Khác: Song thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi phuongvntn, 13/3/2010.

1. phuongvntn

phuongvntn Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn các mẹ nhé, em sinh lần đầu nên cung chẳng có kinh nghiệm gì, bác sĩ bảo nếu sinh thường thì bé gái ra trước, sinh mổ thì bé trai ra trước, em cũng thấy các cụ bảo sinh đôi trai gái phỉa làm lễ tơ hồng nhưng chẳng biết làm thế nào, em cũng dự định sinh mổ cho an toàn vì mình cũng hơi yếu. Bây giờ em mới tuần 24 mà châm phù và xuống máu rồi, có sao không các mẹ, có cách gì giảm bớt hiện tượng này không ah? Em vẫn đi làm bình thường vì cũng chưa thấy mệt mỏi lắm, chỉ đau lưng nhiều thôi. Lúc nào thì nên nghỉ các mẹ kinh nghiệm giúp em với nhé

Đang tải...

2. chipcon2006

chipcon2006 Thành viên đạt chuẩn

ui sorry nha! vì nhìn ko kỹ nên nhầm 1 tý hihi... hôm trước mình có đi xem thầy, vì năm nay sinh thì ko hợp tuổi với bố nó, thầy bảo phải bán cho bên đằng ngoại gánh đỡ, rồi nhiều thứ linh linh lắm. mình ko tin vào bói toán nhưng cũng hơi lo. có hỏi thầy về chuyện làm lễ tơ hồng gì hay ko thì thầy bảo sau 1 tháng làm 1 lễ để bên ngoại nhận cháu(vì lúc đó mới có tên mà) thì kết hợp luôn, mà thầy chẳng nói là làm ntn, nên hơi bối rối. chắc hôm nào mình sẽ lên chùa hỏi vậy.

3. chipcon2006

vì thai đôi nên bị chèn nhiều hơn, phù chân là chuyện bình thường, mình cũng vậy. đêm về chịu khó ngủ gác chân cao thì sáng sẽ hết. nhưng cả ngày đi làm thì vẫn bị lại thôi. mình thấy BS khuyên ko nên ăn mặn cũng sẽ giảm nhiều. mẹ nó sau mình 2 tuần đó. giờ mình đang sang tuần thứ 27 rồi. BS bảo nên hạn chế đi lại nhiều vì dễ sinh sớm nên nếu như mẹ nó khi nào thấy đi lại khó khăn thì nên nghỉ. nghỉ sớm chừng nốt chừng thì tốt chừng đó thôi.

4. me ty chuoi

me ty chuoi Hoàng Anh & Quốc Anh

18 tuần mình đã bị phù chân rồi. Đến giờ trong máy tính của Ox vẫn còn lưu lại cái ảnh chụp bàn chân của mình, trông như chân trẻ con bụ bẫm nhưng mà phóng to lên ý hi hi.... chẳng xỏ vừa cái gì ngoài dép lê cỡ bự.
    Đi test nước tiểu suôt, bs bảo do thai đôi, đa ối nên bị chèn tĩnh mạch chân. Sau khi sinh chỉ 10 ngày sau là rút hết. Mình có hỏi cô nhận đỡ cho mình thì cô ý bảo nên chọn sinh mổ là tốt nhất. Khi mổ mình còng nghe các bs bảo nhau là 2 đứa nhà mình đang tranh nhau chui ra và bảo kể cả sinh thường thì bé gái nhà mình cũng ra trứoc.
    Các mẹ có điều kiện thì nghỉ càng sớm càng tốt. Nên chuẩn bị tinh thần và thuốc giảm đau vì nếu sinh lần 2 thì đau co dạ con còn đau hơn là đau đẻ. Sau sinh nên giữ sức khỏe, mình sinh xong trông rất khỏe, hình như là do mừng quá. Sau 1 tuần sức khỏe xuống kinh khủng, bị trầm cảm phải đi bắt mạch và lấy thuốc ở 95 Đội Cấn về sắc uống. Thầy thuốc bảo là mẹ bị các con lấy hết sức.

chipcon2006 thích bài này.
  5. mebong1211

mebong1211 Bắt đầu nổi tiếng

Cả nhà ơi mình bị sảy thai rồi huhu, hôm nay vừa đi làm xong, mệt quá, thế này tháng sau lại đi gặp bs lại từ đầu, ôi bs Dục hay quên lắm, lại nhắc bs về vụ sinh đôi hic

6. chipcon2006

à mẹ tý chuối ơi, hồi mang thai nước ối của mẹ nó nhiều ko? BS bảo nước ối của mình hơi ít nên độ rộng của bọc ối hơi nhỏ, 2 bé cứ nằm ép vào nhau. mình có uống nhiều nước lắm nhưng chẳng ăn thua gì cả. uống rồi cũng ra hết à.mấy tháng đầu mình còn bị viêm đường tiết niệu nữa, đi tiểu buốt đau kinh khủng. nghe BS bảo uống rau mã đề nên cũng đỡ nhiều. chỉ sợ nước ối ít bé ko đủ chỗ để phát triển tốt thôi. làm thế nào để nước ối nhiều hơn? mẹ nó biết ko?
    mình cũng đọc sách thấy BS bảo mẹ sinh đôi có nguy cơ bị trầm cảm cao hơn những mẹ khác. chắc tgaij căng thẳng do cùng lúc phải chăm 2 bé mà.

7. chipcon2006

chia buồn với mẹ nó nhé. cẩn thận lần sau. chúc mẹ nó sớm đạt được mong muốn

mebong1211 thích bài này.
  8. me ty chuoi

Mình thì lại nhiều nước ối nên bụng rất to. Thế nên vấn đề này bạn nên hỏi bs, mình không có kinh nghiệm. Tính mình thích uống nhiều nước nên càng mang bầu càng uống nhiều.
    Về trầm cảm thì bs đông y nói là 2 bé ở trong bụng mẹ lấy rất nhiều chất của mẹ, mặc dù các mẹ vẫn lên cân, béo nhưng tinh lực thì suy nên dễ trầm cảm. Mình lúc đó còn ko thấy có tình cảm với con, mặc dù lúc mới sinh yêu chúng nó lắm, nhưng sau 10 ngày chỉ cảm thấy trách nhiệm nuôi con thôi, cứ nghĩ đến việc không đủ sữa cho chúng nó bú là tim đập thình thịch, mồ hôi toát ra như tắm. Mình đi bắt mạch bs nói là mình bị suy kiệt quá, nên phải ăn thêm tim hấp và uống 10 ngày thuốc bắc là đỡ. Mình thấy thuốc của cô Thoan - 95 Đội Cấn rất tốt. Nhưng kinh nghiệm do bà cô mình truyền lại là chỉ nên uống quá 10 ngày thôi vì uống nhiều sau rất khó giảm cân hi hi.....

9. Meocon_songsinh

Meocon_songsinh Thành viên tập sự

Các mẹ ơi!
    Hôm nay em cũng vừa đi siêu âm về, 2 vợ chồng em....té ngửa khi bác sĩ phán đoán là song thai (ko phải chẩn đoán) vì thai của em mới 4 tuần. GS 4mm, nhìn ảnh chụp kết quả siêu âm thì thấy hình ảnh 2 túi ối nằm cạnh nhau, bác sĩ nói là vách ngăn ko hoàn toàn, có thể là do thai đang quá trình phân đôi chưa xong. Quả này là đồng sinh cùng trứng roài!
    Vợ chồng em lo lắm! Bs hẹn 1 tuần nữa khám lại.
    Em vừa đọc thông tin trên mạng về trường hợp sinh đôi, sinh ba...Đa phần đều nói là phải chăm sóc kĩ càng hơn. Cũng có nhiều nguy cơ sinh non hơn (độ 37 tuần), dính liền chân tay...
    Mẹ nào giống em thì share thông tin giúp em vứi cho em yên tâm tí!
    Em lo lắm lắm í! hic hic
    Ah, em mang thai lần đầu. Kinh nghiệm chưa có gì, đùng phát sinh đôi. Mọi người đều chúc mừng vợ chồng em, nhưng sao em lo quá trời à. Lại phải hồi hộp chờ đợi cho tới tuần tới sau đi siêu âm lại.
    Help help help me!

10. chipcon2006

các mẹ ơi, hôm qua vừa mới đi siêu âm về, lần này BS mình có 2 cô con gái nữa. buồn quá. nhà chồng đang mong 1 đứa con trai mà mình đã có 1 cô rồi hic...hic. mình rất thích con gái, nhưng chỉ sợ chồng buồn vì có tới 3 cô công chúa, sẽ bị bạn bè trêu, vì lúc trước ai cũng nghĩ mình sinh 1 trai, 1 gái. BS siêu âm sao ko chuẩn gì cả, làm cả nhà mừng hụt

11. menghehip

menghehip Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Song thai

Hic chia buồn với mẹ nó. thôi đừng nghĩ nhiều giữ sức khỏe còn chiến đấu tiếp.

12. me ty chuoi

Nhiều khi SA cũng không đúng hoàn toàn đâu mẹ nó à. Nhất là sinh đôi 2 bé chèn nhau trong bụng mẹ nên cũng không phải bao giờ cũng chính xác. Mẹ nó cứ hy vọng nhé :). Em họ mình đi SA bảo con gái thế mà đến lúc sinh lại tòi ra anh cu đấy.
    Nhà mình có con trai đầu rồi nên đi SA lúc đầu bs bảo con trai là chắc chắn nên cũng hơi lo (mong có con gái lắm). Đến lúc bs bảo có con gái là bố nó cười ha hả trong ĐT rồi rủ bạn đi uống bia luôn, quên cả đi đón vợ.
    Thực ra các ông ý chỉ muốn có con trai là vì sĩ diện thôi, chứ mình thấy có con gái thích lắm, bố yêu lắm suốt ngày mê khoản rúc nách ngủ của con, còn hý hửng bảo: Nó nghiện mùi của anh hi hi....
    Như anh trai mình toàn con gái nhìn thấy cún nhà mình vẫn yêu và cưng hơn thằng em.
    Chúc mẹ nó khỏe, vui nhé. Chuẩn bị đón các bé yêu - Kho vàng của chúng mình các mẹ nhỉ.

chipcon2006 thích bài này.
  13. chipcon2006

mình buồn tí chút thôi vì ko như mình mong muốn. mình vẫn quan niệm con là trời cho, ối người còn ko sinh được con kia mà. chỉ mong con sinh ra khỏe mạnh là mình mừng rồi, ai nói gì thì mặc kệ. có điều ông bà nội sẽ ko có cháu đích tôn thôi. bây giờ mình thấy câu nói nhân tính ko bằng trời tính quá đúng luôn đó. vì 2 vợ chồng canh đủ thứ để có con trai nhưng ông trời lại cho con gái thì đành chịu thôi. hihi...

14. phuongvntn

phuongvntn Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, hôm qua mình đi siêu âm thai được 26 tuần 3 ngày, 2 bé khoe mạnh, 1 bé được 1kg, còn 1 được 0,95kg rùi, mừng quá. Các mẹ cho mình hoi với, mình đi siêu âm 2 chỗ, 1 BS bảo 2 trai, 1 BS bảo 1 trai, 1 gái, mà mình đang mong 1 trai, 1 gai quá đi, lần đầu sinh ma. Chẳng biết BS nào chính xác nữa. BS bảo sinh đôi nên không thể đủ ngày, đủ thang được, chỉ khoảng 36 - 37 tuần là sinh thôi, mình lo như vậy các bé liệu có đủ sức khỏe để ra ngoài chưa? nếu sinh sơm thế thì phải làm thế nào để cả mẹ và bé cùng khoẻ

15. namthuloves

namthuloves Thành viên nổi tiếng

Mẹ bông 1211 ơi, tình hình của chị tiến triển đến đâu rồi ạ? lâu lắm rồi không thấy ai nhà mình vào up thông tin

16. mebong1211

Các mẹ chờ e vào báo cáo kết quả nhé, nhưng chắc tháng này lại trượt bắt 2 con mèo rồi, còn 1 con thì ko biết có bắt được ko huhuead

17. namthuloves

namthuloves Thành viên nổi tiếng

lâu lắm rồi mới thấy mebong vào nhà, cũng không thấy mẹ nào nhà mình vào thông báo tình hình. Mebong ơi, chị cố lên bắt 2 mèo để em và mọi người noi theo với ạ

18. mebong1211

Tại đợt này mình bận quá mới cả cứ đi đi về về nhà bs thì xa nên tối cũng chẳng thiết lên mạng, hôm trước tớ vừa làm iui rồi ko biết tháng này có được ko nhưng chắc là trượt rồi vì trứng rụng mất từ lâu. Tớ dùng thuốc tiêm nên được 5 quả mỗi tội chỉ có 2 quả là trội thôi, đến ngày đi bơm thì chẳng thấy trứng đâu chán ghê cơ, chắc chỉ bắt được 1 con mèo là may rồi, hic công cốc các mẹ ạ, tuần sau tớ bắt đầu thử que đây. Nhưng nói chung là để đạt được nguyện vọng sinh đôi cũng gian nan và tốn kém lắm các mẹ ạ, vì tớ đâm lao nên đành theo lao thôi chứ cũng nản lắm rồi, chắc lần này lại ko được, các mẹ cứ chờ tin tớ nhé

19. mebong1211

Tớ thử que được 2 vạch rồi vạch thứ 2 mờ lắm vì chưa đến chu kỳ, nhưng chắc phải cuối tuần sau mới đi siêu âm để biết thai đã vào tử cung chưa, tớ cũng không hiểu sinh đôi thì bao nhiêu tuần mới nhìn thấy 2 túi ối nhưng sao cảm giác như là không được ý, hic mình hồi hộp ghê lắm ý, chỉ mong đến tuần sau thôi

20. Hà Anh

Hà Anh Guest

hi vẫn hóng tin các mẹ mong sinh đôi, khoảng 7 tuần là nhìn thấy túi ối, có nhiều hơn 1 cái là đa thai rồi, còn nếu 1 túi ối thì khoảng tuần 9-10 là biết chắc 1 hay song thai (vì mới nhìn rõ nó chia đôi mà, hihi)