Cần giúp: Nhóc Nhà Mình Bị Táo Bón

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi muabao1985, 17/6/2012.

1. maclydk2

maclydk2 Thành viên tập sự

Ðề: nhóc nhà mình bị táo bón

bé nhà mình cũng bị táo bón, hn đi khám ở viện Nhi, bs cũng bảo nong như thế nhưng mình thấy hậu môn bé bé thế thì làm sao cho vừa ngón tay được mẹ nó nhỉ? bé nhà mình mới 4 tháng thôi.

Đang tải...

2. saobangmn

saobangmn Thành viên tập sự

Các mẹ ơi giúp mình với ,nhóc nhà mình được 4,5 tháng mình cho bú mẹ và dặm thêm sữa ngoài nhưng 3 ngày này nhóc bị bón trầm trọng,ị không được nhóc rặn và khóc thấy đau lòng quá mà vẩn không đi được,sờ bụng thấy có mấy cục u của phân bón,ai có cách giải quyết vấn đề này bày mình với,mình xót ruột với bé quá các mẹ a,mình các ơn các mẹ[/QUOTE]

Chia sẻ : Cháu đang nhỏ tuổi nên bạn có thể cho dùng nước năng lượng diệp lục (Chlorophyll). Màu xanh, dễ cho uống giúp hệ thống tiêu hóa tốt lên và phân mềm đi nên đại tiện sẽ ok. Nó được chiết xuất từ cây linh lăng sống ở Trung Đông. Nó tốt như các loại cây cỏ nhưng đặc biệt hơn.

3. mebong23

mebong23 Thành viên đạt chuẩn

Em thấy nhiều mẹ cho con uống men vi sinh cũng hiệu quả lắm đấy...Nếu như bé hợp men thì sẽ đỡ rất nhanh...
    Chị thử tham khảo 2 loại men biolactovin và enterobac của viện công nghệ sinh học xem sao...

Nguyễn Thị Mỹ Lệ thích bài này.
  4. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

nhóc nào bị táo bòn, mình hay khuyên dùng colosol, nặng thì khoảng 10 ngày là ok. còn không thì 3-4 ngày là out được hết!

5. nickan87

nickan87 Bột sắn dây nguyên chất

Khi bé bị táo bón, các mẹ đừng quá lo lắng, bột sắn dây có tác dụng rất tốt cho hệ tiêu hóa, giúp điều trị táo bón đó.

Bột sắn dây có thể chữa được bệnh táo bón

Lúc trước bé nhà mình được 14 tháng tuổi và bị táo bón, đi tiểu nước màu vàng. Bé không chịu bú bình nên việc cho uống nước với bé rất khó khăn bằng muỗng. Trong giai đoạn đó bé lại rất lười ăn, mình gần như bị stress với bé suốt một thời gian dài. Mình đã tham khảo mọi sách vở, kinh nghiệm từ ông bà cô chú để chế biến món ăn nhằm giúp bé hết táo bón và ăn ngon miệng nhưng vẫn không cải thiện mấy với bé mà còn tệ hơn. Mỗi lần bé đi vệ sinh là mình muốn rơi nước mắt theo vì nhìn con khó đi mà
    Nước khoảng 150 ml hòa với 1,5 thìa cà phê bột sắn dây và bắc lên bếp đun lửa nhỏ cho bột sánh trong.

Lúc trước bé nhà mình được 14 tháng tuổi và bị táo bón, đi tiểu nước màu vàng. Bé không chịu bú bình nên việc cho uống nước với bé rất khó khăn bằng muỗng. Trong giai đoạn đó bé lại rất lười ăn, mình gần như bị stress với bé suốt một thời gian dài. Mình đã tham khảo mọi sách vở, kinh nghiệm từ ông bà cô chú để chế biến món ăn nhằm giúp bé hết táo bón và ăn ngon miệng nhưng vẫn không cải thiện mấy với bé mà còn tệ hơn.

Mỗi lần bé đi vệ sinh là mình muốn rơi nước mắt theo vì nhìn con khó đi mà xót ruột. Không biết mấy mẹ đã từng làm mẹ có cảm giác giống như mình không nữa? Thật may là hạnh phúc vẫn còn mỉm cười, có bác họ ngoài Bắc vào thăm và biếu 1 kgbột sắn dây. Mình nghĩ cách chế biến cho bé dùng thử và kết quả thật tốt.

Các mẹ nên chú ý khuấy kỹ cho sữa hoặc cháo đều vào nhau. Bột sắn rất thơm và có vị beo béo lạ miệng nên bé nhà mình rất thích.Nay bé mình gần 2 tuổi da vẻ hồng hào và không còn táo bón nữa. Mình xin chia sẻ kinh nghiệm như sau: Nước khoảng 150 ml hòa với 1,5 thìa cà phê bột sắn dây và bắc lên bếp đun lửa nhỏ cho bột sánh trong. Sau đó để dung dịch bột sắn nguội còn khoảng 60 độ, pha với sữa bột (tăng thêm lượng sữa so với chuẩn là nước cho vừa miệng) hoặc ăn kèm với cháo xay nhuyễn.

Mình áp dụng cho bé ngày uống sữa như vậy 2 lần. Chỉ sau 3 ngày là bé đi vệ sinh bình thường, hai tuần sau mọi người đều trông thấy bé da vẻ hồng hào hẳn lên. Sau đó mình giảm bớt cho bé uống 3 ngày trong tuần và duy trì đến hôm nay. Cách này mình cũng chỉ cho cô bạn đồng nghiệp và rất đạt hiệu quả.

Lần đầu làm mẹ nên mình gặp rất nhiều khó khăn trong việc chăm sóc bé vì không có kinh nghiệm nên mong kinh nghiệm này giúp ích được cho mẹ nào đó nhé!

Sau thời gian đó mình chăm sóc con kỹ hơn về vấn đề sức khoẻ nên đã đọc và tham khảo rất nhiều người, lẫn các nguồn sách vở báo chí thì biết được bệnh táo bón rất nguy hiểm. Bệnh này không khó trị nên các mẹ hãy học hỏi và tham khảo cho con mình một chế độ dinh dưỡng tốt nha.

Chúc cho các bà mẹ luôn hạnh phúc và vui vẻ bên những thiên thần yêu dấu của mình.

Theo Vnexpress​

6. caothininhtrang

caothininhtrang Thành viên tích cực

Bạn cho con bú nên bạn ăn nhiều đồ mát vào, có thể sữa của bạn và sữa ngoài nóng quá nên bé mới bị như vậy. Bạn ăn khoai lang nữa nhé và cho con đến gặp bác sỹ để xử lý sớm, đỡ tội cho bé!

7. gacdo

gacdo Thành viên tích cực

Hôm trc minh cho bé đi khám ở viện nhi Bác sỹ bảo: táo bón có 2 dạng:
    - Do bẩm sinh là lúc sinh ra đã bị
    - Do ăn ít quá cũng bị táo bón,mà ăn nhiều quá cũng bị táo bón
    Vì vậy mn thử điều chỉnh lại chế độ ăn cho hợp lý xem thế nào

8. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Mn thử đổi sữa khác cho con nhé, sữa Dê của Nga rất tốt, giúp bé dễ hấp thu và tiêu hóa tốt nên con ko bị táo bón nhé.

9. nickan87

Mình thấy phần nhiều là ở chế độ ăn cho hợp lý ấy

10. huonglctc

huonglctc Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi! Bé đã đỡ táo chưa ạ?
    Mình có một vài ý kiến ạ, vì mình làm trong lĩnh vực chăm sóc em bé nên cũng có chút kiến thức ạ. Mình không buôn bán gì ở đây đâu, góp ý chân thành ạ.
    Thứ nhất, mẹ chú ý nhiệt độ nước pha sữa và cách pha sữa ạ. Pha sữa sai nhiệt độ và sai lượng sữa cũng ảnh hưởng không tốt tới hệ tiêu hóa của bé. Tranh việc con mới táo 1, 2 ngày mà đã đổi sữa ạ. Đổi sữa công thức nhiều rất không tốt ạ, còn có thể gây rối loạn tiêu hóa của bé đấy ạ. Một loại sữa công thức nên uống tối đa 6 tháng.
    Thứ 2, nếu đã chú ý cách pha sữa mà con vẫn táo thì mẹ có thể bổ sung men vi sinh hoặc thảo dược giúp con nhuận tràng. Men vi sinh mẹ nên chọn men probiotic của Úc hoặc men Tummy của Anh, hoặc thảo dược giúp con nhuận tràng có thành phần từ bột khoai tây và thảo dược organic cho con. Đây là những sản phẩm mà được các bác sỹ nước ngoài khuyên dùng ạ.

11. lethinhan

lethinhan Thành viên chính thức

Mn thử dùng thêm sữa non xem. Vừa tăng sức đề kháng cho bé, vừa cải thiện khả năng tiêu hóa luôn. Uống mấy hộp là bé đỡ ngay.

12. Vietinbank Thủ Đức

Vietinbank Thủ Đức Thành viên đạt chuẩn

Mẹ bổ sung thêm nhiều chất sơ vào cho bé bú. Mn xem lại tỉ lệ pha sữa công thức cho bé chuẩn chưa, hoặc nếu không thì nên đổi sữa cho bé nhé. Chứ mới 4,5 tháng mà bị táo bón thì thương con lắm. mà còn sờ thấy cục cục nữa. Mn thường xuyên xoa bụng bé nhé! Xoa thuận theo chiều kim đồng hồ và hơi ấn tay xuống 1 chút.

13. squall1411

squall1411 Thành viên mới

14. nickan87

Chính xác là khi bị táo bón, các mẹ cần bổ sung thêm cả chất xơ cho bé nữa ah :)

15. kennyshang

kennyshang Thành viên chính thức

xử lý ban đầu rồi nên đưa bé đến bác sỹ nhé

16. kids123

kids123 Thành viên đạt chuẩn

có thể là do ko hợp sữa ngoài nên thế đó mẹ ơi, thử ngừng cho con úng sữa coi sao nha mẹ

17. haophong

haophong Thành viên chính thức

Con nít mà táo bón thì sợ lắm ấy, mẹ nó cho bé ăn thêm rau củ nhiều vào nhé.

18. nickan87

Bổ sung thêm chất xơ, uống đồ mát và tốt cho hệ tiêu hóa như bột sắn dây, chắc chắn sẽ cải thiện đó mẹ nó ah!

19. duong.trung83

duong.trung83 Thành viên tập sự

Bạn cho bé ăn thêm trái cây, rau củ nhé!

20. minhtrang368

minhtrang368 Bắt đầu tích cực

Bạn xem lại thực đơn hằng ngày cho bé, bổ xung nhiều rau xanh vào nhé, cho bé ăn cả bột xắn dây xem sao