Cần giúp: Bé Chậm Nói

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi KHANGMINH, 20/5/2009.

1. phuonggglee

phuonggglee Thành viên mới

Mình thấy bé chậm nói một phần do người lớn ít giao tiếp với bé, thế nên các mẹ nên chăm nói chuyện với bé hơn như thế bé cũng tập nói được nhiều hơn

Đang tải...

2. hakuna

hakuna Bắt đầu tích cực

Các mẹ nghĩ sao về việc ăn thức ăn thô con sẽ biết nói sớm hơn
    Các mẹ nghĩ sao về việc các bé ăn thô sớm thì sẽ nói được sớm? như ở gần nhà mình, có 2 chị e 1,5 tuổi & 3 tuổi, 2 bé này đều bỏ qua giai đoạn ăn cháo mà ăn cơm luôn, dù mới nhú vài cái răng thôi. Vậy mà 2 bé đều nói rất sớm & rất thông minh & dù bé tí nhưng cũng rất có cá tính riêng nhé. Mình nghĩ việc nhai thức ăn cũng sẽ có ảnh hưởng nhất định đến việc nói. Như con mình ngoài việc tích cực dạy nói thì giờ bé ăn được cơm thì cũng nói được nhiều hơn... Hẳn là có liên quan? Hay là khi nhai thức ăn bé vận động lưỡi nhiều hơn nên cơ lưỡi linh hoạt hơn => dẫn đến việc phát âm dễ dàng hơn. Cũng như thế khi mình nói hay mình nhai thức ăn cơ hàm hoạt động cùng lúc đấy các mẹ thử sờ lên thái dương của mình xem các cơ ở đó cũng giật giật theo từng chuyển động nhai của mình, nghĩa là việc nhai, nói cũng kích thích các cơ, các dây thần kinh trên não dẫn đến việc bé thông minh hơn, nhận biết tốt hơn chăng?

Sửa lần cuối: 24/12/2015
  3. Phung thi hoa

Phung thi hoa Thành viên tập sự

Chao ME BOSS vui long gui cho minh xin tai lieu cho be cham noi theo dia chi email khangmaphuc@gmail.com . Xin cam on

4. stara

stara Cung cấp viên tẩy bồn cầu Hàn Quốc

Cháu nhà m cũng chậm nói, 3 tuổi rồi mà nói k rõ ràng gì cả,chỉ dc một số từ đơn giản, nhưng nghe nói chậm nói thì sau này nói nhiều, ko biết thế nào

5. Duyen cb

Duyen cb Thành viên tập sự

6. Duyen cb

Duyen cb Thành viên tập sự

bạn xem con còn có dấu hiệu khác thường gì không. 3 tuổi mà chưa nói được nhiều thì cũng lo đấy. Bố mẹ nên dành nhiều thời gian hơn cho con. Mình đang làm Gv dạy trẻ Tk nên mình cũng gặp nhiều trường hợp rồi.

7. sunny.nguyen68

sunny.nguyen68 Thành viên tập sự

Bé nhà mình 30 tháng rùi cũng đang chậm nói, mình đã can thiệp được 2 tháng nay và thấy tình hình có cải thiện rõ rệt. Quy trình như sau: ban đầu mình dạy bé biết :" giao tiếp bằng mắt", sau đó thu hút sự chú ý của bé để làm cho bé hiểu mình đang nói gì, đang làm gì và nói bé " làm giống mẹ đi" và khen bé khi bé làm đúng....v...v đặc biệt sau khi dành trọn 2 tháng nghỉ làm ở bên con chăm con mình đã thấy còn tiến bộ rõ rệt: con đã biết bắt chước, biết làm theo mệnh lệnh và nói được nhiều hơn... mình mừng chảy cả nước mắt... Do đó các mẹ có con chậm nói cứ bình tâm và kiên nhẫn dạy con, dành nhiều thời gian cho con...rồi dần dần con bạn sẽ bình thường trở lại, hãy nhớ 4 chữ " kiên nhẫn dạy con". "Nhân tri sơ tính bản thiện" con người khi sanh ra ai cũng như ai, họ khác nhau chính là do phương pháp giáo dục và môi trường mà thành. Thanks mọi người.

8. hakuna

hakuna Bắt đầu tích cực

trước mình cũng lo sốt vó vì việc con chẳng nói năng j. cơ bản là mẹ cũng ít nói cơ. nhưng giờ tình hình khác rồi, mình nói chuyện nhiều hơn với con, đi đường thì hát hò ầm ĩ, từ lúc 24 tháng mới biết gọi bẹ, với bố thì giờ 28 tháng đã hát được nhiều bài dù vẫn ngọng, biết hỏi mẹ đang làm gì đấy, cái gì đấy, bảo con ị thối thì còn còn biết đáp lại là: mẹ ị thối. :D vui lắm ạ. quan trọng nhất là phải dạy bé nói nhiều, cho bé giao tiếp nhiều thì con sẽ nói nhiều lên ạ.

9. Los Angeles

Los Angeles Thành viên tập sự

Chào các mẹ, dạo này bé nhà mình biết gọi tên mẹ, bố, ông bà, cậu mợ,anh chi em...nói chung là mẹ bé cũng đang tích cực dạy bé nói nhiều đây. dạy con nói từng từ một nhưng là cả 1 câu dài ví dụ, bé hay đòi xem điện thoại thì mình bắt bé nói" mẹ mở cho con xem với" thì bé nói được từng từ nhưng chưa rõ lắm. Vậy là có tiến bộ đúng ko các mẹ? Cũng tính thuê gv về dạy nhưng nhà mình xa trung tâm hà nội, chẳng cô nào đến nhà dạy được, hơn nữa chi phí cũng tốn kém. Nên mình lại tự dạy cho con vậy. Mỗi tội bé nhà mình sức đề kháng kém, hay ốm nên cho đi trẻ cũng nghỉ suốt nên mẹ lại cứ phải bật ti vi, điện thoại để dụ con ăn. mà những bé chậm nói thì phải kiêng đồ điện tử này.
    Chỉ mong các bé nói được càng nhiều càng vui hơn thôi...

10. bunnylove

bunnylove Thành viên rất tích cực

Chuẩn đấy, con nhà mình 15 tháng vẫn chưa nói được, cũng chỉ nói linh tinh vô nghĩa nhưng ....diễn khá sâu,hihi,,,hồi mình đi làm đến khi bé 1 tuổi thì ở nhà bà nội trông, suốt ngày mở ti vi, mình ko góp ý được, có lẽ con ảnh hưởng từ đó

11. wpk88

wpk88 Công ty thiết kế website

Khuyến khích bé nói bằng cách thường xuyên cho tiếp xúc vs các bạn cùng lứa tuổi, đi chơi nhiều mình nghĩ sẽ có biến chuyển nhanh

12. quoc su

quoc su Thành viên tập sự

Chào các mẹ, nhóc trai nhà mình đã 33 tháng rồi mà chỉ nói được vài từ như " mẹ ơi, đi đái, cái xe, con chó, chị hai.. phát âm không rõ ràng, bé rất ít nói,và không chịu nói,giao tiếp bằng mắt rất ít, mình rất lo lắng. Mẹ Boss hoặc các mẹ nào có tài liệu cho bé chậm nói vui lòng gửi cho mình : quocsu09@yahoo.com. Xin chân thành cảm ơn các mẹ rất nhiều.

13. hakuna

hakuna Bắt đầu tích cực

mình thấy các bé xem tivi cũng ok mà, chỉ k cho ngồi xem 1 mình suốt ngày thôi chứ có người ngồi xem cùng, chỉ cho bé những gì đang có trên tivi chắc bé sung sướng lắm. như ở nhà mình, m xem phim hoạt hình cùng con, khi nào có tàu hỏa chạy qua thì bảo bé là tàu hỏa kìa hay quả táo kìa, con vịt kìa, bác gấu đang ngủ đấy, em bé nghịch bẩn quá, xong bé cũng nói theo... nhiều cái có cho con xem trực tiếp thường xuyên được đâu ví dụ như con lợn, con trâu, con bò... xem trên tivi máy tính hết thôi. Bé nhà mình 24 tháng mới bắt đầu ê a vài từ giờ đã nói đc nhiều hơn rồi. Mình thấy mỗi bé một khác, thời gian nói được cũng khác, có bé nói rất sớm có bé lại nói muộn. Nên các mẹ thấy lo lắng thì cần dành nhiều thời gian để dạy con nói hơn thôi.

14. Đỗ Hiền

Đỗ Hiền Thành viên đạt chuẩn

C nên đưa con đi khám và có viện pháp cân thiệp sớm. Bé nhà c sắp đk 3tuổi rồi. Con còn nhiều kỹ năng phải học ,vì chậm bói sẽ luôn luôn chậm nhận thức (dù ít hay nhiều )

15. bunnylove

bunnylove Thành viên rất tích cực

Bạn Đỗ Hiền nói đúng đấy, bạn nên đi khám cho con càng sớm càng tốt. Bạn xem biểu hiện của con có chào hỏi người lớn ko? có hay nhìn liếc mắt ko? có nghịch luôn tay luôn chân ko? có tập trung làm 1 việc nào đó ko?... Nếu câu trả lời là Không thì bố mẹ cần chú ý đến con nhiều đấy

16. girl xấu xí

girl xấu xí Thành viên đạt chuẩn

cm cố gắng nói chuyện nhiều vs bé,cho bé tham gia các hoạt động ngoài trời nhiều hơn.bé nhà mình hồi 10m biết ạ,11m biết gọi bà xong rồi tịt.bố mẹ đi làm cả ngày,bé có đi nhà trẻ nhưng k biết ở lớp có học j k mà về thấy ít nói hẳn đi.về sau m chịu khó nói nhiều vs bé hơn,tối nào cũng hát các bài thiếu nhi cho bé nghe,chiều hoặc ngày nghỉ thì cho bé ra sân chơi gần nhà.g bé 25m líu lo suốt ngày,nhiều lúc nói k hiểu j cả nhưng m vẫn hưởng ứng theo bé :)

bunnylove thích bài này.
  17. thuy335

thuy335 Bắt đầu tích cực

việc mà bé chậm nói e nghĩ là do khi sinh ra, bé bị ảnh hưởng và chịu tác động, lâu dần không ai kích thích thành ra bé chậm nói. Chị nên để bé chơi trò chơi trí tuệ, bỏ các điện tử đi, cho giao tiếp với mn

18. hoahongnhung2005tb

hoahongnhung2005tb Túi xách Made In VN giá rẻ, sỉ - lẻ

Bé nhà m cũng gần 3t rồi, cũng bị chậm nói, con chưa nói được từ đôi. M cũng cho đi khám, đi test, đi làm điện não đồ nhưng BSi bảo con chỉ chậm phát triển ngôn ngữ thôi. Mình cũng đang muốn tìm 1 cô giáo dạy về ngôn ngữ cho con. M ở Tân MAi, các mẹ có quen cô nào hay cho con đi học giáo viên chuyên biệt đã có hiệu quả có thể giới thiệu cho mình được không? M cần 1 cô can thiệp dạy con giờ hành chính, dạy ngay tại trường con, tuần 3-4 buổi. Nhà m không gian bé nên không dạy tại nhà được.

19. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

bé mới 19m chưa nói được nhiều đâu mẹ nó ạ. mà cái tuổi này hay dỗi lắm, toàn lăn ra ăn vạ thôi. tuổi này cũng hay đòi theo mẹ theo ba khi ba mẹ dắt xe nữa

20. me iu nghé

me iu nghé

mn chịu khó nói chuyện với con nhiều vào xem có đỡ ko?