phongkhamdinhduonghn Thành viên rất tích cực

Chào bạn! Hiện tại cân năng của bé rất tốt, còn chiều cao bạn nên kiểm tra lại vì bé cao vượt chuẩn hơi nhiều. Đối với 1 bé 10 tháng mỗi ngày 80g thịt là bình thường, không quá nhiều bạn à, còn những trẻ thiếu máu do thiếu sắt còn phải tăng khẩu phần đạm cho bé nữa,tùy theo mức độ thiếu mà bác sỹ sẽ hướng dẫn ăn bao nhiêu gam đạm/1 ngày.
    Ths. Đỗ Hữu Hanh, Phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội

Sửa lần cuối: 3/11/2015
  3. phongkhamdinhduonghn

Tên mẹ: Đặng Thị Thủy
    Địa chỉ: quận 12, tp.Hồ Chí Minh
    Câu hỏi: Thưa bác sĩ! Con em là nữ, được 10.5 tháng, nặng 8kg, cao 74cm. Bé bú mẹ hoàn toàn. Ngày bé ăn 3 bữa cháo + 1 hũ sữa chua. Hiện tại bé khỏe mạnh, ít mắc bệnh. Xin hỏi bác sỹ là cân nặng 8kg có quá nhẹ so với các bé cùng lứa tuổi không ạ? Xin nói thêm bé rất nghịch. Trừ khi ngủ còn lúc nào cũng hoạt động.
    ---
    Trả lời: Chào bạn! con bạn đạt 8kg thì chỉ là hơi thiếu cân so với chuẩn chưa đến mức suy dinh dưỡng.
    Ths. Đỗ Hữu Hanh, Phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội

4. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Mình cảm ơn phòng khám

phongkhamdinhduonghn thích bài này.
  5. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

Chào bs, con nhà em rất hay trớ, trớ nhiều, xin hỏi bs có cách nào không ạ

6. phongkhamdinhduonghn

Câu hỏi của bạn chưa rõ ràng. Trẻ trớ do rất nhiều nguyên nhân. Bạn nên nêu rõ xem bé nhà bạn là nam hay nữ, bao nhiêu tháng tuổi, cao bao nhiêu cm, nặng bao nhiêu kg, bé ăn uống thế nào, có bị đau ốm, bệnh tật gì không?...

7. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên mẹ: Phan Thuý Hằng
    Địa chỉ: Q.Thanh Xuân, Hà Nội
    Câu hỏi: Chào bác sỹ. Con gái nhà em được 26 tháng, nặng 10kg, cao 85cm. Cháu bắt đầu cai sữa khi cháu được 25 tháng tuổi. Từ đó cháu ngủ không ngon giấc về đêm. Cháu hay thức giấc khoảng 2 - 3 lần/ đêm. Đôi khi cháu còn bị táo bón 2 - 3 ngày mới đi đại tiện. Em muốn hỏi bác sỹ có phải do chế độ ăn của cháu thay đổi sau khi cai sữa nên xảy ra 2 biểu hiện trên không ạ? Và em phải bổ sung dinh dưỡng cho cháu như thế nào ạ? Em cảm ơn bác sỹ!
    ---
    Trả lời: Chào bạn! Hiện tại cân nặng bé gái 26 tháng mà cân nặng có 10kg là bé đang bị đe dọa suy dinh dưỡng năng lượng và chiều cao cũng đang thấp hơn với chiều cao tiêu chuẩn hơn 2cm. Cai sữa mẹ bé khó ngủ hơn là chuyện bình thường, bạn nên bổ sung sữa công thức thay thế vào lượng sữa mẹ bé đang được cung cấp, nếu thiếu lượng sữa và nước không đủ bé cũng sẽ dẫn đến tình trạng táo bón.Còn bé hay thức giấc kèm theo mồ hôi trộm hay trằn trọc bạn nên kiểm tra xem bé có thiếu canxi không. Bạn tăng khẩu phần sữa công thức khoảng 600ml/ngày có thể giảm cháo, cơm đi một chút nếu bé vẫn không tiến triển bạn phải cho bé đi khám bác sỹ mới điều trị cho con bạn được.

8. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên: Bùi Đình Thuân
    Địa chỉ: Trực Ninh, Nam Định
    Câu hỏi: Thưa bác sỹ, bé trai nhà em được 10,5 tháng, nặng 7,2kg, cao 75cm. Cách đây 1 tháng, e cho cháu khám tại pk dd, bsỹ Hòa kê đơn cho cháu uống sữa prediacare, olimdiges, canxi d3 nano, d3 bon, cốm ăn ngủ ngon. Sau 3 tuần cháu có lên cân tốt. Mấy hnay cháu bị rối loạn tiêu hóa, nôn và đi ngoài phân sống, ngủ ko ngon giấc, hay trằn trọc. E cho cháu đi khám và đang uống entergetrim ( men của Pháp). Xin hỏi bsỹ, cháu có nên tiếp tục uống các thuốc mà bsỹ Hòa kê đơn ko? Cháu nên ăn uống thế nào để bù lại cân nặng? Thời gian này cháu cần bổ sung những gì và kiêng ăn gì? E gọi cho bsỹ Hòa mà ko có trả lời. Mong các bsỹ tư vấn giúp!
    ---
    Trả lời: Chào bạn! Bé nhà bạn bị rối loạn tiêu hóa, bạn vui lòng thực hiện những chỉ dẫn sau:
    - Tạm dừng dùng sữa cao năng lượng
    - Vẫn cho uống thuốc
    - Bé bị ngủ không ngon, trằn trọc thì bạn cho bé uống sữa hỗ trợ tiêu hóa Digestive.
    Lần tới bạn gọi điện cho bác sỹ Hòa mà bác không nghe máy thì bạn hãy gọi lại là tốt nhất nhé!

9. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên mẹ: Đỗ Thị Kim Duyên
    Thưa bác sỹ! Bé gái nhà em 8 tháng tuổi, dài 65cm, cân nặng 6,5kg. Bé ngày ăn 2 bữa cháo, bú theo nhu cầu. 3 tháng nay bé k lên cân. Bé hay ra mồ hôi trộm. Vậy xin hỏi bé nhà tôi cần bổ sung thêm gì và có cần uống sữa gì k? Bé cần khám và làm những xét nghiệm gì ạ?
    -----
    Trả lời: Chào bạn! Hiện con bạn đang bị suy dinh dưỡng. Ngoài ra, ra mồ hôi trộm là biểu hiện của thiếu canxi. Bạn nên đưa bé đi khám, bác sỹ sẽ hướng dẫn cho bạn cách bổ sung dinh dưỡng cho con.

10. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên mẹ: Nguyễn Thị Thuỷ
    Câu hỏi: Xin chào bác sỹ! Tôi có con gái, được 10 tháng 20 ngày nhưng chưa mọc răng. Một ngày cháu ăn 3 bữa bột với các loại thịt, cá, rau khác nhau, uống sữa ngoài mỗi lần được 90ml x 3 lần, ăn sữa chua, chuối, cam,... Cháu trộm vía, ngoan, ăn được, nhưng thời gian gần đây khi ngủ thì hay giật mình, không được ngon giấc. Cháu vịn vào ghế, vào giường và đứng dậy được, nhưng chưa thả được tay ra. Cháu bò, trườn nhanh, khả năng nhận biết sự vật tốt. Xin bác sỹ tư vấn vì sao cháu chậm mọc răng ạ? Xin cảm ơn bác sỹ!
    -----
    Trả lời: Chào bạn! Những dấu hiệu như vậy có thể bé đang thiếu vitamin D và canxi, bạn nên cho bé đi khám để bác sỹ bổ sung cho con bạn. Lượng sữa hiện tại của bé hơi ít, trung bình bé ở độ tuổi này cần ít nhất khoảng 600ml sữa công thức hoặc sữa mẹ một ngày.

11. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên mẹ: Hien
    Địa chỉ: Hà Nội
    Câu hỏi:Chào bác sỹ! Bé gái nhà tôi được 11 tháng, nặng 8,5kg, cao 70cm. Bé ăn bột rất ít, có hôm ăn hôm không chịu ăn. Làm thế nào để bé ăn ngon miệng? Cảm ơn bác sỹ!
    -----
    Trả lời: Chào bạn! Bạn cung cấp ít thông tin quá. Bác sỹ có đủ thông tin để tư vấn cho bạn. Bạn nên nói rõ xem bé ăn, uống những gì, số lượng như thế nào, bé có bị bệnh tật gì không,...? Bạn đưa bé đi khám dinh dưỡng là tốt nhất.
    Phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh, Trung tâm y tế dự phòng Hà Nội

12. nana16102014

nana16102014 Thành viên tập sự

Chào bác sĩ.

Con nhà em đc 13 tháng.Con gái cháu nặng 8.7 kg cháu cao 72cm.
    Cháu hay nóng trong nên hay bị ngứa và nhiệt ạ.Cháu lười ăn.không chịu ăn hoa quả cho mát.Bác sĩ có loại thuốc nào chữa nóng trong cho cháu chỉ giúp e với ạ.

Các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng em với ạ.

Em cảm ơn ạ.

13. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên mẹ: Hoàng Giang
    Câu hỏi:Chào bác sỹ ạ! Con em được 11 tháng, nặng 8kg, cao 73cm. Khi sinh cháu được 2,9kg. Từ tháng thứ 8 đến giờ là tháng thứ 11 cháu vẫn 8kg và không tăng lạng nào cả. Như vậy liệu bé có phải còi và chậm phát triển không ạ? Hiện ngày bé ăn 2 bữa cháo, sữa 170ml/cữ, 5 cữ/ngày ạ. Hồi bé được 8 tháng có xét nghiệm máu thì cháu bị thiếu máu do thiếu sắt, những hễ cháu uống sắt vào là bị đi ngoài. Em có nghe nói viện dinh dưỡng có sữa Nutrient kid cho bé còi, biếng ăn, liệu em có thể bổ sung cho bé sữa đó được không ạ?
    -----
    Trả lời: Bé ăn uống như vậy là khá đầy đủ nhưng không lên cân rất có thể do bé hấp thu kém, cần bổ sung chất hỗ trợ tiêu hóa. Nếu bé uống sữa Nutrient kid mà không có chất hỗ trợ tiêu hóa thì bé sẽ không tăng cân được. Bạn nên đưa bé đi khám dinh dưỡng thì bác sỹ sẽ tư vấn để bổ sung chất hỗ trợ tiêu hóa tốt nhất cho bé!

14. phongkhamdinhduonghn

Chào bạn! Hiện tại cả câng nặng chiều cao của bé đều thiếu so với tiêu chuẩn của WHO, nếu cháu nóng bạn có thể mua mutivitamin và vitamin c cho bé bổ sung thêm. Còn nếu nóng do nguyên nhân thiếu vi chất hay rối loạn chuyển hóa thì bạn phải cho bé đi khám bác sỹ mới điều trị cho con bạn được.

15. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên mẹ: Đào Thanh Thúy
    Câu hỏi: Chào bác sỹ! Con em là con trai, cháu được 3 tuổi rưỡi. Cháu nặng 12 kg, cao 90cm. Cân nặng lúc sinh 2,8kg, chiều cao 50cm. Ngay từ khi sinh ra cháu đã lười bú, đến khi ăn dặm tới nay cháu cũng rất lười ăn. Thóp trước của cháu khi mới sinh rất rộng và đến 30 tháng mới kín, không biết làm cách nào để cháu ăn tốt hơn, trộm vía cháu không hay ốm, mong bác sỹ tư vấn giúp. Em xin cảm ơn!
    -----
    Trả lời: Chào bạn! Hiện tại con bạn đang bị trạng thái suy dinh dưỡng thấp còi, bạn phải đưa con đi khám bác sỹ mới tư vấn và điều trị cho cháu được.

16. phongkhamdinhduonghn

Họ và tên mẹ: Nguyễn Thị Minh Hải
    Câu hỏi: Chào bác sỹ ạ, BS tư vấn giúp em! Bé gái nhà em tròn 9 tháng, nặng 8kg, dài 71cm. Lúc sinh cháu 3,4kg, gần 2 tháng đầu cháu bị lây cúm, ho nhiều rồi ọc hết sữa nên tăng mỗi tháng đc 9 lạng. Cháu ăn khá tốt,ngày 2,3 bữa cháo, hoa quả, thêm sữa chua hoặc váng sữa và sữa mẹ (bé không chịu uống sữa công thức), chơi ngoan ngủ ngoan nhưng tăng cân rất chậm. Dù nhỏ người nhưng bé cứng cáp, nhanh nhẹn và không ốm đau. Như vậy bé có thiếu chất hay do hấp thu kém không ạ để em mang cháu đi khám. Cảm ơn BS ạ!
    -----
    Trả lời: Chào bạn! hiện tại cân nặng chiều cao của bé đều ở mức trung bình, mỗi tháng bây giờ bé chỉ tăng trung bình 2-3 lạng thôi nếu bé vẫn tăng cân đều thì không sao bạn ạ.còn thiếu chất gì hay không bạn phải cho bé đi khám bác sỹ mới có thể kết luận được.

17. Đẹp Từ Thiên Nhiên

Đẹp Từ Thiên Nhiên Thành viên chính thức

Họ và tên mẹ: Nguyễn Quỳnh Như
    Câu hỏi: Chào bác sỹ! Con em là con trai, cháu được gần 3 tuổi rưỡi. Cháu nặng hơn 23 kg, cao 104cm. Cân nặng lúc sinh 2,1kg, chiều cao 43cm. Cháu bị sinh non 33 tuần. Từ lúc mới sinh đến 2 tuổi ốm liên tục. Nhưng khi qua 2 tuổi thì cháu ít đau ốm hơn nhưng cân nặng của cháu ngày càng tăng và đòi ăn liên tục. Không biết như vậy có tốt không(1 tháng tăng hơn 1 kg), mong bác sỹ tư vấn giúp. Em xin cảm ơn!

18. phongkhamdinhduonghn

Trả lời: Chào bạn! Hiện tại cháu đang ở mức thừa cân độ 1 rồi, với tốc độ tăng cân như vậy cháu sẽ dẫn đến béo phì rất nhanh. Bạn có thể thay đổi chế đố ăn của bé bằng cách cho bé ăn nhiều đạm, chất xơ và vitamin, giảm tinh bột và chất béo xuống để xem cân của bé có tăng mạnh nữa không. Nếu vẫn tăng bạn phải cho bé đi khám để bác sỹ điều chỉnh chế độ ăn cho bé[​IMG]

Sửa lần cuối: 7/12/2015
  19. phongkhamdinhduonghn

Chào bác sỹ, bé nhà e là trai, sinh ngày 24/6/2015, lúc sinh bé được 3,7 kg, sau 2 tháng bé được 6kg, nhin cũng bụ bẫm nhưng sang tháng thứ 3, 4 thì cháu k tăng cân, chỉ được 0,5kg, giờ sang tháng thứ 5 thì cháu được gần 7kg, hiện tại cháu chưa cân. Cháu rụng tóc hình vành khăn và ăn rất ít ạ. Cháu ăn chủ yếu là sữa ngoài nhưng mỗi lần pha chỉ 60ml, 30ml, từ bé đến giờ vẫn pha và ăn như vây, cháu uống sữa Nan, e thấy người, bụng, chân tay cũng bé đi nữa,e k bíết phải làm thế nào, cho bé đi khám ở đâu nữa. Mong bác sỹ tư vấn giúp!
    -----
    Chào bạn! Bé 5 tháng mà 7kg thì hiện tại bé lên cân hơi chậm. Lên cân chậm có rất nhiều nguyên nhân, có thể bé không đủ lượng sữa hoặc chất lượng sữa kém hoặc khả năng hấp thu của bé kém. Vấn đề này bạn phải cho bé đi khám dinh dưỡng bác sỹ mới tư vấn cho con bạn được. Còn dấu hiệu rụng tóc vành khăn có thể bé đang thiếu cả vitamin d và canxi nữa.

20. phongkhamdinhduonghn

Tên người hỏi: Quách Thị Diệu Hà
    Câu hỏi: Bé nhà em năm nay 14 tháng, lúc sinh bé 3kg3, hiện giờ bé được 9kg2, cao 72cm, bé ăn và uống sữa cũng nhiều mà chậm tăng cân, có tháng không tăng kg nào. Bé nhà em là bé gái ạ, vậy bé có bị suy dinh dưỡng ko ạ?
    -----
    Trả lời: Hiện tại con em đang ở mức đe dọa duy dinh dưỡng thấp còi.