Kinh nghiệm: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ T.Vinh, 20/12/2011.

1. Bin Mommy

Bin Mommy Thành viên tập sự

Theo em thì cũng tùy vào việc cho con học TA như nào nữa các mẹ ạ.
    Như Bin nhà em hồi đầu em dạy TA thì bé thích lắm, nhưng cho đi học 3 4 trung tâm thì bé sợ TA luôn. Vừa rồi em đổi trung tâm khác mới thấy bé hứng thú trở lại, về nhà lúc nào cũng hát TA luôn ý, yêu lắm các mẹ ạ.
    Em nghĩ các con không cần quá nhiều kiến thức, quan trọng là môi trường học tập và giao tiếp TA của con thôi.

Đang tải...

2. hanhan86

hanhan86 Bắt đầu tích cực

hãy cho các bé tiếp xúc với tiếng anh sớm nhunwg đừng cho đi hóc sớm mình thấy mấy trung tâm dậy tiếng anh sớm k chất lượng lắm thật sự chất luuwongj đào tạo của nc ta còn quá kém

3. quienquyen

quienquyen Thành viên tập sự

ý kiến của em là như thế này. Em thấy những người ở các quốc gia mà nói nhiều ngôn ngữ như hồng kong, Họ dù không cho con đi học tiếng anh từ nhỏ, nhưng mà ở nhà ba mẹ cứ vừa nói tiếng anh, vừa nói tiếng việt, đó là cách mà trẻ có thể học tiếng anh tự nhiên nhất. :3

4. hanhan86

hanhan86 Bắt đầu tích cực

nhưng ba mẹ k biết nói tiếng anh thì ntn hả bạn

5. quienquyen

quienquyen Thành viên tập sự

mình nghĩ chắc là cho con học tiếng như chị ở trên có nói đó ạ, học ở ILA thì phải cho học với giáo viên nước ngoài luôn. Thường học ở mấy trung tâm này không bắt con học nhiều đâu chị ơi, vừa chơi vừa học khá tốt đó chị à. Em cũng đã từng học ở ILA rồi.

6. tuanmetsuki

tuanmetsuki Thành viên mới

Quan điểm cá nhân : Việc học tiếng anh từ bé rất tốt cho trẻ đặc biệt là cách phát âm là kỹ năng quan trọng nhất của người học tiếng anh ,hãy để trẻ e nghe nhạc,xem phim hoạt hình,video bằng sub tiếng anh từ bé thì việc phát âm của trẻ sẽ rất chuẩn vì chính bản thân mình có thể viết,nghe nhưng cũng ko giám dạy trẻ cách phát âm .
    Thêm một mẹo nhỏ thường thì mình sẽ chỉ vào vật gì và hỏi cái đấy là gì,chứ ko phải cái đấy tiếng anh là gì.Ví dụ : Mình chỉ vào quả táo và hỏi quả này là quả gì ? chứ ko phải quả táo là gì.

7. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

mình nghĩ bé 4-5 tuổi học dc rồi

8. Thunganfm

Thunganfm Thành viên chính thức

Quan điểm của em cũng là con phải giỏi tiếng Việt rồi mới học tiếng Anh. Vì vậy, em ưu tiên phát triển vốn tiếng Việt trước, từ phong phú, đặt câu ngon lành.... rồi phát triển tiếng Anh. Tuy nhiên, cho nghe bài hát tiếng Anh thì em cho nghe sớm...

9. tuanmetsuki

tuanmetsuki Thành viên mới

Tiện mẹ hỏi thì e cũng chia sẻ luôn.Như người do thái thường áp dụng cho con họ thì từ 0-6 tuổi là tuổi vàng chó trẻ để học song ngữ vì tuổi đó trẻ mới bắt đầu nói và nhận biết ngôn ngữ của mình đang còn là tờ giấy trắng tinh không một vết bẩn gì.Lúc đấy mẹ nên dậy tiếng anh cho trẻ vào thời gian cố định như buổi tối chẳng hạn ,còn để cho chồng và môi trường sống dậy cho trẻ tiếng Việt vào thời gian khác.Việc học tiếng anh quan trọng nhất là phát âm nên để trẻ nghe nhạc,xem phim các phần mềm tiếng anh cho trẻ như tiếng Anh 123...Không nên phát âm cho trẻ nghe để tránh trẻ học theo.o_O

10. minhthuy1992

minhthuy1992 Thành viên chính thức

Các mẹ ạ, theo phương pháp thai giáo thì nên dạy con từ khi mới chỉ trong bụng mẹ. Từ 0 - 6 tuổi là thời điểm nên cho con học chữ vì đây là thời điểm vàng để phát triển trí tuệ, tuy thời gian đầu còn khó khăn giống như đàn gẩy tai trâu nhưng rồi sẽ có kết quả, nên cho bé học chữ sớm (kể cả tiếng việt lẫn tiếng anh) để mở mang đầu óc

11. minhnguyen2304

minhnguyen2304 Thành viên mới

Cá nhân mình dạy tiếng anh cho bé từ lúc nó mới 2 tuổi- cái tuổi mà bé đang tập nói - độ tuổi học cực nhanh . Điển hình là Bé nhà mình học rất nhanh. tính ra mới 23 tháng mà bé đọc bập bẹ thuộc bảng chữ cái, nói được một số màu đơn giản, đếm từ 1 - 10 rồi.
    Gọi là học chứ thật ra cho bé tập nghe băng đĩa cho quen với những âm thanh đó. Cách học tiếng anh chính xác là Nghe-Nói-đọc-viết . Cứ học nghe trước- rồi cho bé nói theo. Có cái nền rồi sau này đỡ khổ, vì bản thân mình học kiểu đó từ 5 tuổi, nên khả năng học tiếng anh của mình cũng khá . Rút kinh nghiệm bản thân nên cho bé học sớm luôn. Nói như mọi người thì "tạo môi trường tiếng anh xung quanh cho bé .."

tuanmetsuki thích bài này.
  12. thuyha1961

thuyha1961

cháu mình học TA từ lúc 2,5 tuổi giờ 4 tuổi thạo TA hơn tiếng Việt

13. Thunganfm

Thunganfm Thành viên chính thức

Mình hay down bài hát tiếng Anh cho trẻ em về cho bé nghe sớm.

14. metaymap

metaymap Thành viên tập sự

Bé nhà mình hơn 3 tuổi,mặc dù mình chưa cho con đi học ở lớp nào dạy tiếng anh nhưng ở nhà nói chuyện với con, đôi lúc mình cũng kết hợp dạy con tiếng anh đan xen thấy bé nhớ tốt lắm các mẹ ah. Chắc giai đoạn này bé đang khám phá vốn từ nên tiếp thu khá nhanh. Tuy nhiên đi học một cách bài bản thì không biết bé còn hứng thú như vậy nữa không ý

15. thefall014

thefall014 Thành viên tập sự

Mình sẽ cho nó đi học từ lúc nó bắt đầu "Bà ơi"

16. ngocbich125

ngocbich125 Massage bà bầu-0916015199

Theo mình thì nếu có điều kiện thì cũng nên bạn ạ, trẻ nhỏ tiếp thu rất nhanh nên cho trẻ tiếp xúc với tiếng anh sớm mang lại hiệu quả rất cao. Bạn ko nhất thiết phải bắt trẻ đến lớp hay một hình thức nguyên tắc nào cả, chỉ cần cho trẻ xem chương trình thiếu nhi song ngữ, thỉnh thoảng dạy trẻ trong lúc chơi.
    Cháu mình năm nay hơn 3 tuổi, tết rồi về nhà mình rất bất ngờ vì cháu biết khá nhiều tiếng Anh, cháu nhận biết rất nhanh và phát âm được tất cả các màu, số đếm từ 0 - 20, các hình học, phương tiện giao thông: ô tô, xa máy, tàu hỏa, máy bay,...; những con vật gần gũi như: chó, mèo, gà, ong, bướm,... Mình có hỏi ba mẹ cháu có dạy cháu không, mẹ cháu bảo thỉnh thoảng bận cơm nước có mở chương trình thiếu nhi song ngữ trên máy tính cho cháu xem, rồi cháu tự nhiên biết thôi.

17. chodocudvg

chodocudvg Thành viên tập sự

Theo em thì việc cho trẻ học tiếng Anh từ nhỏ là việc cần thiết để cho con có thể tiếp xúc và làm quen với môi trường học.
    Quan trọng là các bố các mẹ phải là người hướng dẫn cho con, kiểu vừa học vừa chơi. Cho con xem phim hoạt hình tiếng Anh, cho con nghe nhạc tiếng Anh, đóng kịch cùng con. Hàng ngày giúp con nhớ từ mới bằng cách đố con vật dụng trong nhà rồi chơi các trò chơi dùng tiếng Anh. Mức độ thì tùy thuộc vào tuổi của trẻ.
    Nếu con có phản ứng không hứng thú thì cũng không nên ép con quá hoặc là chuyển sang phương pháp khác :)

18. hoalaithi

hoalaithi Thành viên sắp chính thức

Với bé nhỏ mình cũng nghĩ môi trường là tốt nhất, làm bé thấy hào hứng và coi ngoại ngữ như là 1 ngôn ngữ bình thường của cuộc sống, giao tiếp tự nhiên

19. trankimvan2013

trankimvan2013 Bắt đầu tích cực

Mình thấy trẻ con nên cho học (thực ra là làm quen với tiếng Anh từ lúc sớm càng tốt) để bé có phản xạ và quen với việc học tiếng Anh, lớn lên học sẽ nhanh hơn.
    Còn tất nhiên 3,4 tuổi thì tiếng Việt còn chưa rõ nữa là tiếng Anh :))

20. thuy_nghean

thuy_nghean Cung cấp các SP Xứ Nghệ!

Tiếng ANh đến thời các con sẽ ngang ngửa tiếng mẹ đẻ,
    Vậy 2 tuôi chúng ta đã mong các con nói tiếng Việt được, sao ko cho con cơ hội tiếp xúc tiếng ANh luôn
    Đấy k phải là ép mà cho con cơ hội từ bé
    Mình ủng hộ quan điểm đấy!