Cần giúp: Các Mẹ Xử Lý Chuyện Tài Chính Trong Nhà Thế Nào?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi lollipop1412, 1/12/2015.

1. lollipop1412

lollipop1412 Thành viên tập sự

Em mới cưới chồng được một thời gian thôi mà chuyện tài chính làm em đau đầu quá. Lúc đầu bọn em định tiền ai người nấy tiêu nhưng có nhiều khoản chung lại không biết tính toán thế nào nên chúng em quyết định gộp chung lại. Lương em cao hơn chồng nhưng em cũng không có ý kiến với việc này lắm nếu không phải dạo này chồng hay mang tiền về nhà mẹ đẻ mà không nói với em. Chả là nhà bố mẹ chồng em đang sửa nên cũng cần một khoản kha khá, lúc đầu em với chồng cũng thống nhất biếu bố mẹ một ít rồi. Nhưng sau đấy anh ý vẫn tiếp tục đưa tiền cho bố mẹ mà không nói gì với em để đến bây giờ lúc em cần tiền sờ đến mới biết. Đến lúc em hỏi anh ý lại nói kiểu anh là chủ gia đình, tài chính phải để anh lo.
    Nói thật em cũng hơi bực với suy nghĩ đấy của chồng. Dù sao trong đấy cũng có tiền của em, thậm chí em còn góp nhiều hơn chồng mà giờ em hỏi đến lại như xin tiền của anh ý. Có mẹ nào gặp tình huống như em thì giúp em với? Em không muốn vì vấn đề tiền bạc mà vợ chồng xích mích nhau :( Cảm ơn các mẹ trước nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lollipop1412
    Đang tải...

2. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Tiền bạc là cứ rạch ròi ngay từ đầu. Càng nể để lâu càng khó mẹ nó ah. Mình là mẹ nó thì cũng lấy một số tiền tương tự đưa bà ngoại rồi gửi tk riêng.

lollipop1412 thích bài này.
  3. Hiếu Hải Food

Hiếu Hải Food uy tín quý hơn vàng

Như thế ai cũng sẽ có quỹ đen đaau còn là gđ nữa

ngakhanhlelollipop1412 thích.
  4. gaubeo1312

gaubeo1312 Thành viên chính thức

Bạn nên nói chuyện với chồng về vấn đề tiền nong. Không phải chỉ nói 1 buổi là xong đâu nhé.
    * Trường hợp lý tưởng nhất là đi đến được quyết định là "Trước mỗi khoản chi lớn đều cần có sự đồng ý của cả 2".
    * Nếu không đến được quyết định này, thì quyết xem tiền để riêng hay chung, để chung thì ai giữ, vv... Ai kiếm nhiều hay ít, ai là "chủ gia đình", hay "các nhà khác ai chẳng thế" không phải là lý do để giữ tiền. Người giữ tiền nên là người kiểm soát tốt hơn việc chi tiêu. Bạn xem lại các thói quen tiêu dùng trước đó của 2 người và đưa ra quan điểm của mình, cũng như nghe quan điểm của anh ấy.
    * Trường hợp nửa kia của bạn không hợp tác, bạn cũng nên thuyết phục dần bằng lý lẽ, tránh mất bình tĩnh cãi vã (cái này phải lâu dài đấy). Còn nếu vẫn không ăn thua thì ... Nói chung chuyện tiền nong là 1 trong những vấn đề quan trọng nhất trong mối quan hệ vợ chồng. Nếu cả 2 không hợp tác được với nhau, người này phải ấm ức chiu nhịn người kia thì sống khó hạnh phúc lắm. Bạn nhận ra vấn đề sớm là tốt rồi. Mới cưới nhau thì cố gắng giải quyết sớm bạn ạ.

Thao xumilollipop1412 thích.
  5. thongocdangiu

thongocdangiu Thành viên sắp chính thức

tiền nong lúc nào cũng là vấn đề nhức đầu nhất. :). bạn thử ngồi nói chuyện với ck bạn để thống nhất cách chi tiêu thế nào để tránh khó chịu trong người và tránh xích mích giữa vợ ck.

6. Tuệ Lâm.2015

Tuệ Lâm.2015 Thành viên chính thức

ở nhà em thì em là người cầm xiền nhưng mọi khoản chi tiêu nhỏ nhỏ thì thôi chứ lớn lớn là phải rõ ràng, rành mạch cho cả 2vc cùng biết khi chi ra nên không có chuyện bị bất ngờ đâu ạ ...
    chồng bạn làm k đúng rồi nhưng mà cũng nói nhẹ nhàng, tâm sự cho xã bạn biết cái sai của a ấy chứ nếu bạn cũng làm như anh ấy thế thì đâu còn là gia đình...dù gì cũng nên chăm lo cho gia đình nho nhỏ của mình nữa, để nó k bị hụt hẫng thiếu thốn khi gd đó lớn lên chứ ..
    chúc bạn sớm tìm được giải pháp tối ưu !!

7. lollipop1412

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Chồng em chắc biết trong chuyện này mình sai nhưng không muốn nhận lỗi nên mới cãi cố với em như thế. Giờ em chỉ sợ nói chuyện tiền nong anh ý lại nghĩ em tính toán, keo kiệt không muốn anh ý mang tiền cho bố mẹ đẻ để mang về nhà ngoại :(

8. gaubeo1312

Mình là con trai. Đúng là lúc trước ngại nói đến chuyện tiền nong lắm. Nhưng bây giờ thấy chẳng có gì phải ngại cả. Quan trọng nhất là mình phải xác định sẽ đặt mục tiêu tài chính cho 2 vợ chồng, để đảm bảo cuộc sống tương lai, chứ không vì suy nghĩ "Đàn ông mà chi li từng đồng" hay kiểu như thế mà tự ái hoặc lảng tránh bàn chuyện tiền nong.

9. Băng Tâm 278

Băng Tâm 278 Thành viên đạt chuẩn

Đúng rồi tiền nong của 2 vc là phải rạch ròi thôi

10. lollipop1412

Cùng là đàn ông con trai không biết anh gaubeo có thể tư vấn giúp em nên nói chuyện với chồng thế nào để cả 2 cùng thoải mái không ạ?

11. gaubeo1312

Mỗi người một tính, và mỗi nhà một kiểu, nên khó nói cụ thể được. Vợ chồng mình cũng có nhiều lần cãi vã (chuyện khác, không phải chuyện tiền nong). Có những chuyện phải vài lần cãi nhau mới hết được. Nhưng để vượt qua các bất đồng thì cả 2 cần nhắc nhau nhớ đến ưu tiên lớn nhất của 2 vc là gì.

Mình cũng mất 1 thời gian để chấp nhận việc đã lấy nhau rồi thì mỗi người đều phải chịu thiệt, không thể cứ sống theo kiểu lúc độc thân được. Nhiều sở thích, thú vui lúc chưa có vợ cũng phải bỏ hoặc hạn chế. Quan trọng nhất đối với mình là việc 2 vc sống tình cảm, cởi mở với nhau, sau đó là ổn định kinh tế rồi tính chuyện con cái, vv. Các chuyện khác chỉ là thứ yếu.

Bạn cứ lựa lúc tâm sự với chồng, chia sẻ với chồng các dự định của mình cho gia đình (mua nhà, sinh con, vv...), và hỏi về dự định của chồng. Sau đó 2 bạn cùng đặt ra mục tiêu chung, cố gắng thỏa hiệp để cùng hướng tới 1 mục đích, sau đó lên kế hoạch để đạt đến mục đích đó. Đã có kế hoạch rồi, cứ có bất đồng gì về quản lý tiền nong (ai giữ tiền, có mua cái này cái kia không, vv), hoặc việc gì khác nữa, bạn cũng đặt nó cạnh kế hoạch mình đã đặt ra để cân nhắc và chọn cách giải quyết cho hợp lý nhất.

Đấy là cách vc mình đang thực hiện. Các bố mẹ khác có ý kiến thì cùng góp ý nữa nhé.

lollipop1412xuxu3003 thích.
  12. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

vc mình ko cãi nhau về chuyện tiền nong, vì những khoản lớn như đưa ông bà đều nói chuyện cho nhau biết. như thế cho dễ, bạn hãy nói với chồng bạn: em ko phải là người hẹp hòi, nhưng đã là vc thì có gì nên nói cho nhau biết, rồi chúng ta còn phải có kế hoạch sinh con, chuyện nhà cửa nữa chứ.
    Nếu ox bạn là người hiểu chuyện thì ko khó đâu

13. mecuabong83

mecuabong83 Thành viên tập sự

vc mà còn như vậy thì chỉ có khổ phụ nữ thôi, vì nhiều khoản chi tiêu trong nhà thì phải đến tay mình hết. Đàn ông đâu có để ý mấy chuyện như sắm sửa đồ dùng, đồ ăn,học phí con cái, đám cưới,.... tốt nhất nên ngồi lại nói chuyện rõ ràng, chứ ko thì khác gì người dưng mà ở cùng nhà

14. lollipop1412

Hôm nay em cũng đã lựa lời nói chuyện với chồng nhưng anh ý chỉ bảo em "anh sai vì không nói trước cho em nhưng anh nghĩ mình là chủ gia đình, anh sẽ biết cách chi tiêu hợp lý nên em không phải thắc mắc". Nghe câu đấy em chán hẳn. Đúng là bạn bè, gia đình, vợ chồng,.. cái gì dính đến tiền bạc cũng đau đầu.

15. lynxchuppy

lynxchuppy Thành viên tích cực

vậy tốt nhất mn cứ giữ tiền của mn lại còn tiền sinh hoạt chia đôi bắt chồng đóng chứ thái độ chồng bạn như vậy là không được

16. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Không được rồi bạn ơi. Phải ngồi nc với ck về kế hoạch tài chính ngay từ đầu: mua nhà, mua xe, con cai, học hành. Chứ ko có kế hoạch dễ chi tiêu bừa phứa lắm.

17. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

thật sự nếu tiền nong mà rạch ròi quá thì còn gì là vợ chồng, rồi sinh con, chăm con, lo cho con thì lại rạch ròi xem ai chi nhiều hơn à?. Nhà e thì tiền là e quản, vì đàn bà quản tiền tốt hơn đàn ông, làm ăn gì chồng e cũng bàn bạc, kiếm được tiền đều đưa e, và e làm ra tiền cũng góp vào, 2 vợ chồng cùng quản lý, và e có file excel hẳn hoi, vì ngoài đi làm ở cơ quan thì chồng e và e đều kinh doanh thêm bên ngoài. Hồi mới cưới e cũng đòi giữ thẻ, và giữ đc thời gian thì k ổn, vì chồng e hay đi bạn bè, mỗi lần cần lại bảo e đưa, nên cũng điên, giờ thì tiền làm đc 10 thì chồng e đưa 6, còn 4 phần chồng e giữ tiêu và bạn bè, cái đó e k quản, nên cứ rình chồng e k để ý là e móc ví 500k cất vào lợn, nhưng phung phí quá là e cũng hay nhắc nhở, nhiều lúc chồng e cũng cứ hay mua quần áo cho vợ cho con, rồi mua tặng vợ những thứ đắt tiền là cũng toàn tiền riêng của chồng e, hồi chồng e đi đá bóng, bị dãn dây chằng nên đi mổ, mất mấy chục triệu, e thấy chồng e tự trả, không bảo e lấy tiền chung ra, nên e mới biết quỹ của chồng e cũng chẳng ít, e biết là đàn ông phải có quỹ đen, không thể đưa hết cho mình được, họ còn phải tiêu pha nữa, nhưng vẫn phải góp cùng để chăm lo cho cuộc sống.

ngocdiep1990 thích bài này.
  18. lollipop1412

Giờ em cũng không biết làm thế nào để chồng em thay đổi suy nghĩ đấy. Nói nhiều sợ chồng lại khó chịu mà em thì không muốn vợ chồng mới cưới đã cãi vã, nhất là vì vấn đề tài chính. Em cũng không khó khăn gì việc anh ý mang tiền về nhà mà chỉ bực vì anh ý coi tiền chung của 2 đứa là tiền riêng rồi tự mình quyết định. Vợ chồng chi li, rạch ròi quá cũng không hay nhưng có lẽ từ giờ em cũng phải giữ lại ít tiền mất.

19. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

Thế e nghĩ nên đưa hết tiền cho chồng? chồng có quỹ thì mình cũng phải có quỹ chứ, cái quỹ đấy là để cả 2 ngoại giao hay làm việc riêng gì của mình, còn lại góp cùng để lo việc chung, nhưng khi lo thì phải bàn bạc với nhau, thuận vợ thuận chồng chứ. Mà sao chồng e buồn cười thế, lấy tiền chung mà k bảo vợ, đàng hoàng vào chứ.

20. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình nghĩ bạn nên trao đổi lại về khoản tiền nong với chồng chứ để tình trạng này thì không ổn