Cần giúp: Nên Cho Con Đi Lớp Ở Độ Tuổi Nào Ạ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi di_ti_xiu, 2/3/2016.

1. di_ti_xiu

di_ti_xiu Thành viên chính thức

Con gái em hiện tại đang đc 16 tháng tuổi ạ. Em đang phân vân xem nên cho con đi lớp ở độ tuổi nào thì thích hợp. 2 tuổi hay 3 tuổi ạ? Các mẹ cho em chút kinh nghiệm nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi di_ti_xiu
    Đang tải...

2. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Con đi học độ tuổi nào còn phải tuỳ một số điều kiện cụ thể của từng nhà nữa bạn ạ.
    1. Có ông bà trông đỡ.
    2. Có người giúp việc trông - mẹ về đc buổi trưa.
    Nếu hai đk trên k đc thì bạn nên cân nhắc việc cho con đi lớp.
    Con mình 18 tháng bắt đầu mình cho con đi lớp. Con mình đi lớp đã biết tự xúc ăn, tự đi vs ( ví dụ đi tè biết tự đi vào toalet hoặc ngồi bô mặc dù chưa giật đc nước.
    Bạn cũng nên cân nhắc 1 chút việc chọn trường cho con.

di_ti_xiu thích bài này.
  3. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

hồi 18m bé nhà c có tự ăn sữa và siêng ăn cháo ko, e cũng mún cho con đi mà chỉ sợ ko ăn là nhịn đói, có lúc cháu ăn ngoan nhưng có lúc ng ngợm mệt hay đúng tuần WW thì cháu chán ăn. chỉ sợ những lúc như vậy các cô ko cho ăn đc là nhịn đói ấy

4. buithuthuy27

Hồi bé thứu hai nhà chị đi lớp là 13m, cháu ăn cháo thôi, cũng lười ăn, còi dí dị ấy. Nhg chị vẫn cho đi. Trộm vía sau rồi cứng cáp lắm.
    A cu đầu thì 18m a ý ăn cơm rồi, a ý ăn tốt cực kỳ, ko bao h lo a ý đói.
    Nhg chị nghiệm ra, ko nên ép con ăn. nhiều nhà cứ ép ép hay phải đưa tiền để cô ép con ăn. Chị thì kệ cả hai con, đi lớp cô cho ăn theo đúng thực đơn ở lớp. con ko thic ăn thì thôi.
    Quà cáp chị cũng chỉ có 20/11 vs 8/3. hêt.
    Năm nay ông lớn 9t rồi, đc 32kg, rất khoẻ mạnh xốc vác.
    con bé con thì 6t, so vs các bạn cùng lứa thì hơi gầy, nhg cũng khoẻ mạnh.
    Chị thấy thế cũng bìn thường. Cũng có hôm con bé đi lớp về khoe, con ko ăn hết suất cô cho đem đổ. CHị cũng chả thấy có j cần làm ầm lên hay hỏi cô. Đơn giản con ko muốn ăn, cô bắt con ăn thì con khóc mếu.
    Lúc đầu cho con đi học, tâm lý mẹ nào cũng xót con lắm. Nhg cũng ko thể bao bọc được mãi.

5. dlynk87_89

con e tvia cũng hay ăn nhưng có tuần nó mệt như mọc răng là nó chán ăn, phải nịnh hay gì đó chơi nó mới há chứ e ko phải ép quá đà hoặc con e ko phải dạng lười ăn nhưng cái vde là sợ đến lớp cô cứ 1 mực cho ăn nó ko ăn thành ra đói c ah, mà cu nhà e thì 14m nhưng ăn thô kém nên cũng sợ đi lớp ăn thô nhiều dễ nôn.hnay đi làm về thấy bà ngoại cho ăn chả khóc khiếc gì nhưng phải nịnh các kiểu, mà hễ có mẹ là y rằng sấn lăn vào ỉ ôi nên bà phải đóng cửa ko cho nhìn thấy mẹ...nên e cứ nghĩ thương thương cho đi lớp còn toàn ng lạ có khi nó lạc lõng ấy...

6. buithuthuy27

Chị chứng kiến nhiều bé đi học khóc ầm ỹ cả tuần luôn ấy. Nhg nếu nhà e có bà thì để thêm chút đi. Cho đi sớm cũng xót con lắm. hic

7. dlynk87_89

bà ngoại chỉ tranh thủ đc 1 chút thôi c ah, bà còn bận việc của bà nên ko lâu dài đc, bà nội thì e nhờ bà đc dài dài nhưng bà cũng lớn tuổi rồi, lại sắp mổ xẻ nên e nghĩ thôi chị ah, trông bọn này mệt lắm, với e cũng muốn đi cho học hỏi, vì nói thật ở nhà chỉ trông đc thôi chứ dạy nhiều cái ko bằng các cô, cứ liên miên suy nghĩ vậy đấy c ah

8. buithuthuy27

Uh đúng con đi học nó dạn dĩ lên nhiều ấy. Biết nhiều nữa e ạ.
    Người mẹ mình vượt qua được lúc đầu xót con thì cũng đỡ.
    E là bé đầu đúng k ?
    Vậy thì lo lắng nhiều là đương nhiên :D

9. di_ti_xiu

di_ti_xiu Thành viên chính thức

Thanks các mẹ nhiều ạ. Con nhà em trộm vía ăn cũng ngoan. em đang tập cho con tự xúc cơm ăn để đầu năm học cho cháu đi lớp. nhà có ông bà nội ở nhà nhưng vẫn muốn cho con đi vào nề nếp sớm. ở nhà bà nội cháu chiều quá sinh hư.