Thông tin: Công Thức Nấu Cháo Cua Đồng Bổ Dưỡng Tăng Đạm Cho Bé 'còi'

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Shop Trẻ Thơ, 24/11/2015.

1. Shop Trẻ Thơ

Shop Trẻ Thơ Hệ thống siêu thị dành cho mẹ và bé.

Mẹ Socola tiếp tục chia sẻ với các mẹ thêm một món "tủ" để bổ sung dưỡng chất cho bé yêu đạt cân nặng 'chuẩn'. Các mẹ hãy cùng tham khảo nhé!
    Cháo cua đồng là món ăn giàu canxi, chống còi xương ở trẻ

Cháo cua đồng là một trong những món khiến bé Socola nhà mình thích thú. Cua là thực phẩm giàu đạm giúp bé tăng cân, mau lớn, lại nhiều canxi chống còi xương ở trẻ và đặc biệt là bổ sung một lượng lớn chất kẽm, kích thích con thèm ăn. Món cháo cua đồng thơm lừng, ngon ngọt, béo ngậy, trộm vía lần nào mình nấu Socola cũng ăn thun thút.

Mình xin chia sẻ công thức cháo cua đồng hành thơm tại đây cho các chị em cùng tham khảo nhé:

Nguyên liệu:

Gạo tẻ ngon

Cua đồng: 150-200g

Hành khô: 50g

Hành xanh, thì là

Gia vị, nước mắm ngon, dầu ăn

Cách làm:

Bước 1: Chị em vo sạch gạo tẻ, ngâm trong nước khoảng 45-60 phút. Gạo sau khi các mẹ ngâm, vớt ra để ráo cho vào nồi áp suất ninh nhỏ lửa cho gạo nở chín mềm.
    Bước 2: Cua đồng các mẹ rửa sạch, tách mai, bỏ yếm. Khều gạch cua để riêng.
    Bước 3: Các mẹ cho cua vào cối giã nát, khi giã hoặc xay nhuyễn thêm chút muối, lọc lấy nước, bỏ bã.

Bước 4: Các mẹ bắc nồi nước lọc cua lên bếp, quấy đều tới khi thấy thịt cua bắt đầu kết tủa thì có thể ngừng, chờ cho nồi nước sôi bùng, thịt cua đóng thành tảng mẹ hạ lửa nhỏ, vớt gạch cua ra bát để riêng.

Bước 5: Các mẹ thêm 3-4 muỗng cháo trắng vào nồi nước cua, đun nhỏ lửa cho hạt cháo mềm và nhuyễn. Đun nhỏ liu riu để cháo không bị rào ra ngoài.

Bước 6: Các mẹ hãy phi thơm hành khô với chút dầu ăn, cho gạch cua vào xào thơm rồi cho thịt cua vào xào cùng, nêm chút xíu mắm ngon. Đổ thịt cua ra một bát riêng. Khi thấy nồi cháo chín, nêm gia vị vừa miệng rồi cho thịt cua vào, thêm ít hành răm thái nhỏ.

Bước 7: Chị em múc cháo ra bát tô thêm ít hành khô phi thơm là có thể dùng được. Cháo cua đồng thích hợp với trẻ lười ăn.

Nhà mình nhiều khi bố Socola đi công tác chỉ có mình và bé ở nhà, mình thường nấu cháo cua đồng cho cả 2 mẹ con luôn. Mình thì thêm ít hạt tiêu cùng vài miếng quẩy thế là mình và Socola ăn no căng cái bụng, cháo cua đồng lại đầy dinh dưỡng, chị em cũng nhàn và có thời gian tám chuyện nữa chứ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop Trẻ Thơ
    Đang tải...

2. VU DINH THUONG

VU DINH THUONG Thành viên tập sự

BÍ QUYẾT NẤU CUA NHIỀU GẠCH NÈ: KHI CUA ĐỒNG CHO VÀO NỒI LÀM LẠNH KẾT TỦA THỊT CUA VÀ ĐUN NHỎ LỬA ĐỂ RIÊU TỪ TỪ LỔI VÁNG VÀ VỚT HẾT GẠCH RA NƯỚC TRONG LẮM NHE!

3. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

cua đồng nghe bảo nhiều chất dinh dưỡng lắm phải ko mn