Kinh nghiệm: Chia sẻ công thức kem dưỡng trắng da, homemade, hoàn toàn từ thiên nhiên!!!

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi baovy.bunny, 12/5/2012.

1. baovy.bunny

baovy.bunny Thành viên tập sự

Chào các thành viên, các chị trên diễn đàn Làm Cha Mẹ,

Em là Bảo Vy, newbie của diễn đàn, vừa mới đăng ký thành viên hôm nay thôi. Lý do em đăng kí vào diễn đàn là vì muốn chia sẻ một bí quyết làm kem dưỡng thể homemade mà bản thân em dùng thấy rất có tác dụng. Em là người có da nhạy cảm và da em giống mẹ nên rất mỏng, vì vậy những đồ dưỡng da em dùng đều là organic hoặc rất lành tính. Công thức này em đã dùng được sáu tháng rồi, và ko có vấn đề gì cả, nên e tin rằng nó cũng sẽ OK đối với da của các chị (u)

Lý do em làm ra loại kem này là vì lúc đầu em cũng bị thu hút bởi các loại kem trộn bán trên thị trường hiện nay, nhưng nhìn vào những thành phần của kem như cortibiod hoặc các acid rất mạnh khác để tăng độ tuần hoàn da thì em biết là mình ko thể dùng được. Sau đó, em tìm ra được một số nguyên liệu có tác dụng làm trắng da tự nhiên và lành tính hơn như bột ngọc trai- nguyên liệu quan trọng nhất :rolleyes:, nước sâm ép (em tự mua sâm về và ép nước, các chị có thể mua các viên nang sâm rồi dùng phần extract ở trong), lactic acid - một loại acid có trong sữa để thay tế bào chết cho da nhưng lành tính hơn các loại khác như glycolic acid vv..., aloe vera để làm mềm da, vitamin E và glycerin để dưỡng da. Ngoài ra, em thấy trào lưu dùng sản phẩm organic hoặc DIY bây giờ cũng thịnh hành ở Việt Nam nên các chị cũng sẽ dễ tìm nguyên liệu hơn. Em dùng kem này hàng ngày vào buổi tối và ko dùng thêm các sản phẩm tắm trắng hay là muối tắm gì khác, chỉ dùng body scrub một tuần hai lần và đặc biệt phải chống nắng thật cẩn thận thì kem sẽ có tác dụng. Em dùng đến tháng thứ hai thì thấy da sáng hơn, mịn hơn và đặc biệt có tác dụng ở cả phần dưới cánh tay :rolleyes:, cũng là một trong những lí do vì sao em quyết tâm tự làm loại kem này (u)

Em ko dài dòng nữa, đây là công thức làm kem của em, rất dễ làm và nguyên liệu rất dễ kiếm! :rck

- Loại kem base em dùng là loại Whipped Shea Butter Unscented này, nhưng các chị có thể mua ở bất cứ organic skincare store hoặc cửa hàng làm xà phòng homemade nào. Shea Butter có tác dụng làm mềm và dưỡng ẩm sâu cho da, nhưng ko gây dính và thẩm thấu rất nhanh. Vì kem em làm tự nhiên nên chỉ dùng đc trong vòng một hai tháng, em chỉ hay mua hũ nhỏ 45g thế này: http://www.purethoughts.co.uk/acatalog/unscented_whipped_shea_butter.html

- Sau khi mua về gạn ra một cái bát sạch, và cho thêm những nguyên liệu sau:
    1. Em dùng 0.9ml dung dịch 5% lactic acid, 0.9ml tương đương 2% của hũ 45g. Nếu các chị muốn kết quả nhanh hơn thì có thể tăng lên 3% hoặc 4%
    2. Dùng kéo cắt viên nang sâm ra và lấy phần bên trong cho vào hỗn hợp
    3. 1 tablespoon bột ngọc trai
    4. 1/2 table spoon lô hội
    5. 2 viên nang vitamin E

Sau đó trộn hỗn hợp thật đều, bằng hand mixer (máy đánh trứng) hoặc máy xay sinh tố. Để kem trong tủ lạnh qua đêm. Bước này để kem ổn định và quyện vào nhau. Hôm sau có thể lấy ra dùng ngay (u), nếu các chị cẩn thận thì dùng xong nên bỏ kem vào bảo quản trong tủ lạnh. Mọi ng nhớ tắm xong dùng kem lúc người còn ẩm để thẩm thấu nhanh hơn nhé. Và nhớ chống nắng thật cẩn thận! Chúc các chị thành công!,

Bảo Vy

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baovy.bunny
    Đang tải...

2. saochoi2109

saochoi2109 Thành viên tích cực

Ðề: Chia sẻ công thức kem dưỡng trắng da, homemade, hoàn toàn từ thiên nhiên!!!

có công thức nào cho da mặt không hả chị

3. baovy.bunny

baovy.bunny Thành viên tập sự

Em nghĩ là nếu chị muốn dùng cho da mặt thì ko cần phải cho lactic acid vào hỗn hợp, sau đó dùng 2 loại acid khác nhau cho mặt và cơ thể (vì da body bao h cũng dày hơn). Em đang học ở Anh, ở bên này nói chung ng ta ko dùng tẩy da chết hạt như mình mà dùng chemical exfoliant, nghĩa là tẩy da chết bằng chất hóa học như là Lactic Acid hoặc là Glycolic Acid, vừa hiệu quả cao, vừa hợp cho ng da dầu vì dùng scrub hột sẽ lây mụn qua các vùng khác trên mặt.

Chị có thể bỏ lactic acid ra khỏi hỗn hợp trên kia và mua 2 loại acid khác nhau (VD như da bình thường thì cho mặt có thể dùng lactic acid 10% và cơ thể lactic acid 30%). Sau đó chị dùng như sau: Ngày thứ nhất bôi lactic acid lên cả mặt và body, dùng như toner sau khi rửa ng/mặt sạch và ko dùng thêm gì khác (nhấn mạnh là ko dùng thêm gì khác), vì dùng thêm kem dưỡng da sau đó sẽ bão hòa độ pH trên mặt làm acid hoạt động ko hiệu quả. Hôm sau, chị rửa mặt và có thể bôi kem kia lên cả mặt và cơ thể và cứ luân phiên như thế. Nhg c nhớ phải chống nắng thật cẩn thận là đc ạ.

saochoi2109 thích bài này.
  4. elvynguyen68

elvynguyen68 Thành viên tập sự

chi ui..may cai nay kho kiem qua..chi lam giup e duoc khong

5. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

hix, e cũng muốn tự làm mấy cái này cho an toàn ,nhưng mà lười quá, hay c làm rùi bán đi, e mua, hihi :)

6. meonhockhocnhe

meonhockhocnhe Thành viên tập sự

Mình thì toàn dùng dưỡng thể của The Body Shop (nhãn hàng của The UK), mặt thì đc tặng j dùng nấy. Vì mình hay đc tặng mỹ phẩm uy tín như của Estee Lauder (Mỹ) hay Olay (cũng The UK)--> Dùng thích lắm í) Chứ tự đi mua hay tự làm thì hơi bị lờ ươi lươi huyền lun í. hì. các mẹ thử làm theo cách bạn này xem có tác dụng ko nhé. Tự làm đc thì yên tâm hơn là xài hàng Việt hay Tàu khựa rùi ^^

7. conyeume0909

conyeume0909 Bắt đầu tích cực

hic. e đi tìm r mà chẳng biết mua ở đâu chị ạ

8. thuthuy_germany

thuthuy_germany Bắt đầu tích cực

Em bunny có hình ảnh thực tế cụ thể ko thì up cho chị em cùng chiêm ngưỡng.. Mô tả thế này vừa ham hố lại vừa mông lung.. :D

9. tinalady

tinalady Bắt đầu tích cực

E có câu hỏi là mua lactic acid Ở đâu và bôi lên da sau tắm àk chị

10. hailinh2509

hailinh2509 Thành viên rất tích cực

mình cũng đang hóng hớt cái vụ này đây,chủ top trả lời cho mọi người đi ạ

11. mybube

mybube Bube Shop

hihi nguyên liệu trên kia em nhìn khó kiếm qá chị ạ, dù sao cũng cám ơn chị đã chia sẻ với mọi người

12. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Mình cũng thích lô hội mà chỉ dùng nước ép thôi

13. cherry blossom

cherry blossom Bắt đầu nổi tiếng

em cũng ham hố tự làm kem dưỡng da cho lành nhưng nguyên liệu thế này thì khó kiếm quá

14. cubuif

cubuif Thành viên tập sự

bên em có bán bộ kem MS 6 siêu trắng hồng face chỉ sau 1 bộ khoảng 2 tháng.kem body bên em cũng làm da trắng tinh chỉ sau 2 tháng sử dụng. không bắt nắng, bào mòn da.

15. Jin.heo

Jin.heo Thành viên mới

Oáh dấu nhưg k thấy ng ta pán acid lactic loại 5% 10% 30% o dau cả

16. Ot_phuphu

Ot_phuphu Thành viên tích cực

các nguyên liệu này có vẻ hơi khó kiếm thì phải. chủ top up cái ảnh cho mọi người chiêm ngưỡng đẻ lấy động lực với nào

17. lovestq

lovestq Thành viên tập sự

chao ban
    cám ơn bạn đã chia sẽ, làm ơn cho mình hỏi là cai aloe là dạng bột hay gel, voi lại bạn có thẻ chụp hình cái sản phẩm lactic acid bạn dùng là lạo nào k, tại vì mình kiếm k thấy có dung dịch 5%, mà toàn là dung dich cao không ah, thanks ban. ban co the cho minh nich fb hay gì dể dể nc không bạn