Kinh nghiệm: Lấy Chồng Hay Không Lấy Chồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi tontu100, 16/2/2016.

1. khanhkhanh00667

khanhkhanh00667 Thành viên chính thức

Càng ngày con gái càng có tính tự lập nhiều hơn, nên chuyện không muốn lấy chồng càng phổ biên. Chắc là cô ấy chưa tìm thấy được tình yêu đích thực mà thôi.

Đang tải...

2. nu_bdshn

nu_bdshn Thành viên tích cực

Cứ bình tĩnh bạn ạ. Khi con cái chưa sẵn sàng kết hôn thì mình đừng nhắc tới và hãy để cho con 1 thời gian. Đừng bao giờ ép buộc con bạn ạ. Vì khi bước vào hôn nhân sẽ gặp rất nhiều vấn đề nếu chưa sẵn sàng và còn chưa đủ chín chắn, và trách nhiệm với gia đình và con cái.. thì sẽ nhanh chóng sụp đổ. đó là nguyên nhân mà các vụ ly hôn ngay càng tăng. Cuộc sống hôn nhân sẽ như nhà tù nếu như con bạn chưa sẵn sàng. Hãy cho con thời gian bạn nhé. 27 tuổi chứ 30 tuổi mà con chưa sẵn sàng thì cũng luôn bên cạnh động viên và ủng hộ con. Đây là 1 mốc cực kỳ quan trọng, ảnh hưởng đến sức khỏe, tinh thần và hạnh phúc cả đời của con chúng ta. Hãy luôn bên cạnh chia sẽ và tâm sự với con bạn nhé. Luôn là người bạn biết lắng nghe con mình vô điều kiện. Vì trên đời này chỉ duy nhất có mẹ yêu thương con mãi mãi và vô điều kiện mà thôi

3. Huongnt 89

Huongnt 89 Thành viên tích cực

mình cũng nghĩ vậy

4. tojimomi_okane

tojimomi_okane Thành viên tích cực

Cô ơi, như con gái cô thì có 3 khả năng:
    - 1 là chị ấy bị les, chỉ thích gái không thích trai.
    - 2 là chị ấy đã trải qua 1 vài mối tính không được đẹp lắm, làm chị ấy ác cảm với đàn ông, mất niềm tin vào tình yêu.
    - 3 là chị ấy giống cháu (cháu 25 tuổi), cháu thích bay nhảy và ở với bố mẹ mình, tiền mình làm được thì mình tiêu, sợ sự bận rộn và trách nhiệm khi có chồng con, sợ lấy phải chồng không tốt, sợ mẹ chồng khó tính.
    Như cháu thì có thể vài 3 năm nữa cháu sẽ nghĩ khác và sẽ muốn lấy chồng. Còn như con gái cô thì cô nên tâm sự với chị ấy xem nguyên nhân tại sao để có thể giải quyết.

5. me-cubi

me-cubi

Hi, chắc chưa gặp đúng đối tượng thôi, khi gặp rồi lại về đòi cưới luôn và ngay í mà. :D

6. tontu100

tontu100 Thành viên tập sự

Rất cám ôn những đóng góp của các bạn

7. anonymouss

anonymouss Bắt đầu tích cực

k lấy đi về già lại sống trong cô quạnh thì lúc đấy mới thấy khổ

8. dodongcuongthinh

dodongcuongthinh http://dodongcuongthinh.com

là do bạn ấy gặp phải người chồng ko tốt nên mới nói vậy, và định hướng cho bác lại khác đi đừng quan niệm có chồng hay ko có chồng, chứ bạn ấy có ác ý gì đâu.

9. nguyenlananh

nguyenlananh

Nhiều lúc có khi con gái chị chỉ nói thế để tránh mọi người hỏi thăm nhiều thôi . Có khi trong lòng hãn muốn lấy hoặc đã có đối tượng rồi nhưng chưa chắc chắn thôi mà . Chị cứ bình tĩnh tìm hiểu dần dần rồi sẽ ra nguyên nhân chính .

10. hanhan86

hanhan86 Bắt đầu tích cực

mình chỉ đùa thui chứ có bảo bác ấy có ác ý j đâu ak

11. Xuongrong66

Xuongrong66 Thành viên chính thức

Giờ nhiều người qá áp lực với cs gia đình mà ko muốn lấy ck nữa

12. tontu100

tontu100 Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn nhiều

13. ratladetinh84

ratladetinh84 Thành viên tích cực

Ôi cô ơi ngày xưa cháu bằng con cô cg bay nhảy ko chịu lấy ck. Thế đùng 1 cái cháu lấy. Cô đừng lo em mới 27 à

14. haden

haden Thành viên rất tích cực

Cô ạ!
    Ngày cháu 27t, cháu cũng giống con gái cô, nhất quyết "con không lấy ck đâu, lấy ck khổ lắm, bạn bè con có đứa nào sướng đâu!!!".
    Có lần, bố cháu nói nhiều quá, cháu gay gắt cãi lại rồi một mực ko nghe!
    Bố cháu dạy thế này mà cháu suy nghĩ nhiều lắm!
    Bố bảo "Mày mà ko lấy ck là bố có tội, bố ko bảo đc mày, con người ai cũng có lúc sướng khổ, ko ai hoàn hảo cả. Nhưng là con gái đến tuổi phải lấy ck, có con, được hưởng niềm vui gia đình. Mày lấy phải thằng ck ko ra gì thì về bố nuôi.... " Ngày đấy cháu ngây thơ hỏi: chuyện con lấy ck hay ko là việc của con, sao bố lại có tội được :D:D:D
    Bố cháu giảng giải về kiếp này kiếp trước,...cháu bắt đầu tìm hiểu về Phật. Về tội lỗi con người vô tình gây ra...
    Từ đó tự ý thức được là LẤY CHỒNG THÔI, NHANH CÒN KỊP ::D::D::D
    Và giờ cháu 30
    Cháu đã có 1 ck và 1 con! Đúng là cuộc sống có lúc này lúc kia, nhưng cháu vẫn thầm cảm ơn lời dạy của bố ngày đó. Nếu cháu ko lấy quả thật là đáng tiếc cho cuộc đời này!

Cô hãy cho e í đọc sách Phật! Cháu nghĩ là sẽ giúp cô rất nhiều ạ!

15. ThuyMinhbg

ThuyMinhbg Thành viên chính thức

Cháu năm nay cũng 27 tuổi, và thực sự ở tuổi này ngại lấy chồng, ngại tìm hiểu ngại yêu cô ạ. Mẹ cháu giục nhưng bản thân cháu chán lấy ck, sợ lấy chồng. :(

16. Bùi Thị Dung

Bùi Thị Dung Thành viên đạt chuẩn

" Bạn đã bao giờ tự hỏi, trong hàng tỷ người trên thế giới, vì sao chỉ khi gặp gỡ người bạn đời hiện tại, mình mới kết duyên vợ chồng với họ? Phải chăng, trong sâu thẳm, duyên phận vợ chồng là đã được an bài sẵn ? _ trích tinhtam.vn " Thưa Cô, theo cháu nghĩ , cái gì cũng có nguyên do của nó. Cô cứ nói chuyện, tâm sự 2 mẹ con xem tâm thái của bạn ấy thế nào. Cái chính là biết được tâm tư tình cảm của bạn ấy mình mới quyết định được. Tùy Duyên Cô ạ